• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Thành viên mới muốn gia nhập Đại Gia Đình Chó Kéo Xe cần giúp đỡ ^_^

Joo

Member
cố gắng thôi bạn ơi, đã nuôi chó cảnh thì phải chịu, chứ bạn cho nó ăn cơm nhà quài lông phát triển ko đẹp, sức khỏe yếu hơn và khó giữ trọng lượng
vậy cho mình 1 list tham khảo chế độ ăn theo từng giai đoạn đc ko?
mình nghĩ chỉ cần cho nó kết hợp sữa với cơm + đầu/cổ gà là được chứ

vipboy21

Member
mình cho bé nhà mình ăn thức ăn hạt của pro plan, tính ra 1 ngày mình có bé ăn có 150-170 grams thui à, mình xài loại cho puppy nên nó tính theo tháng tuổi, dòng husky thì ăn nhiều hơn 1 tý, khoảng 3-5 tháng thì 1 ngày ăn khoảng 180-200gr, 1 bị 3 kg thì khoảng 700-800k, chia trung bình thì 1 tháng khoảng 2 bị, nếu hơi tốn kém thì bạn kết hợp cổ gà cho ăn cũng đc, ăn thức ăn khô thì đc cái bé rất khỏe mạnh, lông phát triển rất đẹp, đi phân khô, ít hôi :D, và bạn nên để ý ko cho cún ăn nho, socola, xương đã đc nấu chín ( đặc biệt là xương gà ), nếu bạn tự nấu thì hạn chế bỏ nước mắm, hành tây và tỏi vào, mình thì chỉ cho bé nhà mình ăn đồ hạt nên ko nhiều kinh nghiệm về thịt cho lắm, chỉ góp ý 1 tý thui:p

Joo

Member
wow. chỉ cần ăn đồ hạt + uống nước là cún sẽ đẹp à :D trước giờ mình cứ nghĩ mấy thứ đồ ăn ấy toàn là đồ khô ít dinh dưỡng, ví dụ như cá khô chẳng hạn =))
con mèo lai nhà mình hồi bé cho ăn hạt, nó kêu suốt ngày có lẽ vì đau bụng, cho ăn cơm nó hết kêu ngủ ngoan luôn @.@

vipboy21

Member
đồ hạt nhưng cũng tùy, loại như proplan, science diet hoặc royal canning là thức ăn cao cấp chứ những loại bình thường đa số cũng làm từ nội tạng của gà, bò chứ ko làm từ thịt nên chất dinh dưỡng ko cao, muốn biết thức ăn hạt nào tốt bạn coi lượng protein của nó, như proplan cho puppy chicken flavour mình đang xài lượng protein tới 32%. và có 1 cách để phân biệt với thức ăn hạt thường là coi thành phần, nếu thành phần đầu tiên là gà hoặc bò nhưng là chicken, beef meat thì là thức ăn cao cấp, còn bắt đầu từ chicken, beef offals, tức là nội tạng, thì là thức ăn hạt bình thường. Thức ăn nước ( wet food, hoặc đồ hộp ) thì càng ko nên, do tỉ lệ nước chiếm 85%, nếu bạn muốn cún có đầy đủ dinh dưỡng 1 ngày bạn phải cho ăn cả hộp gần 1kg hoặc hơn tùy giống chó, tính ra còn mắc hơn. Cổ gà hoặc thịt bò, gà mình lâu lâu mới cho ăn, gọi là đổi khẩu vị thôi, chứ thức ăn hạt là đủ, 200gr thức ăn hạt loại cao cấp đó dinh dưỡng nhiều hơn 1kg đồ ăn bình thường đó bạn :D. Hy vọng bạn lựa chọn đc loại thức ăn phù hợp để cún luôn khỏe mạnh, bé sam nhà mình đc 4 tháng, cho ăn đồ ăn hạt từ lúc 5 tuần, tới giờ chưa bị bất cứ bệnh gì về tiêu hóa, mà nặng gần 9kg rùi:p

Joo

Member
công nhận nhìn mập mạp, lông thì như bông ấy :D không mượt lắm nhưng xù xù :))

Mạnh dạn lên b. Cứ mua 1 e nuôi thử nhưg có điều là khi mua fải nơi nào có UY TÍN 1 chút là ôk .
Về giá cả thì đúg thế thật vs giá 8tr của b để bắt đc 1 chú alas nhà đẻ thì b có thể đi ngủ và có 1 chú alas trong mơ. Cố gắng thêm chút đỉnh tầm 10>12tr r đi tìm cún nhà đẻ cho chắc ăn. Còn nếu chỉ có 8tr b có thể tìm đến fương án khác như husky hay samoyed, cũng đẹp mà ,m đang nuôi 1 bé husky đang tính dành dụm để bắt thêm 1 bé Sam cho bé có b có bè, nhìn mấy bé Samoyed của mấy a chị dắt đi buổi chiều thấy kết kô chịu đc%-(
Mua về đừg tiêm luôn, nuôi 1 > 2 tuần r đem đi tiêm fòng. B đừg lo nếu cún có virut trong ng` thì khi tiêm sẽ fát bệnh luôn, còn kô thì chẳg fải lo nghĩ
Chế độ ăn uốg: kô đến nỗi 2 tr/1 tháng đâu, Tuỳ vào cún b bắt lúc mấy tháng và chủ trc cho cún ăn rì, về cứ theo đó mà cho ăn như vậy khoảg 5>7 ngày, b có thể đổi thức ăn cho cún. Cùng lắm ăn uốg, bồi bổ,+ thuốc thang khoảg 500>1tr/1 tháng thôi. Tháng đầu m bắt cún 1.5 tháng tuổi hết có 800k tháng đầu tiền ăn+ 100k tiêm mũi đầu, 100k sổ gjun, đồ chơi+ quần áo, dây xích thêm 300k nữa.
Cún bé thì bạ đâu đái đấy bừa bãi lắm, lớn hơn xíu dậy dỗ nó thì nó cũg biết chỗ đi vệ sinh, m nuôi trong nhà thì khoảg 2 tiếg cho đi tè 1 lần, đi ị thì sau bữa ăn+ với buổi chiều dắt bộ thì làm 1 bãi nữa kô dắt thì 5h cho đi ị.
Khoản hôi thì tất nhiên là hôi r. Mùa hè thì chưa biết ntn nhưg trời mùa đôg lạnh thế này m cũg kô dám tắm nhiều cho cún sợ cảm, hôm nào đẹp trời thì thanh tẩy thoi.

M cũng mới nuôi kinh nghiệm chỉ có thế, còn mùa hè ntn thì m cũng đang học hỏi thêm.
Chúc b bắt đc 1 chú cún con khoẻ mạnh kô bệnh tật >:D<

mình cho bé nhà mình ăn thức ăn hạt của pro plan, tính ra 1 ngày mình có bé ăn có 150-170 grams thui à, mình xài loại cho puppy nên nó tính theo tháng tuổi, dòng husky thì ăn nhiều hơn 1 tý, khoảng 3-5 tháng thì 1 ngày ăn khoảng 180-200gr, 1 bị 3 kg thì khoảng 700-800k, chia trung bình thì 1 tháng khoảng 2 bị, nếu hơi tốn kém thì bạn kết hợp cổ gà cho ăn cũng đc, ăn thức ăn khô thì đc cái bé rất khỏe mạnh, lông phát triển rất đẹp, đi phân khô, ít hôi :D, và bạn nên để ý ko cho cún ăn nho, socola, xương đã đc nấu chín ( đặc biệt là xương gà ), nếu bạn tự nấu thì hạn chế bỏ nước mắm, hành tây và tỏi vào, mình thì chỉ cho bé nhà mình ăn đồ hạt nên ko nhiều kinh nghiệm về thịt cho lắm, chỉ góp ý 1 tý thui:p

Trời cho cún ăn đồ ăn hạt kô thôi áh???

M toàn cho cún ăn cơm, từ bé tới lớn lun. Chưa bao h cho cún ăn mấy cái đồ đó. Trc có 1 đứa bạn nuôi alas cho ăn mỗi đồ hạt kiểu đó, 3 bữa lăn quay ra, sót ơi là sót, xinh đẹp lắm mà :((. Chỉ biết trách nó kô biết nuôi

vipboy21

Member
như mình đã nói đồ ăn hạt có nhiều loại lắm bạn, nếu xài loại bình thường thì 1 ngày bạn phải cho cún ăn 500gr-1kg hạt mới đủ ( dành cho cún trưởng thành ), loại mình đang xài thì trên bao bì nó có ghi độ tuổi và số ký, như chó mình thuộc samoyed cái, nên mình cho ăn chế độ dưới 23kg thì từ 4-5 tháng là 1 ngày 170gr ^^, ko bao h có chuyện quá cân đâu :)

suzuki3233

Member
khuyên bạn nên mua chó của kenji54 đó, của ae trong clb chó kéo xe, chăm tụi này cũng dễ lắm, ngày cho 2 bữa kơm+thức ăn lug tug(m ăn gì cho nó ăn nấy)+nhiều rau cho nó dễ tiêu hóa, sáng thì cho ăn royanl canin (1kg=90kg thì phải), mua cún người ta đang nuôi cho đỡ bị bệnh, hỏi h giấc đi vệ sinh của chủ nó luôn. Nếu chó bé thì mua về nó đái ra thì lấy giẻ lau thấm rồi vứt vào nơi muốn nó đi vệ sinh.khoảng 1-2h nó đái 1 lần,còn đi ị thì sau bữa ăn chính 30p cho nó giải quyết

haeki85

:D nhà k có đk thì nuôi husky thôi. Alas to hơn và ăn khỏe hơn husky nhiều :D, bé husky nhà mình mới 2 tháng mà ăn như hạm đội ý, mà xác định mới bắt về thì tầm 4 5 ngày đầu hay kêu đêm nhé, dần dẫn bé quen sẽ k kêu hú ban đêm nữa.
husky thì hôm 28 tết vừa rồi mới bắt 1 em cái đen trắng giá 6,5 mil (nhà ngta còn 1 bé nâu đỏ cái hình như bán giá 7,5mil thì phải). Chó nhà đẻ ở khu Định Công thì phải.

P/s: nhà mình có nuôi 1 bé hươu phốc đã hơn 1 tuổi nhưng chưa tiêm gì :)) nhưng k có vấn đề gì, không biết em Husky mới tầm 2 tháng rưỡi có cần phải tiêm không ? sợ đi tiêm xong lại lợn lành thành lợn què thì thương em nó lắm.

còn 1 điều nữa là mình thấy bạn nào đó nói chó k hôi nhưng ỉa đái hôi hám, hồi đầu tớ mới mua về cho ăn thức ăn loại hạt cho chó con và chó mẹ đang có bầu kêt hợp cho ăn cơm như người nhưng quả thật hôi kinh khủng, phòng tắm nồng nặc mùi, lúc vệ sinh khay VS toàn phải nín thở :)) nhưng từ hôm tớ đổi thức ăn dành cho chó lớn thì phòng hết mùi hôi, chó k hôi mà phân cũng k hôi thối nữa, lau rửa thoải mái k phải nhịn thở. Mình k nhớ rõ tên loại nào, chỉ nhớ là túi màu vàng giá tầm 20k, chắc ăn đc 2->2 ngày rưỡi.tính ra vẫn rẻ chán. Ngày 10k -> 1 bữa của bé = 1 cốc trà đá. Thôi thì không uống trà đá vỉa hè nữa cũng tốt,chăms chút cho bé yêu hehe.

P/s2: cần tham gia hội nhóm yêu chó ở HN để cho mấy bé giao lưu đỡ buồn. Mình ở Hoàn Kiếm, sdt 01639084211. Hiện đang làm ở cty điện lực đống đa. Bn nào ở HN thì mình lquen nhé.

haeki85

mà sao lo chuyện quá cân nhỉ, đang tuổi lớn cứ cho nó ăn rồi cho nó tập nhìu vào, vừa lớn nhanh lại đẹp

chó nhà e mới mua mấy hôm, e cho ăn cơm nó ỉa có cả hạt cơm@@
em mua phổi bò băm nhỏ trộn vào cho ăn ạ.
các bác chỉ e vs. hay là e nấu cháo vs phổi bò cho nó ạ.
mà phổi bò đc không hả các bác

Tha Thứ

Member
tầm 7 đến 8tr là bạn có cún đẻ ở vn rồi
7 tr 1 bé alas đẻ ở viêt nam bạn nói thì fai có dẫn chứng, mình thì chưa nghe thấy bao h, chó trung quốc 0 bảo hành thì giá đó chứ chó nhà các bạn í đẻ 0 ai muốn bán rẻ đâu.

mình cũng ở HN nuôi Sam :) công nhận chó k hôi nhưng mà nc đái nó thì thôi r` bé thì đái dắt 1 ngày mười mấy lần đi dọn nước đái mà cái khăn lau nước đái của nó sộc lên mũi tí ngửa X_X mấy lần giặt = nước ấm tí chết vì cái mùi đấy :( sợ vãi linh hồn :)) mong đc giao lưu vs các bạn

suzuki3233

Member
bạn chịu khó nhốt chuồng 3 hôm để dạy nó đi tiểu đúng chỗ, thấy nó loanh quanh là đòi đi tiểu đó, cứ 1h-2h bạn thả ra đúng chỗ m muốn nó đi tiểu là được, sau này cứ mở cửa chuồng là tự đến chỗ đấy nó giải quyết, em cún nhà mình dạy đúng 3 hôm là xong. Chó k bao h tiểu ra chỗ ngủ của nó, bạn vứt nhiều áo kín chuồng vào là ok

haeki85

em ki nhà tớ hay chạy ra chỗ cống thoát nuớc k biết để tè hay uống nước, sợ còn sót nước xà phòng nền k dám cho em nó chui vào đó.

@Bean: tớ hqua mới chỉ cách cho ăn là hầm cổ gà vs carot, củ cải, su hào, ninh nhừ (k thêm mắm muối) rồi cho carot, su hào, cổ gà vào xay rồi trộn cùng cơm cho cún ăn, thấy ngta bảo tgian đầu nên cho ăn nhiều cơm, có hơi béo tí, nhưng nếu có đk dẫn chó đi tập nhiều thì lên form rất đẹp. Lông lá cũng đẹp hơn. Nhưng phân k biết có hôi k, còn muốn không hôi thì cho ăn hạt, vừa đảm bảo chất vừa k đái ỉa hôi hám, nhưng không béo -> lên form khó.
T nuôi bé husky cái mới tầm 2 tháng tuổi,. tết thì cho ăn cơm ỉa đái thì mùi thôi rồi. Dọn phân e nó mà cầm khay vệ sinh mà cứ phải nín thở đến khi đổ xong vào bồn vệ sinh. Vào phòng bao giờ cũng phải bật quạt to nhất tấầ 3 4p mới dám vào phòng mà vẫn hôi hám, giờ cho ăn hạt thì phòng không có mùi hôi thối nhưng có vẻ e nó hơi gầy.

Cho con hai thang tuoi bi viem duong ruot thi nen uong thuoc loai gi?

Lần đầu tiên mình nuôi chó Husky nên mình chưa có kinh nghiệm gì nên mong các bạn chỉ dùm mình nha!

Minh đang nuôi chó con - giống Husky mới 2 tháng tuổi. Mình cho pé ăn cháo nấu với thịt heo bằm cà rốt chung. Pé rất háo ăn. Nhưng có một điều là phân của pé đi lỏng, màu vàng. Mình không biết có phải đường tiêu hóa của pé có vấn đề gì không nữa?

Mình cũng không biết đối với chó con thì phân như thế nào là tốt nữa???

Mong các bạn góp ý cho mình với nha!

Cám ơn các bạn nhiều!

Huskyoctieu.
Email: phuong.thao.molly@gmail.com