• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Thành lập hội bernese mountain dog (chó tam sắc) đi anh em ơi!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

sontran

Member
Mình thấy chưa có hội bernese mountain dog và theo như ý kiến của bạn buicaophat nên mình viết bài này kêu gọi anh em thành lập hội bernese mountain dog. Mong anh em vào đóng góp ý kiến để cho phong trào ngày càng phát triển.

Đây là một vài thông tin về giống chó này:

BERNESE MOUNTAIN DOG = Chó vùng núi Bern (thủ đô Thụy Sĩ)

TÓM TẮT LỊCH SỬ GIỐNG CHÓ : Bernese Mountain Dog là một giống chó có nguồn gốc từ rất lâu ở địa phương, chúng thường được dùng làm chó canh gác, kéo xe và lùa các đàn gia súc ở các trang trại vùng núi và trung du quanh vùng Bern. Ban đầu chúng có tên là “Dürrbächler” – gọi theo tên của ngôi làng và thị trấn vùng Dürrbach, gần Riggisberg ở bang Bern, do vùng này có một số lượng rất đông giống chó lông dài, có 3 màu sinh sống tại các trang trại. Năm 1902, 1904 và 1907, những cá thể của giống chó này đã bắt đầu xuất hiện tại các cuộc thi, và năm 1907, một số người nuôi chó giống của vùng Burgdorf quyết định quảng bá giống chó thuần chủng này với cái tên: giống chó “Schweizerischer Dürrbach-Klub”, cũng như cố định các tiêu chuẩn của giống chó này. Năm1910, tại cuộc thi vùng Burgdorf, rất nhiều người dân có trang trại đã mang những con chó Dürrbächler của họ tới thi, và 107 con chó đã tham gia trong cuộc thi đó. Sau đó, giống chó này được gọi là “Bernese Mountain Dog” – chó vùng núi Bern – để phân biệt với tên gọi của các giống chó vùng núi khác ở Thụy Sỹ. Sau đó, chúng được ưa chuộng ở khắp nơi ở Thụy Sỹ và được phát triển nhanh chóng, sang cả nước láng giềng Đức. Ngày nay, Bernese Mountain Dog được biết đến và ưa thích trên toàn thế giới, như một giống chó nuôi trong gia đình do chúng có bộ lông 3 màu rất đẹp và khả năng thích nghi rất tốt.

NGOẠI HÌNH CHUNG : Lông dài, có 3 màu, có sức khỏe và sự khéo léo khi làm việc, kích thước lớn hơn trung bình một chút, tứ chi phát triển, nhìn rất chắc chắn, vẫn hài hòa và cân đối.

Pham Thang

Member
Sao không thấy anh em nào hưởng ứng vậy.
Chào bạn Sơn
Chó Tam sắc rất to và đẹp nhưng theo mình biết thì ít người nuôi giống này. Mình đang nuôi Great Dane , cũng cô đơn vì ở HN Great Dane gần như tuyệt chủng 8->. Mình nghĩ rằng Chúng ta nên sát nhập Great Dane với Tam Sắc cho đỡ cô đơn :)):)):)) E nhà mình màu đen

Con Lợn Lòi

Active Member
Tam sắc là dòng chó rất tài hoa và nhiều ưu điểm, dòng giant to hơn Rot, sức kéo rất lớn, một em nó có thể kéo được cái ô tô con 5 chỗ ngồi, đồng thời dòng này khá hòa đồng và không cục tính, trông nhà được. Hơn nữa nhìn lại rất đẹp và luôn cuốn chủ .... ;)<):)

Hiện nay chưa nhiều người nuôi được vì giá hơi cao, nên đôi khi mọi người khó tiếp cận. Cần phải có những người đi đầu trong việc giảm giá thành con giống thì mới chơi vui được. Giống bên hội Dobe Tuấn PT đang làm vậy!

Mình cũng nuôi 1 em đực. Muốn giao lưu cùng anh chị em cho phong trao nuôi tam sắc được phát triển

[/url]

freewave

Member
Nhà mình cũng nuôi 1 đôi nhưng cùng đàn chắc lớn quá phải đem gửi hoặc cho về chủ mới quá đây là ảnh 2 e mới 4 tháng

có bạn nào có tam sắc đực ko? mình đang cần xin giống . Mr_been911 ở đâu vạy, cho mình xin so diện thoại với. có ai biết số mr_been ko

kubill123

Member
minh mun mua 1 con ma k biet o đau bán.ai biet thi cho minh xin dia chi nhe,hoac alo cho minh,sdt 0986646611

ramboo

đây có đây , ginna nhà e là nữ , các anh e để lại số ĐT đi chúng ta sẽ làm cho phong trào BERNESE MOUNTAIN DOG đi lên các anh e ơi . e ở gia lâm số của e 0902015858

vietkon

Member
giá thành trên thị trường bây h tầm bao nhiêu 1 con chó nỏ 2 tháng tuổi vậy?

anh em nào nuôi tam sắc ở HN tụ họp đi. Có ai nuôi thì gọi cho tôi nhé. Tôi là Lâm sdt 0983452682, tôi ở Long Biên