• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Tarzan đến chơi nhà mc

minhcuong

Active Member
Đúng ngày 2/9, nhà minhcuong đón thêm một Malinois mang tên anh chàng rừng xanh Tarzan.

Lúc mới gặp nó, minhcuong đã bị nó tợp một cái vào quần may không vào đùi vì nó tưởng minhcuong đến bắt nó hay tấn công chủ nó. Còn đây là video được quay sau vài giờ Tarzan ở nhà minhcuong.

Tarzan hiểu được rất nhiều lệnh. Lúc đi ra công viên, lúc nào cũng ngoái lại nhìn minhcuong để chờ nghe lệnh. Tranh thủ mấy hôm nghỉ, sẽ quay thêm một vài video Tarzan tập các kỹ năng khác nhau.

vanglai213

Active Member
anh thấy cháu nó thông minh không anh..ở nhà em rất quân phiệt và kỉ luật thép đó anh à ^^ nhưng nhiều động tác do em bi hạn chế bởi cái xe lên nó không tập trung được vì nó lo đụng phải nó anh à.mong rằng nó ở với anh sẽ hoàn thiện hơn về những kĩ năng đó

Tarzan thông minh quá, mình rất kết và kết hơn nữa nếu bạn chỉ bảo cho mình "chi tiết" cách up clip lên trang youtube hi hi . THANK nhiều.

minhcuong

Active Member
Tarzan thông minh quá, mình rất kết và kết hơn nữa nếu bạn chỉ bảo cho mình "chi tiết" cách up clip lên trang youtube hi hi . THANK nhiều.
1- Sử dụng máy ảnh số hoặc máy quay số để ghi hình. Kích thước tổi thiểu 640x480 pixels, 24 khung hình giây

2- Bạn dùng Adobe Premiere Pro để sửa video rồi xuất ra định dạng mp4

3- Tạo tài khoản trên YouTube rồi đẩy video lên

Up mấy clip GSD huấn luyện lên cho bà con xem nhé. Từ ngày VietPet ra đời chỉ thấy hầu hết GSD được chụp ảnh rồi để các thầy phán chứ ít cháu nào được ghi video lúc huấn luyện.

minhcuong

Active Member
anh thấy cháu nó thông minh không anh..ở nhà em rất quân phiệt và kỉ luật thép đó anh à ^^ nhưng nhiều động tác do em bi hạn chế bởi cái xe lên nó không tập trung được vì nó lo đụng phải nó anh à.mong rằng nó ở với anh sẽ hoàn thiện hơn về những kĩ năng đó
Tarzan mà được huấn luyện tử tế bài bản sớm đủ sức thi SCH1 rồi sau đó 2, 3 đấy em.
Mười năm trở lại đây nghe nói Malinois đoạt giải vô địch FCI IPO nhiều hơn cả tất cả các dòng chó khác cộng lại
Coi bài tranh luận này nhé

Video Malinois và working GSD trong giải thi đấu vô địch FCI IPO thế giới 2008

Malinois và GSD trong giải thi đấu vô địch FCI IPO thế giới 2007

@chú minhcuong: Cháu đoán chú này trước ở nhà bác vanglai đúng ko ạ? Không biết việc Tarzan đến nhà chú có liên quan gì đến việc sinh nở của Carla không nhỉ ;)) Hehe

minhcuong

Active Member
@chú minhcuong: Cháu đoán chú này trước ở nhà bác vanglai đúng ko ạ? Không biết việc Tarzan đến nhà chú có liên quan gì đến việc sinh nở của Carla không nhỉ ;)) Hehe
Ông cháu tập trung nuôi GSD đi! :) Đạo nhờ chú huấn luyện Malinois để làm chó bảo vệ thôi.

Vài hôm nữa coi video Tarzan tấn công nhé. Đầu và hàm con Tarzan rất rộng, hứa hẹn lực cắn sẽ rất dữ dội đấy.

Ông cháu tập trung nuôi GSD đi! :) Đạo nhờ chú huấn luyện Malinois để làm chó bảo vệ thôi.

Vài hôm nữa coi video Tarzan tấn công nhé. Đầu và hàm con Tarzan rất rộng, hứa hẹn lực cắn sẽ rất dữ dội đấy.
Nếu không có gì thay đổi thì 1 tháng nữa cháu đón em ý chú ạ. Hẹn gặp chú ở Công viên Thống Nhất nha ^ ^

vanglai213

Active Member
em chưa thật sư biết năng lực của nó thế nào đâu anh>^^ hay em gửi anh 1 thời gian nữa huấn luyện nhỉ>nó đi 1 ngày mà em nhớ nó lắm toàn gọi con vàng thành tên nó thế mới bùn cười chứ

vanglai213

Active Member
nhìn trong hình carla cao hơn zang ^^ nhìn to con thế nhỉ>đực cái phải khác nhau chút chứ nhỉ>anh cường cho em biết vụ này với nha

minhcuong

Active Member
nhìn trong hình carla cao hơn zang ^^ nhìn to con thế nhỉ>đực cái phải khác nhau chút chứ nhỉ>anh cường cho em biết vụ này với nha
Hai con tương đương thôi. Carla gầy hơn, người dài hơn một chút. Tarzan chân dài hơn, lồng ngực có vẻ to hơn. Tarzan chạy tốc độ cũng rất kinh. Anh ngày 2 buổi, mỗi buổi chạy với nó ít nhất một vòng hồ 7 mẫu trong công viên. Lát nữa có video Tarzan tập tấn công nhé. Sàn nhà trơn tuột nên nó chỉ cắn tầm thấp chứ không thể bật cao được.

vanglai213

Active Member
em nghĩ taczang chưa đủ tháng lên khổ người chưa dài như carla anh à.Nó mới tròn 1 năm 1 tháng hôm nay là sinh nhật của zang 1 tuổi 1 tháng đó anh ^^ Em cũng chưa tìm hiểu khổ người của Mali đực lắm anh có thể cho em biết thêm thông tin không anh..vâng anh dậy nó cắn nhẩy cẩn thận nha>nó nhẩy lao vào người khá tốt đó anh.còn cắn nhẩy em không biết nó đớp thế nào thôi.Em đã từng trưng kiến nhiều vụ có khách đứng ngoài cửa kính nó nhảy tới mặt để cắn nhưng toàn dính cửa lên em nó rớt xuống ngộ lắm,hôn kính là chính.Em nghĩ học cắn nhảy cao cần có không gian rộng để nó chạy đà mới thành công.Còn khoảng rơi xuống nó bắt nhịp tốt lắm em cho nó nhảy cao trên sàn đá cực trơn mà nó rớt xuống không ăn thua gì vẫn thăng bằng được ...

minhcuong

Active Member
Tarzan về nhà mình được 2 hôm nhưng cu cậu rất tự tin, đĩnh đạc, quan trọng hơn cả là sạch sẽ không ỉa bậy, đái bậy. Lúc nào dắt hẳn vào trong công viên mới vệ sinh.

Chiều nay minhcuong tập thử cắn nhả với Tarzan luôn. Không cần phải uốn nắn nhiều, Tarzan khi nghe lệnh Attack là lao vào cắn rất quyết đoán và chắc chắn (full bite). Mình cảm giác được đầu nhọn 2 răng nanh nó xuyên qua lớp bao dày 5 lớp cọ lên da tay của mình khi nó hứng phấn.

Lệnh "Nhả" cũng được Tarzan học tức thì. Khi tập tấn công với anh chàng này, minhcuong nhận thấy nó rất hiểu người HLV, luồng suy nghĩ của mình có thể dẫn dắt được nó. Đây sẽ là tiền đề tốt để chú chó nhanh chóng học các kỹ năng phức tạp hơn.

Video Tarzan tập cắn nhả buổi đầu tiên

Phi Anh

Member
Tarzan về nhà mình được 2 hôm nhưng cu cậu rất tự tin, đĩnh đạc, quan trọng hơn cả là sạch sẽ không ỉa bậy, đái bậy. Lúc nào dắt hẳn vào trong công viên mới vệ sinh.

Chiều nay minhcuong tập thử cắn nhả với Tarzan luôn. Không cần phải uốn nắn nhiều, Tarzan khi nghe lệnh Attack là lao vào cắn rất quyết đoán và chắc chắn (full bite). Mình cảm giác được đầu nhọn 2 răng nanh nó xuyên qua lớp bao dày 5 lớp cọ lên da tay của mình khi nó hứng phấn.

Lệnh "Nhả" cũng được Tarzan học tức thì. Khi tập tấn công với anh chàng này, minhcuong nhận thấy nó rất hiểu người HLV, luồng suy nghĩ của mình có thể dẫn dắt được nó. Đây sẽ là tiền đề tốt để chú chó nhanh chóng học các kỹ năng phức tạp hơn.

Video Tarzan tập cắn nhả buổi đầu tiên
Ấn tượng với Mali quá bác ạ, ấn tượng với tình yêu của bác với dòng này nữa...:-bd

my_lucky

Active Member
Quý vật tìm quý nhân..........! Mong là sau đợt tập huấn ngắn hạn này, taczan sẽ có dịp phát huy hết tài năng bẩm sinh của nó.Thân!

minhcuong

Active Member
Ấn tượng với Mali quá bác ạ, ấn tượng với tình yêu của bác với dòng này nữa...:-bd
Chia xẻ với bạn một chút.

Năm 2009, mình có dịp tới Atlanta, thủ phủ bang Georgia, Hoa Kỳ. Atlanta cũng là nơi đóng đại bản doanh của nhiều hãng lớn như CocaCola, kênh truyền hình CNN.

Hồi đó mình thích nuôi Border Collie, trong đầu chỉ biết có Labrador và Border Collie, nên định tìm đến các trại nuôi Border Collie ở vùng phụ cận. Trong một lần đi xa như vậy, lúc trở về vào buổi tối, mình mót tiểu quá, mới kêu bác tài da đen, táp xe vô một con đường vắng. Bác tài cũng mót nên cũng đứng làm một bãi. Bỗng đâu có xe cảnh sát chạy qua, họ dừng xe lại và xuống hỏi giấy tờ. Vì họ thấy hai người đàn ông một Á và một Phi đứng lề đường vắng tưởng là mua bán chất gây nghiện.

Đi trợ tá cho người cảnh sát, có một chú chó cảnh khuyển, đeo đai police. Lúc người cảnh sát lôi đèn pin kiểm tra giấy tờ nó chằm chằm nhìn mình và cả bác tài để canh phòng nhất cử nhất động. Bác tài là người Phi mới nhập cư đang chờ thẻ xanh, hình như chạy xe mà chưa có bằng lao động hoặc giấy phép nên bị cảnh sát hỏi han rất kỹ.

Sau khi xuất trình giấy tờ của mình, thì người cảnh sát mới biết mình từ Việt nam qua đây công tác. Ông ta cũng đã già và từng sang Việt nam nhiều năm đi nghĩa vụ. Mình cũng tò mò hỏi con chó cảnh khuyển lúc nay đứng canh chừng có phải là GSD không. Thì người cảnh sát cho biết đó là giòng Malinois được dân thành phố nuôi rồi tặng cho cảnh sát.

Thành phố Atlanta là thành phố lớn, tỷ lệ người Phi và người nhập cư khá cao. Tỷ lệ tội phạm cũng cao. Tuy nhiên ngân sách thành phố dành cho cảnh sát có vẻ không cao. Do đó nhiều đội đi tuần thay vì 2 cảnh sát sẽ là một cảnh sát + một cảnh khuyển.

Quay lại nói về chú cảnh khuyển. Lúc nó canh cho chủ làm việc thì rất nghiêm túc, lúc nào cũng như sắp như bổ vào người mình nếu mình định động tay chân. Sau đó thì nó lại rất dễ chịu, thân thiện, cũng gếch chân tè đúng vào chỗ lúc trước mình giải quyết nỗi buồn.

Trong câu chuyện, mình nhớ nhất một câu nói của người cảnh sát.

"German Shepherd is legendary but Malinois is our colleage today". Tạm dịch là "GSD là huyền thoại còn Malinois là đồng nghiệp của chúng tôi ngày hôm nay".

Nốt một kinh nghiệm: Khi gặp cảnh sát Mỹ, tuyệt đối không cho tay vào túi quần khi chưa được yêu cầu, đứng thẳng người, mặt nhìn thẳng vào họ là an toàn nhất. :)

Ảnh minh họa