• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Tổng quan Hội chứng bệnh về da của chó.

little-lucki

xin hỏi về bệnh nấm Ringworm, triệu chứng đầu tiên của bệnh có phải là xuất hiện những hạt mụn nhỏ li ti, sơ tay vào mới thấy nó sần sần, khi vạch lông ra xem khĩ thì thấy vùng lông đó màu trắng như là phần da?
chó nhà em cũng bị như nhà pác kukumalu, lúc đầu có mấy cục mụn sần sần, sau thì loang ra và rụng lông, nhìn từng mảng giống ringworm, càng ngày nó càng ngứa và nó gãi trầy ra máu. em đã đem nó đi khám, mỗi tháng bs tiêm nó 3 mũi j đó nhưng chỉ được vài ngày rồi bị lại. BS giúp e với

Chào các bạn,
Các bạn hãy tham khảo một vài công dụng hữu ích của Advocate.
Tôi nghĩ Advocate sẽ giúp các bạn giải quyết những bệnh mà chó của các bạn đang nhiễm một cách nhanh chóng và mọi người đều có thể điều trị được bệnh cho vật nuôu của mình một cách dễ dàng.

advocate

THÀNH PHẦN:

Mỗi liều (tuýp) của Advocate nhỏ ngoài da chứa đựng:
Liều dùng Imidacloprid Moxidectin
Advocate cho chó vừa (4-10 kg) 1,0 ml 100 mg 25 mg
Advocate cho chó lớn (10-25 kg) 2,5 ml 250 mg 62,5 mg

CÔNG DỤNG
- Điều trị bệnh xà mâu.
- Điều trị và phòng ngừa bọ chét.
- Điều trị bệnh ghẻ tai.
- Điều trị bệnh ghẻ Sarcoptex.
- Phòng bệnh giun tim.
- Điều trị giun tròn, giun móc, giun tóc.

LIỀU LƯỢNG VÀ CÁCH DÙNG
- Liều dùng: Liều khuyến cáo tối thiểu là 10 mg imidacloprid/kg thể trọng và 2,5 mg moxidectin/kg thể trọng tương đương với 0,1 ml/kg thể trọng với Advocate dùng cho chó.
- Cách dùng: Giữ chó đứng thẳng, vạch phần lông giữa hai xương bã vai đến khi nhìn thấy da. Đặt đầu tuýp thuốc trên da và bóp nhẹ nhàng tuýp thuốc nhiều lần cho đến khi thuốc được bơm ra hết.

Lưu ý
- Chỉ bơm thuốc lên vùng da không bị tổn thương.

BẢO QUẢN:
Để nơi khô, thoáng mát, tránh ánh nắng trực tiếp.
ĐÓNG HỘP: Hộp chứa 3 tuýp.

Hiện nay có rất nhiều bệnh trên thú; tuy nhiên, tôi nghĩ các anh chị cũng sẽ đồng lòng với tôi rằng bệnh ghẻ trên chó hiện nay là một bệnh thường gặp, đặc biệt là các giống chó ngoại nhập. Bệnh này chưa có thuốc đặc trị, chi phí nhiều, mất nhiều thời gian nhưng hiệu quả lại không cao.
Hôm nay Doctor Bayer tôi xin cung cấp một vài thông tin về thuốc trị ghẻ Advocate để cho các anh chị tiện tham khảo. Bất cứ thắc mắc nào của các anh chị hoặc yêu cầu tham vấn, các anh chị vui lòng nêu lên trên diễn đàn. Doctor Bayer cùng với các chuyên gia Bayer Đức luôn sẵn sàng giải đáp và cùng các anh chị tìm ra giải pháp điều trị tối ưu nhất cho cún cưng.[/LEFT]

ADVOCATE​

( 1 Tuýp / 10-25 Kg thể trọng )​

( 1 Tuýp / 04-10 Kg thể trọng )

LIỆU PHÁP ĐIỀU TRỊ NỘI NGOẠI KÝ SINH

BỆNH XÀ MÂU ( HAY CÒN GỌI LÀ BỆNH MÒ BAO LÔNG DO DEMODEX )​

• Demodex canis gây bệnh mò bao lông ( demodiosis ) có thể đe doạ đến sự sống của chó.
  • Ghẻ Demodex thường được truyền từ chó mẹ nuôi con sang chó con ( 2-10 tuần tuổi ). Ở chó trưởng thành, ghẻ Demodex thường xuất hiện khi hệ miễn dịch suy yếu.
  • Đầu tiên, những tổn thương xuất hiện ở mõm, chân. Sau đó, phát tán ra toàn thân, gây nên tình trạng nhiễm bệnh mãn tính.
  • Mèo hiếm khi mắc bệnh Demodiosis. Tuy nhiên, bệnh viêm da do Demodex có thể xảy ra trên mèo ở mọi lứa tuổi.
  • Advocate giúp cải thiện những triệu chứng lâm sàng như sự viêm và nhiễm trùng da, tiêu diệt ghẻ trong vòng 4 lần cấp thuốc, mỗi lần cách nhau 4 tuần với một liều đơn nhất Advocate.

Những hậu quả do bệnh mò bao lông​

1. Da dày lên.
2. Da bị đóng vảy.
3. Lông gãy.
4. Sự viêm da gây đau.
5. Nhiễm trùng thứ cấp do vi khuẩn.
6. Huỷ hoại nang lông.

BỆNH GHẺ DO SARCOPTES

Sarcoptes scabiei rất dễ lây nhiễm và xuất hiện nhiều loại chuyên biệt khác nhau ở những loài vật chủ khác nhau.
- Ghẻ Sarcoptes là nguyên nhân dẫn đến những bệnh lây truyền qua tiếp xúc trên chó; gây ngứa dữ dội, rụng lông, cào cấu gây tổn thương ở da, da nhăn nheo và dầy lên ( còn gọi là bệnh "da voi" ).
- Có thể lây sang người.
- Với 2 lần điều trị bằng Advocate ( mỗi lần cách nhau 4 tuần ) đem lại hiệu quả cao trong việc điều trị Sarcoptes scabiei ở chó và hầu như giải quyết được hoàn toàn những tổn thương về da gây ra do ghẻ Saroptes.

Những hậu quả do bệnh ghẻ Sarcoptes

1. Da dày lên.
2. Da bị đóng vảy.
3. Lông gãy.
4. Sự viêm da gây đau.
5. Nhiễm trùng thứ cấp do vi khuẩn.​

BỆNH GHẺ TAI DO OCTODECTES​

Octodectes cynotis là loài ghẻ tai gây bệnh phổ biến nhất cho chó, mèo trên thế giới.

• Ghẻ tai lây truyền do sự tiếp xúc trực tiếp với thú nhiễm bệnh.
  • Bệnh ghẻ tai đi kèm với những phản ứng dị ứng tầm trọng, viêm tấy và khiến chó mèo cào, cọ sát lên nền, tường gây trầy da, viêm nhiễm ở vùng da xung quanh tai.
  • Ghẻ tai Octodectes cynotis có thể sống nhiều tháng bên ngoài vật chủ.
  • Hiệu quả của Advocate sau 2 tháng điều trị ( mỗi lần điều trị cách nhau 4 tuần ) trên chó là 98,3% và trên mèo là 100%.

Những hậu quả do bệnh ghẻ tai

1. Nhiều chất dịch màu nâu đen tiết ra ở trong tai.
2. Tai ngoài viêm đỏ.

BỆNH GIUN TIM

Bệnh giun tim được xem là một bệnh nghiêm trọng, đe doạ đến sự sống của chó và mèo.
Nguyên nhân gây bệnh là do giun trưởng thành Dirofilaria immitis.

Những giai đoạn phát triển của Dirofilaria immitis

1. Muỗi nhiễm Larvae L3 truyền bệnh cho chó, mèo qua da.
2. Giun tiền trưởng thành di hành vào trong mô bào và tĩnh mạch đến phổi.
3. Giun trưởng thành đi vào động mạch phổi phải ở bên phải của tim.
4. Giun cái thành thục sản sinh ra mirofilaria.
5. Microfilaria theo vòng tuần hoàn động mạch đến mô.
6. Một con muỗi khác sẽ bị nhiễm khi đốt con chó, mèo này.

Hiệu quả của Advocate

• Advocate đạt hiệu quả 100% đối với Lavae 45 ngày tuổi trên chó và Larvae L3 30 ngày tuổi trên mèo sau 4 tháng điều trị.
  • Hiệu quả của Advocate đối với việc ngăn chặn bệnh giun tim không bị giảm đi khi chó được tắm gội sau 4h nhỏ thuốc.

BIBIBOBO

Bác sĩ ơi,chó nhà em bị bệnh viêm da dị ứng,nó hay gãi và có mùi hôi nữa,da nó có khi đỏ,khi bình thường,nhà em o tận Kiên Giang,không có bác sĩ thú y.Mong bác sĩ chỉ cách chữa trị cho em nó. Nó gãi nhiều đôi khi bị đâu chân,đi cà nhắc.

Bệnh da của chó lớn

Cún của em có chút vấn đề về da,em xin nhờ các Bác sĩ chẩn đoán bệnh giúp và hướng dẫn cách chữa trị cho em nó khỏi bệnh,ngứa gãi tội lắm ạ.Em mong nhận được sự giúp đỡ của các bác,em xin chân thành cám ơn dạ.
Em xin gửi 1 số hình ...
Ngực và 2 nách rụng lông.

2 cẳng trước lốm đốm

Đuôi lở loét và có vẩy gầu rất nhiều,lưng cũng có gầu ạ

Cẳng trước gãi nhiều nên loét,giờ đã lên da non nhưng không mọc lông

Mong các bác giúp dùm em ạ.

F1online

hic em của mình cũng bị gần giống thế này nhưng nhẹ hơn chỉ thấy rụng lông chứ không thấy ngứa gãi nhiều và loét. hic hic bác sỹ bảo tắm nizonal, thấy đỡ vảy gầu nhưng vẫn có hiện tượng rụng lông. mà mình thấy lab hay bị kiểu này thế không biết.:(

cho ra bệnh viện thú y bảo người ta tiêm thì mới hết được bạn à
Cám ơn anh,em đã đi khám và chữa ở 3 chỗ rồi nhưng mỗi chỗ nói 1 bệnh và cách điều trị khác nhau,tắm,chích,uống và xoa thuốc ... đủ kiểu nhưng vẫn chỉ khỏi giả 1 thời gian lại tái phát chứ không thể dứt điểm được,bởi vậy em mới lên đây viết bài và chờ câu trả lời của các bác sĩ ở Việt Pet.Lại tiếp tục chờ.

Cuối năm,noel và tết tây hình như các BS bận hay sao ấy,chờ mãi mà vẫn không có câu trả lời,lại tiếp tục chờ đợi.Mong các bác tư vấn giúp cho em.

Sau khi đăng bài chờ mãi không ai tư vấn,em đã gọi 1 BS khác chữa,đã tiêm và cho dầu tắm,đến nay là gần 1 tuần,vảy gầu đã hết hẳn,lông đang mọc lún phún trở lại,em đính chính cùng cả nhà con Lab cái này không phải con Lab đực tên Bell.

greenvet-hanoi

Chuyên gia thú y
Sau khi đăng bài chờ mãi không ai tư vấn,em đã gọi 1 BS khác chữa,đã tiêm và cho dầu tắm,đến nay là gần 1 tuần,vảy gầu đã hết hẳn,lông đang mọc lún phún trở lại,em đính chính cùng cả nhà con Lab cái này không phải con Lab đực tên Bell.
Đúng rồi bạn ơi! Trao đổi trên 4rum chỉ mang tính tham khảo, không thay thế chẩn đoán lâm sàng của các BSTY phòng mạch. Bạn thông cảm.

Roi Nguyen

thưa BS, chihuahua nhà tôi 1,5 tuổi, hơi béo, vài tháng nay bị ngứa dữ dội, vùng da bụng bị đen,hơi giống như hình BS ghi chú " hội chứng cushing do rối loạn chuyển hóa corticoid " nhưng không bị rụng lông, da không bị xù xì. Đã đưa chó đi BS khám và điều trị 1 tháng rưỡi nhưng không giảm. Chó thường xuyên ngứa gải rên ư ử rất tội nghiệp, chó nằm một chỗ nhiều hơn không như trước kia nhanh nhẹn, năng động. Thật buồn không biết làm sao vì cũng đã đi khám nhiều nơi. Xin nói thêm chó là giống cái đã lên giống 1 lần lúc 9 tháng tuổi, 1 năm nay khg trở lại lần nữa. BS giúp với. Xin cảm ơn!

khoile_arch

Bác sĩ ơi, chó nhà em da bị mẩn đỏ, ngứa, thấy nó gãi hoài mà tội nghiệp nó luôn. Mang ra bác sĩ thú y thì bảo là viêm da, tiêm cho 3 ngày thì về da hết đỏ hết ngứa được vài ngày xong lại bị lại @@. Giờ không biết làm sao cho dứt hẳn bệnh nữa. Thêm nữa là lỗ tai nó bị nắm trắng trắng như gàu của người và nó cũng có vẻ ngứa ở lỗ tai, đem ra thú y thì cũng bảo viêm da nhưng điều trị có vẻ không hiệu quả lắm.
Em ở TPHCM, có địa chỉ thú y nào đáng tin cậy và có làm việc ngày chủ nhật không ạ? Do em đi làm cả tuần nên chỉ có thể chở em nó đi vào chủ nhật thôi :(
Mong mọi người giúp đỡ...

phuhv

Member
Chào Doctor Bayer,

Trưa nay có mua 1 týp Advocate ( dùng cho chó 4 - 10 Kg) về dùng co con PQ ở nhà. Sau khi đặt thuốc lên phần vai của con chó (làm theo hướng dẫn sử dụng) thì nó tỏ vẻ đau đớn và không đứng dậy nổi. Sau 20 phút thì đi lại được nhưng mắt và miệng nó hị sưng, nhìn thê thảm quá đi mất!
Anh chị em có trường hợp nào bị giống như em không?

Rất mong nhận được sự hồi âm của anh DOctor Bayer về vấn đề này.
Xin cảm ơn!

hennhat_1409

Bác ơi đăng lại hộ em mấy cái ảnh về bệnh VẨY GÀU với. Em thấy cục cưng nhà em có biểu hiện như thế nhưng không biết có chính xác ko, mong bác giúp đỡ
Xin cảm ơn!

tr4ng_art

Member
chó nhà em cũng bị ghẻ hình tròn nhưng to hơn cái nhẫn...@@ rụng lông nhưng chân lông vẫn còn.. mình đã tiêm thuốc trị ghẻ nhưng do mình không nuôi được (vì mình ở ktx) nên đã mang về cho bố mẹ nuôi.. bố mẹ không nhớ ngày tiêm nên 10 ngày sau mới tiêm lại (trong đơn ghi là 6 ngày) nhưng mà nghe mẹ nói là nó không đỡ mà còn rụng lông ở lưng nữa.. mình lo quá không biết tính sao đây???:((

banhbibo

bệnh lạ ở chân

Mọi người ơi cho em hỏi cún của em bị gì vậy, mấy ngày nay nổi ở chân như thế này, hình như là ngứa lắm nên nó cứ cắn vào chân đó. mọi người giúp em với

Mình mới mua 1 chú chó fox nhỏ khoảng 50 ngày tuổi của 1 bạn DreamingFighter trên forum cho con gái mới được vài ngày. Ngay khi mua đã bị rụng 1 số chỗ lông như trên ảnh 8->.
Hiện chú fox này hay lấy chân sau gãi lên phía hai tai là chỗ hay bị rụng lông nhất! Để ý thì có nhiều chỗ rụng lông lốm đốm và bị nhiều nhất sau 2 tai, chỗ rụng lông phẳng mịn như bị cạo vậy? Mình chưa có kinh nghiệm nên muốn hỏi các bạn hiện tượng ngứa và rụng lông như vậy là do nấm hay bị ghẻ....v.v và chưa biết trị liệu như thế nào cho không ảnh hưởng đến sức khoẻ chó và ?
Rất mong được sự chia sẻ kinh nghiệm và hướng dẫn trị liệu của bác sĩ !8->:-w