• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Tặng một bé mèo Tây con cho các bạn Vietpet!

Status
Không mở trả lời sau này.

GAFIEL

Member
Có một chú mèo có số phận đặc biệt. Bố mẹ cháu đều là mèo Tây đẹp. Sinh ra 3 anh em: 1 đực 2 cái. Em gái cháu là Anna đã vào SG với chị Ngannhi89 và được chị cưng lắm. Còn cháu, do bị tắm sampool sớm quá nên bị phản ứng, rụng lông, bây giờ mới mọc lại. Bác sỹ thú y bảo: "không sao, vài tháng nữa cu cậu sẽ lại đẹp giai như mèo bố thôi !". Nhưng bà cháu vẫn thương cháu lắm, vừa rồi định bán cháu, nhưng rồi lại thôi, không bán nữa. Bà muốn chuộc lỗi với cháu bằng cách tìm cho cháu một người chủ thât sự thương yêu mèo. Đọc những bài viết trên Vietpet, thấy rất nhiều bạn có tình cảm nhân hậu với mèo. Vì vậy bà đăng tin lên diễn đàn này, sẽ tặng cháu cho ai thực sự yêu mèo và muốn nuôi cháu. :love struck:
(Tin này chỉ dành riêng cho các thành viên Vietpet !!!).

thuan81

Active Member
bạn ơi!để em bé mèo đó cho mình nuôi nha!mình sẽ phụ bạn tiền mà bạn đưa em ấy đi bác sĩ nha! hiện mình đang chuẩn bị đón mot bé gái cũng từ Hà Nội nếu như co em trai này nữa thì sẽ có đôi! mình cảm ơn bạn nhiều lắm!điện thoại mình là 0945 28 5678!liên lạc mình nha bạn!

bibiluoi

Có một chú mèo có số phận đặc biệt. Bố mẹ cháu đều là mèo Tây đẹp. Sinh ra 3 anh em: 1 đực 2 cái. Em gái cháu là Anna đã vào SG với chị Ngannhi89 và được chị cưng lắm. Còn cháu, do bị tắm sampool sớm quá nên bị phản ứng, rụng lông, bây giờ mới mọc lại. Bác sỹ thú y bảo: "không sao, vài tháng nữa cu cậu sẽ lại đẹp giai như mèo bố thôi !". Nhưng bà cháu vẫn thương cháu lắm, vừa rồi định bán cháu, nhưng rồi lại thôi, không bán nữa. Bà muốn chuộc lỗi với cháu bằng cách tìm cho cháu một người chủ thât sự thương yêu mèo. Đọc những bài viết trên Vietpet, thấy rất nhiều bạn có tình cảm nhân hậu với mèo. Vì vậy bà đăng tin lên diễn đàn này, sẽ tặng cháu cho ai thực sự yêu mèo và muốn nuôi cháu. :love struck:
Bạn ơi, mình ở Hà Nội, mới mất 1 em mèo lai Nga trắng...nó đi đâu mất hơn 1 tuần rồi ko về, đã rất nỗ lực đi tìm nhưng ko có kết quả, mua cho em nó bao nhiêu bóng, chuột rồi cả mài móng ở nhà mà giờ thì chúng nó nằm cỏng queo ở nhà.

Mình tha thiết muốn nuôi em mèo này, chắc chắn bạn sẽ ko phải lo lắng gì về em ý, bạn có thể gặp lại em ý bất cứ khi nào thích (nếu mình rảnh sẽ mang em ý tới ngay, yên tâm nhé), mình rất yêu mèo mờ....

Nếu bạn đồng ý có thể sms cho mình (098 999 2494) hoặc số (0199 8819 067) mình tên Ly, mình sẽ đến đón em ý về.

Mỗi lần về nhà không có "đứa nào" lon ton ra tóm chân mình, hụt hẫng như thiếu cái gì đó, nhớ em miu Bông quá.. Lạy trời là ai đó thương nó xinh và nuôi nó.

Cảm ơn nhiều nhé.

Nếu bạn để người khác nuôi thì post địa lên đây nhé, có lúc nào, mình có thể ghé qua và xin bế 1 cái cho đỡ thèm :p

hikaruyh88

Member
Tặng mèo thì rất quí nhưng mình nghĩ vẫn nên có đặt giá để em mèo có cơ hội được vào nhà có chủ thương yêu em ý thật sự, chứ nếu chỉ dựa vào các bài viết trên này e rằng khó xác định chính xác lắm bạn ạ. Mình nghĩ cứ để giá cho em mèo, không phải là thu lợi nhuận mà chỉ như 1 lần thử thách cho người thực sự yêu em ý, vì như thế sẽ tránh phải người nào không yêu mèo chỉ muốn mua về để chuộc lợi. Mình biết trong vietpet đa phần các thành viên đều rất thương yêu động vật, nhưng đây cũng chỉ là thế giới ảo, pha trộn rất nhiều thành phần không thể biết được:D. Mình có 4 em mèo rồi không cũng muốn đăng kí^^. Chúc em mèo sớm về với chủ tốt!

luden

Member
Lúc trước dòm đàn mèo của cô cháu mê lắm, mà khi ấy thấy quá trời người xin, cứ tưởng cô đã hết, ai dè ..hihi. Mong bé sớm được chủ yêu quý bé. Cô cẩn thận nhé, vì trong TP có bạn cho mèo, hình như bị xin làm thịt. hic. Nếu cho trong này, cô nhờ người quen ktra gia đình có điều kiện và thương bè không. Cẩn thận vẫn hơn ^^. Đợt sau, nếu có bé nam mèo xinh đẹp, cô cho cháu " đặt hàng" bé nhe,cháu xin giùm cho chị bạn cháu, nhà chị ấy yêu mèo lắm. Chị đang nuôi bé mèo ta cụt đuôi, cũng đang tìm bạn cho em nó.

Bông's Mum

Cô ơi, nếu có thể, cô cho cháu em ý được không? Trước nhà cháu có em Bông xù, trắng muốt vừa xinh vừa ngoan vừa hiền vừa tiểu thư, hic thế mà em ý đi chơi 2 tuần nay không về rồi! Cháu muốn xin vì bố cháu mới về hưu, suốt ngày ở nhà ko có việc gì làm chỉ chơi với con mèo. Cháu muốn kiếm con mèo khác về để bố cháu có bạn, vì em Bông đi mất rồi! Trên diễn đàn thì cũng có bán đấy nhưng đắt quá, toàn 2 triệu, hic hic!Cháu lại ko đủ tiền để mua!Cảm ơn cô lắm lắm

ngannhi89

Member
Hihi không biết cháu xin thì cô có bảo tham lam quá không nhỉ:blusshing: Thực sự nếu được cháu cũng muốn đón bé này về quá, để Anna có anh em chơi cùng:love struck: Nếu không tìm được ai ưng ý, cô Hoa để cho cháu nhé. Tình yêu của cháu giành cho Anna sẽ là bằng chứng tốt nhất cho việc anh trai của Anna sẽ đưcợ chăm bẵm y như thế. Phí vận chuyển cháu sẽ chi trả giống như Anna đấy ạ:blusshing: Yêu cô nhiều :*

@ Oh mà cháu ngỡ nhóc này được bạn chjpbong đón về cơ cô ạ....Có gì cô lh với cháu nhé 0918 491 531. Cháu đã gọi cho cô nhưng không đc ạ....Mà nếu cô tìm được chủ tốt hơn cho bé ở ngoài đấy cũng chẳng sao, cháu vẫn rất vui vì các bé có chủ tốt.

Sao mèo Tây được mọi người quan tâm ghê thế nhỉ,còn các em mèo ta thì...:( cũng là mèo mà,đẹp thì được yêu :)) đời bất công nhỉ!

bocapdien

Member
Chẳng phân biệt mèo Tây hay mèo ta đâu bạn ơi. Dù gì thì nó cũng là mèo, là loài sống tình cảm. Mình từng chứng kiến một chuyện cảm động ở cửa hàng chó mèo cảnh. Một người đem một con mèo ta mà bán ra với cái giá 10k chủ cửa hàng cũng chưa chắc nhận nuôi. Nhưng người đó đòi hỏi cho con mèo đó với bộ quần áo mùa đông đắt tiền có cả mũ, một bịch sữa lớn, và đòi hỏi thức ăn ngon nhất cho con mèo cưng. :D Từng ấy thứ mua về có thể thừa sức mua một con mèo Mỹ lông xù con màu trắng đang ngao ngao trong lồng của cửa hàng.
GAFIEL: bạn nên rao bán nó thì hay hơn. Như thế mới tìm được người chủ nhân xứng đáng. Mình rất ghét việc cho chó mèo. Vì như thế chủ nhân của chú Cún, chú Miu xinh xắn về sau không phải bỏ bất cứ một khoản nào ra để rước thú cưng về, cho nên họ sẽ không chăm sóc nó tử tế đâu. Mình cũng rất muốn có một chú Miu nữa. Nhà mình con Miu đang gào đực ầm ĩ lên. chắc là vài tháng nữa có Miu con rồi. Nhưng mà vẫn thèm Chú Miu xinh xắn nhà bạn. Hì

ngannhi89

Member
Sao mèo Tây được mọi người quan tâm ghê thế nhỉ,còn các em mèo ta thì...:( cũng là mèo mà,đẹp thì được yêu :)) đời bất công nhỉ!
Không hẳn đâu bạn ạ. Nhà mình nuôi mèo tùm lum hết đó. Có điều ở SG thì nhà chung cư nên nuôi số lượng mèo có hạn, nhà đã từng kham qua 4 chú mèo ta và 2 chú mèo Tây ( 1 bé tên Pj và 1 là nhóc Anna ). Mấy chú mèo ta trước đều bệnh rồi mất vì tuổi già, 1 chị mèo ta thì bỏ nhà đi theo giai và bị người ta bắt mất, còn bé Pj thì bị câu mất:(

Khi mình chạy đến khu LHP hỏi về 2 bé mèo thì nhận được câu trả lời thế này:

- Pé Pj đã có người mua về rồi <-- tự an ủi vì nghĩ rằng dẫu sao thằng bé cũng còn được chăm sóc và cưng nựng trong vòng tay gia đình mới.

- Bé Méo ( mèo ta, cực kỳ thông minh và xinh đẹp ) thì " Không có đâu em ơi, mèo ta mà mèo lớn bị bắt là thịt thôi chứ chẳng ai mua bán ngaòi này" >>> Nghe xong mất ngủ mấy đêm luôn.

Thực sự mèo Tây hay Ta quan trọng cách nghĩ thôi. Nhà mình dưới quê ( Cà Mau ) rất rộng, có sân vường, hàng rào, ...và chứa cả 5-7 con mèo ( từ đời này sang đời khác, nó cứ đẻ sòn sòn ) chẳng sao. Mèo chạy lung tung, leo mái nhà, cũng chẳng ai chăn bắt chúng. Mình rất thoải mái và yên tâm cho cả đám nhóc dưới quê mà không lăn tăn gì cả. Nhưng ở HCM thì khác, cả 1 vấn đề luôn đó. Mất mèo Tây- nhanh chân thì chạy ra hàng phố mà tìm được, mất mèo ta thì coi như xong, vừa đau vừa xót không biết làm sao.

Đó cũng là 1 trong những lý do chủ nuôi thường chọn mèo Tây hơn đó bạn, vì có bị lạc bé thì đeo vòng cổ ghi tên họ, điạ chỉ, sdt và người ta sẽ gọi cho mình để chuộc lại ( rút Kinh nghiệm nên mình đeo cho Anna 1 dây thông tin luôn hì hì ).

Mà sao cũng được, cái này tuỳ quan điểm thôi. Với mình mèo nào cũng dễ thương. Không có điều kiện thì mình cố tìm cho các bé ngôi nhà tốt có đầy đủ điều kệin chăm sóc hơn.

mon1910

Member
không phải là bất công vì mèo Tây thường ít khi bị các bố ham nhậu cho vào nồi còn mèo ta dễ bị cho vào nồi nếu bị bắt trộm. Không biết ai sẽ được cô ấy gửi gắm tin tưởng nhưng mong sớm có chủ tốt bụng cho cậu mèo đó

dexom555

Member
.em thì không xin , vì hàng cho không bao giờ đến lượt mình đâu , nhưng em cũng có chút ý kiến về sự công bằng !
nguyên tắc tặng , ai cũng biết, nhanh chân thì còn, chậm chân thì hết ! , như vậy thì cũng khó xữ cho những bạn hoạt động lâu năm, tích cực đóng góp diễn đàn , mà chậm 1 tí , lại bị 1 nick name lạ hoắc số bài post chưa đến 10 nhãy vào ẵm trọn !
và cũng thật khó xữ khi quyết định cho bạn này, không cho bạn khác! trong khi đó ai cũng thèm thuồng !

em thấy mình nên làm 1 sự kiện nho nhõ cho ai chiến thắng sẽ sỡ hưu được bé mèo ! vừa công bằng ! lại không làm khó xữ !

mình nên tỗ chức 1 sự kiện đấu giá bé mèo ! nhưng không đấu lên mà đấu xuống ( gọi là đấu giá ngược)
ví dụ ! giá cũa bé mèo khỡi điễm là 1.000.000 đ!
bước giá lùi mỗi lần không được quá 5.000 đ ( người 1 trã 995k, người 2 trã 990k ...v...v....)
và cho ra 1 cai thời hạn kết thúc, giờ giấc chính xác luôn ! ( 1 tuần chẵng hạn )
sau phiên đấu giá kết thúc ! người trã giá thấp nhất ! thì sẽ thuộc về người đó !( ví dụ giá bé mèo nhõ nhất là 500.000đ trước giờ đóng cữa phiên đầu giá! )
giá cã hợp lý !
không bán
cũng không tặng
giá tiền vừa đũ công sức , chăm sóc bác sĩ
cã nhà cùng vui................

hoapt

Member
haiz, mình lại chỉ thích mèo ta, các em ý nhìn mặt đáng thương và thông minh hơn, tình cảm nữa chứ.
Hôm nay mình lượn lờ ở chợ Bưởi thấy 1 em giống em Miu nhà mình (tất nhiên ko phải vì nó bé tí), mình đã để ý em này từ tuần trước vì giống Miu nhà mình, tuần này vẫn thấy ở đấy, thấy lớn hơn 1 tí rồi, sợ không ai mua nữa, đau xót cho em ý. Tuần trước còn thấy nhốt cùng nhiều e khác, hôm nay thấy còn 1 mình, thương quá, mà mình ko dám vác về vì sợ bố mẹ mắng (bố mẹ vốn k cho nuôi mèo).
Đến trưa nghĩ ngợi thế nào lại phóng ra thì ko thấy e ý nữa, chắc đã có người mua, nhớ lại thì e ý được cho ra 1 lồng riêng chắc vì đã có người mua. Thôi mừng cho em ý.

Chúc bé mèo nhà bạn sớm tìm đc chủ tốt nhé! Mèo Tây thường hay đau ốm nữa, nhà bạn nào có điều kiện 1 chút hãy nhận nuôi e ý.

ttmy2407

Member
.em thì không xin , vì hàng cho không bao giờ đến lượt mình đâu , nhưng em cũng có chút ý kiến về sự công bằng !
nguyên tắc tặng , ai cũng biết, nhanh chân thì còn, chậm chân thì hết ! , như vậy thì cũng khó xữ cho những bạn hoạt động lâu năm, tích cực đóng góp diễn đàn , mà chậm 1 tí , lại bị 1 nick name lạ hoắc số bài post chưa đến 10 nhãy vào ẵm trọn !
và cũng thật khó xữ khi quyết định cho bạn này, không cho bạn khác! trong khi đó ai cũng thèm thuồng !

em thấy mình nên làm 1 sự kiện nho nhõ cho ai chiến thắng sẽ sỡ hưu được bé mèo ! vừa công bằng ! lại không làm khó xữ !

mình nên tỗ chức 1 sự kiện đấu giá bé mèo ! nhưng không đấu lên mà đấu xuống ( gọi là đấu giá ngược)
ví dụ ! giá cũa bé mèo khỡi điễm là 1.000.000 đ!
bước giá lùi mỗi lần không được quá 5.000 đ ( người 1 trã 995k, người 2 trã 990k ...v...v....)
và cho ra 1 cai thời hạn kết thúc, giờ giấc chính xác luôn ! ( 1 tuần chẵng hạn )
sau phiên đấu giá kết thúc ! người trã giá thấp nhất ! thì sẽ thuộc về người đó !( ví dụ giá bé mèo nhõ nhất là 500.000đ trước giờ đóng cữa phiên đầu giá! )
giá cã hợp lý !
không bán
cũng không tặng
giá tiền vừa đũ công sức , chăm sóc bác sĩ
cã nhà cùng vui................
Ôi bạn ơi, đừng nói là đấu giá chứ, nghe xót xa lắm!! Mèo là vật nuôi thật đấy, nhưng khi về với mình thì em nó thành bạn, thành thân và thường là còn thành máu thịt nữa. Việc mang em ra "gửi gắm" người khác đã là việc vạn bất đắc dĩ rồi. Thực tế, thẳng thắn, rõ ràng sòng phẳng là tốt, nhưng trong chuyện này, mình nghĩ là không nên, buồn lắm!
Mình nghĩ là chủ của em sẽ biết phân biệt đâu là người chân thành để có thể "gửi gắm" trông nom em nó!

luden

Member
@nguyenhong:
hihi, nói như thế bạn làm buồn lòng những ai nuôi mèo xù đấy. Thứ gì hiếm hoi thì mọi người có lòng yêu mến hơn, chuyện này là bình thường bạn ạ. Gỉa tỉ một ngày nào đó mèo xù độc chiếm, và mèo ta thuộc loại sách đỏ, thì lúc ấy bạn lại than sao mọi người cứ quan tâm mèo ta thế, bất công nữa! Công bằng vốn không có giá trị tuyệt đối, nhất là trong tình cảm yêu thích. Giua vàng và sắt bạn chọn thứ nào, bạn có chọn sắt vì nếu chọn vàng là bất công cho cục sắt ko may mắn được lấp lánh bằng ko? O đây, mình không có ý nói xù lá vàng , mèo ta là sắt nhé. Có những người như chị Trang trong nhà mở cho mèo rất cảm động, và cũng có nhiều bạn nuôi mèo xù Tây cả ta cùng ủng hộ chị Trang về mặt vật chất cũng như tình cảm. Tất cả vì tình cảm dành cho những người bạn bốn chân thôi bạn a.

luden

Member
@Gafiel:
Khó xử cho cô quá nhỉ. ^^. Hy vọng bé mèo này tìm được người bạn hai chân nào thương bé. Hành trình tìm bạn hai chân của bé gian nan nhỉ ^^

hoapt

Member
hì hì, cũng ko hẳn đâu, mình thích mèo ta này, mèo tây nhìn cứ ác ác, mấy e mèo ta nhìn đáng yêu và tình cảm hơn, vả lại bạn nào nuôi mèo cũng hiểu, mèo của mình có xấu xí thì mình vẫn yêu, vẫn thấy nó đáng yêu, ngồi chê mấy con khác xấu =))

~yuki~

Member
thật ra mình nghĩ cô Gafiel lập ra topic này có nhã ý muốn tặng mèo cho ng chủ yêu thương bé, sao mọi người toàn vào đây tranh luận mèo ta, mèo tây thế...

luden

Member
@hoapt:
Mình đồng ý với bạn về mèo ta ( nhưng ko đồng ý phần meo tây ác ác đâu nhé ^^) vì ý mình chỉ muốn nói là tình cảm yêu thích thì không thể phán là công bằng hay bất công được bạn ạ. Thật sự trước đây mẹ mình hay mắng mình cái tội " đội mèo lên đầu", vì với mẹ thì mèo hay chó cũng chỉ là mấy con bốn chân giúp việc chuột, trộm các loại. Nhưng có một bé mèo ta cụt đuôi đã làm cho mẹ mình, và cả chính mình hiểu rằng chúng còn hơn cả giúp việc để đổi lấy chổ ở và miến cơm. Tình yêu của bé mèo ta đó dành cho mình con nhiều hơn mình dành cho em nữa. Mỗi lần nhìn vào mấy chú mèo và bé cho ở nhà, mình lại cảm ơn vì chúng đã từ bỏ cuộc sống hoang dã để kết bạn với 1 loài người ( mà theo mình là loài khó...chơi nhất hành tinh ^^)

Status
Không mở trả lời sau này.