• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Tặng mèo mà toàn 100k với 150k.

tuanle1108

Các anh các chị tặng mèo mà lấy vía như bán mèo ngoài chợ ý. Muốn nuôi mà chát quá.haizzzzzzz

yumelin

Bạn có ở HCM khôg ? Mình cho mèo ta nuôi nè .. vía 30k/ em bạn nha ! Mình có thể giúp bạn 1 phần vì chủ yếu mình muốn mấy em có chủ để mẹ của thằg bạn mình khỏi bán vào chỗ thịt thui :"(
Nếu tiện thì llac mình nha
0925 435 078

tuanle1108

k. e ở HN.TP HCM có vẻ lấy vía rẻ hơn. không như mấy anh chị ngoài HN. nhiều người mang tính chất kinh doanh quá.

Huy Mướp

công nhận. Mình k rành cái vía này lắm nhưng mà tiêu đề ghi cho mà toàn xin 150k với 200 thà ghi là bán mèo cho xong!
Mình đợt trước lấy từ bên nhà bác về nuôi 1 em, chả vía viếc gì, vẫn khỏe mạnh đến 4 năm liền :(. hix

nyonya

các bác nói chuẩn luôn.nói là tặng mèo mà như là bán, mà còn bán đắt hơn ngoài chợ lun nhá.có ng thì ghi tặng mèo, ko nói vía bao nhiu, lúc đến hỏi thì còn chát hơn ngoài chợ nhìu, cứ như là mình bị lừa ấy.

hahaho

Member
chuẩn đây, mình nhìn mấy cái topic tặng mèo 100k các kiểu nhìn chán luôn, tặng thế thì ghi luôn là bán cho nhanh 3:-O

Mình thấy điều đó chẳng có gì sai cả. 100k đó coi như là tiền bạn bồi dưỡng thêm đồ ăn cho mèo mẹ, khi mình đi đón Chu nhà mình thì chủ nhà bảo em muốn đưa tiền vía hoặc đưa một túi đồ ăn cho mèo đều được. Đó không chỉ là tiền vía mà còn đo thử bạn có lòng với chú mèo đó không với cả bù lại cho gia đình người chủ thời gian chăm sóc cho mèo mẹ. Nếu bạn cảm thấy tiền vía quá cao, bạn có thể mặc cả hoặc bạn có thể lựa chọn không đón chú mèo đó, nếu 100k mà bạn còn không chi được thì làm sao bạn đảm bảo có thể chu cấp nuôi dưỡng tốt cho chú mèo con mà bạn đón về. Chi phí cho Chu nhà mình mỗi tháng đã tầm 400k cho đồ ăn và cát, tháng nào mà bị bệnh hoặc phải đi bác sĩ thì còn đội giá lên nữa. Thú thật, lâu lắm mới quay lại Vietpet nhưng vừa vào đã đụng phải topic này của bạn thì tụt cả mood và mình khuyên thật thế này, nếu nuôi mèo chỉ là cảm xúc bốc đồng nhất thời thì bạn đừng nuôi nữa thì hơn.

Thxu4lovingme

Chuẩn rùi , nếu 100k mà còn kêu thì không hiểu bn mới là được ? , nếu 20 30k thì chắc mấy cửa hàng mèo cứ lên vietpet mà xin xong về bán lại cho nhanh :)

nyonya

Nghĩ sao đây nhỉ

Mình thấy điều đó chẳng có gì sai cả. 100k đó coi như là tiền bạn bồi dưỡng thêm đồ ăn cho mèo mẹ, khi mình đi đón Chu nhà mình thì chủ nhà bảo em muốn đưa tiền vía hoặc đưa một túi đồ ăn cho mèo đều được. Đó không chỉ là tiền vía mà còn đo thử bạn có lòng với chú mèo đó không với cả bù lại cho gia đình người chủ thời gian chăm sóc cho mèo mẹ. Nếu bạn cảm thấy tiền vía quá cao, bạn có thể mặc cả hoặc bạn có thể lựa chọn không đón chú mèo đó, nếu 100k mà bạn còn không chi được thì làm sao bạn đảm bảo có thể chu cấp nuôi dưỡng tốt cho chú mèo con mà bạn đón về. Chi phí cho Chu nhà mình mỗi tháng đã tầm 400k cho đồ ăn và cát, tháng nào mà bị bệnh hoặc phải đi bác sĩ thì còn đội giá lên nữa. Thú thật, lâu lắm mới quay lại Vietpet nhưng vừa vào đã đụng phải topic này của bạn thì tụt cả mood và mình khuyên thật thế này, nếu nuôi mèo chỉ là cảm xúc bốc đồng nhất thời thì bạn đừng nuôi nữa thì hơn.
Tiêu đề ghi rõ là tặng mèo rồi,tặng mà như bán thì ghi tặng làm j.nếu mà 100k thì ngta đi mua ko tốt hơn ah, có thể tùy chọn thoải mái.bạn nghĩ sao khi mèo ta mà vía toàn 100k với 150k.thế mà cũng nói.:))

nyonya

mình thấy rất nhìu ng tặng mèo mà lấy vía chỉ có 7k thui, đúng theo ý nghĩa của từ "vía" lun. đấy là ng ta có lòng mún tặng đấy, có rất nhìu bạn sv ko có đk nhìu nên mới tìm n topic tặng mèo ntn.bạn nên hiểu ý nghĩa từ "tặng" đi trc khi comment n dòng như thế.

tặng - không có nghĩa là "biếu không", họ đề ra cái mốc vía là để xem bạn có đủ điều kiện chăm sóc cho bé mèo nhà họ không :)... mèo đã ở mốc vía trên 100k hay 500k thì chắc chắn là mèo tây, nếu như tiền vía ko có thì nói gì đến việc chăm sóc 1 bé mèo??? họ để giá 5k 10k, ai dám khẳng định chủ mới của nó không bán nó với giá vài triệu để kiếm lời??? (chuyện này đã xảy ra, không phải tôi kể minh họa vớ vẩn!)... với cả hãy nghĩ thử, 1 tháng nuôi mèo, với số tiền 100k hay 150k có đủ bù đắp hay kiếm lời không? (ấy là với nhà nuôi = thịt và hạt, cho ị vào cát vệ sinh, đôi khi còn mua thêm ít đồ ăn khác tẩm bổ, tiền thuốc men hay trị rận nếu có phát sinh..)

các bạn không thích mèo với mốc vía cao thế, thì các bạn tìm mèo cơ nhỡ mà nhận chăm sóc chúng, cho chúng 1 mái ấm là chúng biết ơn bạn rất nhiều rồi, tại sao các bạn cứ ham hố vào các topic mèo đẹp rồi chê ỏng eo giá đắt này nọ :| bó cẳng với các bạn toàn tập :)) đừng làm box này thêm loãng nữa!

hãy đặt bản thân vào vị trí người tặng mèo, xem cảm nghĩ của họ như thế nào khi buộc phải tìm ngôi nhà mới cho mèo nhà mình :) - vía 100 150 mà đã là đắt ư? Xin lỗi chứ có những con mèo vía 500 hay 1trieu vẫn cứ gọi là vía, vì gtri thực sự của con mèo đôi khi gấp 3 4 lần, hoặc 10 lần như thế cơ :)) các bạn hiểu ý tôi chứ?

hoaban1996

Member
đúng vậy. Tiền vía thì cx tùy loại mèo mà. Mèo ta thì vài chục còn mèo lai thì cx phải 1,2 lít cx là bt. Chăm chúng nó cx mệt lắm đấy chứ

nyonya

các comment ở đây đều nói về mèo ta đấy bạn Diệp ah, chứ mèo cảnh thì chẳng ai thừa hơi mà nói ở đây cả,

QuanVu

Member
nói thật bạn 1 câu nhé . bạn lâu lắm mới quay lại vietpet hay ko mình ko biết . bạn có chán hay ko mình cũng ko để tâm . nhưng bạn nói cái giọng đấy như kiểu bạn cũng từng cho mèo vs cái vía cao như thế à . mình có nuôi mèo , nuôi cả chó . mèo chó đều vài con . nhiều loại . mình ko can thiệp chuyện này nhưng nghe hơi đau tai lên vào chém . người ta nhiều ng là sinh viên , học sinh nhưng tình yêu thương động vật của ng ta đâu kém bất cứ ai . đã xác định cho thì là cho . vía 1 chút xíu thôi ( đây là toàn trường hợp mèo ta vì mình ko thấy cho mèo tây ). bán ra bán . đằng này cứ mang cái mác cho làm jk rồi cho giá chát như thế . bạn cứ nói như kiểu đó thì ai nuôi . còn việc người ta bắt về nuôi thế nào thì mình tin bạn cũng chưa chắc nuôi bằng những ng đó . nta sãn sàng nhường thức ăn cho những chú cún chú mèo ngay lập tưc . bạn kể chuyện 1 tháng bạn tiêu hết 400k tiền thức ăn làm jk . nuôi như thế nào phụ thuộc hoàn cảnh gia chủ. còn 1 khi đã mắc bệnh thì những người yêu cún cũng như mèo ko bao giờ bỏ mặc nó . kể cả tiền chữa bệnh gấp 10 lần tiền mua thú cưng đó
đó là chia sẻ riêng của mình

các comment ở đây đều nói về mèo ta đấy bạn Diệp ah, chứ mèo cảnh thì chẳng ai thừa hơi mà nói ở đây cả,
Nói có sách, mách có chứng. Bạn cho tôi đường link tặng mèo ta giá 150k đi :), hay các bạn xem mèo lai, mèo xù???

Vấn đề mèo ta lại cực đơn giản:
-ra chợ mua 10k -> 20k là cùng, việc gì các bạn phải lên forum rồi bực mình ng tặng mèo giá chát?
-vào diễn đàn yeudongvat.org và xin nhận 1 bé mèo con, đấy là forum phi lợi nhuận, các bạn trả vía 1k cũng không ai khó chịu :) mà đôi khi vẫn gặp các bé xinh đẹp do nhà nuôi đẻ (không có mèo tây để tặng thôi!)
-hoặc các bạn quá yêu mèo, sẵn sàng dang rộng vòng tay đón cả những bé mèo hoang, cơ nhỡ bệnh tật... Thì địa chỉ ngay ngoài box hội yêu mèo - "trạm cứu hộ mèo lang thang cơ nhỡ", các bạn đón về thì chúng rất biết ơn bạn, và chẳng ai tính tiền vía với các bạn đâu :)

Nói chung tôi đã từng là ng xin mèo, từng là ng tặng mèo (cả tây lẫn ta, mèo ta tôi xin và tặng đều không lấy tiền :), mèo tây tôi lấy vía 6k đến 500k, tôi hiểu tâm lý người tặng sẽ sợ bé mèo bị mua đi bán lại, nên tìm chủ cho mèo tây cực kỳ khó khăn) các bạn thì cứ xin - xin ko đc thì xin người khác, có gì đâu mà các bạn lại cay cú ng tặng? Họ là ng tặng thì tất nhiên có ng khó tính - người dễ tính, đâu phải cứ tự ái là làm cái topic lãng xẹt, gây loãng forum thế này :|

:) có gì mà cười lăn lộn thế hả bạn? tôi nói giá "10k -> 20k là cùng" là RA CHỢ, bạn có hiểu không? khi đã ở trên forum, họ đặt giá thế nào là quyền của họ, nếu không ưng thì ra topic khác chọn, ai ép bạn PHẢI mua mà kêu ca :|

riêng nhà Shushi, tôi biết bạn ấy chăm sóc mèo rất tốt, đã từng cưu mang mèo lang thang - thế nên tình yêu mèo của bạn ấy chắc chắn là có, đặt vía có như thế cũng hợp lý... bởi số tiền vía ấy có thể mua bù đắp lại cát vệ sinh, đồ ăn thức uống cho những con mèo còn lại :)... đặc biệt là MÈO ĐEN TUYỀN, vì cái quan niệm "ăn mèo đen tuyền là bổ nhất", nên khi đem "bán" hay "tặng" mèo đen tuyền đều rất cẩn thận, đặt 1 mức vía như thế để tránh lũ thịt mèo mua giá rẻ về đánh chén :-j ok?

http://forum.vietpet.com/113158-ha-noi-8-meo-ta-can-tim-nha-moi-de-pha-hoai.html
Tuy các bé là mèo ta thuần chủng 100% nhưng mình vẫn xin lấy vía 100k/bé tránh tình trạng " của cho không ai sót ".Có thể các bạn sẽ bảo mình kinh doanh hay gì gì cũng được,nhưng bạn nào đã và đang nuôi các bé mèo sẽ hiểu và thông cảm cho mình
cũng là topic 100k 1 bé, nhưng mèo nhà bạn này vẫn hết rất nhanh :) chẳng hiểu tại sao? không lẽ các bạn xin mèo thiếu thông minh ư?

tôi thì không mua mèo ta, tôi đi xin mèo đấy :) nhưng tôi biết lựa chọn mèo mà đem về nuôi, nếu như quá đắt thì sang topic khác - thấy hợp lý thì mở lời nhận nuôi, chứ tôi chẳng hơi đâu mà bực người qua cái màn hình máy tính :), đến cái mức tạo cái topic supper NHẢM - rồi hóng xem bao nhiêu người cùng cái nỗi "ỨC CHẾ" vớ vẩn như thế này :))

chẹp nói chung là nói nhiều các bạn "chê giá vía cao" vẫn chẳng bao giờ có thể hiểu được, dù tôi đã nói rất rõ ràng, nói nhiều nhưng bạn hiểu được bao nhiêu? "nyonya" ? haiz, tôi mệt rồi! ứ nói nữa, cảm ơn đã chịu khó đọc hết những lời cằn nhằn này, cố mà xin đc con mèo với tiêu chí "xin là không mất tiền, hoặc mất ít thôi" mà không có ức chế nhóa <3 =))

:) bạn mình lên đây cho mèo, tiền vía đúng 9k k hơn k kém :) có cô đi ô tô đến cứ đòi đưa 200k =)) xong bắt tài xế ra ngoài đổi tiền, chết cười

duy.anh

Member
Lần trước mình có đăng tin tặng mèo, là mèo ta thôi và có để tiền vía. Thực ra bạn mình ko định lấy tiền nhưng mình cứ viết có vì không muốn người xin nghĩ là mèo free rồi về đem bán cho lái mèo.

Vậy mà vừa đăng lên cũng có bao nhiêu người gọi điện và ngày hôm sau em mèo đã về nhà mới ngay đấy thôi. Mình là người đã từng đi xin mèo, tặng mèo, tây ta lai có cả. Nếu bạn thấy vía cao thì có thể sang topic khác, bao giờ thấy phù hợp túi tiền mình thì sẽ chọn được, dù có thể là hơi lâu.

QuanVu

Member
những người cho mèo ta mà lấy vía 100k-150k thì cũng toàn SUPER LOÃNG chứ đặc vs ai . tôi chưa xin của ai . nhưng nghe các bạn đang biện minh đủ thứ chuyện trên đời để che dấu đi việc bán mèo ta giá 100k-150k dưới cái mác CHO VÀ LÍ DO TÌNH YÊU VỚI CÁC CHÚ MÈO .
xin lỗi . nhạt tếch . dù đây chẳng phải topic của tôi lập ra , cũng chẳng phải tôi bức xúc jk. và tôi yêu chó hơn . nhưng càng đọc càng thấy các bạn nói NHÀM . tốt nhất HỦY CÁI TRÒ CHO MÈO ĐI . bán cho nhanh;)