• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Tắm cho mèo

Thúy Thúy

Cả nhà cho em hỏi tắm cho mèo thường xuyên có tốt không? Tắm bao nhiêu ngày hay bao nhiêu tháng 1 lần thì ổn ạ? Mà nhất là với mèo dưới 6 tháng ấy?? :confused:

tớ thì tớ nghĩ:
tắm cho mèo như kiểu gội đầu cho mình ấy. theo bạn gội đầu cho mình như thế nào là hợp lý: câu trả lời chính xác nhất là; khi nào bạn thấy bẩn thì gội đó là cách gội đầu tốt nhất cho mỗi da đầu của từng người.
còn với mèo cũng thế! Nếu là mùa hè chắc tuần khoảng 2 lần tùy vào môi trường tiếp xúc của bé mèo.Cẩn thận hơn khi tắm xong bạn lấy bàn là à quên lấy máy sấy tóc sấy khô cho bé là ok ý mà.
Mèo nhà tớ thì! khi nào tớ ngứa mắt và có hứng thì tớ tắm heeeeeee.:D:D:D:D:D

Gemma

Active Member
tớ thì tớ nghĩ:
tắm cho mèo như kiểu gội đầu cho mình ấy. theo bạn gội đầu cho mình như thế nào là hợp lý: câu trả lời chính xác nhất là; khi nào bạn thấy bẩn thì gội đó là cách gội đầu tốt nhất cho mỗi da đầu của từng người.
còn với mèo cũng thế! Nếu là mùa hè chắc tuần khoảng 2 lần tùy vào môi trường tiếp xúc của bé mèo.Cẩn thận hơn khi tắm xong bạn lấy bàn là à quên lấy máy sấy tóc sấy khô cho bé là ok ý mà.
Mèo nhà tớ thì! khi nào tớ ngứa mắt và có hứng thì tớ tắm heeeeeee.:D:D:D:D:D
Lạ nhỉ, chắc chỉ có mèo Tây mới phải mang đi tắm vì lông dầy quá? :(:)D Hồi mình còn nhỏ, nhà đã nuôi nhiều mèo lắm rồi, mà là mèo ta, có khi cả hai đàn mèo cả chục con cả bố mẹ lẫn mèo con nheo nhóc nhưng ba mình luôn bảo không được tắm cho mèo, mèo gặp nước sẽ bịnh chết đấy. Và cả đời mình cũng chưa từng thấy một con mèo nào được mang đi tắm. Đến khi vào diễn đàn này thì thấy mọi người hay nói chuyện tắm mèo. Nhà mình cũng mới nuôi hai em mèo Tây từ đầu năm dương lịch 2011 đến nay, tức là mới có vài tháng thôi. Và mình cũng chưa thực sự tắm cho hai em ấy bao giờ. Vì một em lông mướp đen xám vằn vện và em ấy giữ vệ sinh tốt nên mùi thơm cơ thể rất tự nhiên và không hề hôi.

Còn một em bé hơn màu vàng cam nên hơi dơ và em ấy cũng nghịch ngợm lăn lộn nhiều nữa nên bẩn hơn anh trai mèo của bé. Một hôm em ấy dính dơ quá, Daddy phải mang đi rửa ráy sơ từ lưng trở xuống bằng nước ấm, thấy bảo là em ấy cũng không phản kháng gì. Mình có nghe nói là không nên sấy mèo bằng máy sấy vì nó sẽ cào bạn và bỏ chạy mất khi nghe tiếng ồn phát ra từ máy sấy. Song hôm ấy mình muốn thử sau khi ông xã đem mèo đi rửa sơ, vừa bật máy sấy lên định sấy lông cho em bé thì bị nó quào cho bốn năm vết ở tay, đến hôm nay còn chưa lành nữa. Thế là chỉ dám lau khô cho em ấy bằng khăn tắm thôi. Sau đấy mấy hôm em ấy lại hôi hám nữa nên phải tắm, nhưng cũng chưa dám tắm bằng nước, mà chỉ tắm bằng xà bông khô. Tức là phết xà bông lên người rồi lau khô, mình dùng đỡ loại xà bông khô của Bỉ dành cho chó, tắm cho mèo chắc cũng ok :worried::-"

Bạn có bí kíp gì để sấy được em mèo nhà bạn bằng máy sấy chỉ cho mọi người học với? Mình cũng đọc được rằng nên nhốt em ấy vào một cái lồng mèo, dạng lồng để vận chuyển thú cưng ra ngoài đường ấy, rồi mới sấy xuyên qua lồng để bảo đảm em ấy không chạy mất và chủ của em ấy không bị cào vào tay :(:)worried::shame on you: Rất mong được bạn chỉ giáo thêm ^:)^:praying::love struck:

Bông Ngố

Member
Bông ngố nhà tớ lông màu trắng tinh, thỉnh thoảng trốn ra ngoài chơi trên nên lông đen thui, và cũng phòng ngừa rận, rồi có lần Bông bị tiêu chảy dính bê bết ra lông nên bắt buộc phải tắm, có hôm trời rét như dạo vừa rồi mình cũng vẫn tắm. Tắm xong mình lấy khăn bông lau cho ráo nước rồi sấy. Sấy cho Bông rất lâu vì lông dài và dày. Bông ngố nhà mình cũng sợ và k thích tiếng máy sấy, cùng cào cấu nhưng mình vẫn quyết sấy, 1 tay cầm máy sấy, 1 tay giữ và xới tung lông lên, 2 chân mình kẹp Bông ngố ở giữa, bởi vậy mà lần nào tắm, sấy cho Bông xong mình cũng ướt nhẹp luôn.

Nhà mình còn em Bống nữa, em mới đc 3 tháng, em là mèo Anh lai mèo ta, cũng rát lắm, bật máy sấy lên thì em cuống cuồng cào cấu tay mình, sấy cho em vất vả vô cùng, nên nghĩ đến tắm cho Bống là mình ngại, hic. Nhưng mình nghĩ dần rồi sẽ quen thôi

Gemma

Active Member
Bông ngố nhà tớ lông màu trắng tinh, thỉnh thoảng trốn ra ngoài chơi trên nên lông đen thui, và cũng phòng ngừa rận, rồi có lần Bông bị tiêu chảy dính bê bết ra lông nên bắt buộc phải tắm, có hôm trời rét như dạo vừa rồi mình cũng vẫn tắm. Tắm xong mình lấy khăn bông lau cho ráo nước rồi sấy. Sấy cho Bông rất lâu vì lông dài và dày. Bông ngố nhà mình cũng sợ và k thích tiếng máy sấy, cùng cào cấu nhưng mình vẫn quyết sấy, 1 tay cầm máy sấy, 1 tay giữ và xới tung lông lên, 2 chân mình kẹp Bông ngố ở giữa, bởi vậy mà lần nào tắm, sấy cho Bông xong mình cũng ướt nhẹp luôn.

Nhà mình còn em Bống nữa, em mới đc 3 tháng, em là mèo Anh lai mèo ta, cũng rát lắm, bật máy sấy lên thì em cuống cuồng cào cấu tay mình, sấy cho em vất vả vô cùng, nên nghĩ đến tắm cho Bống là mình ngại, hic. Nhưng mình nghĩ dần rồi sẽ quen thôi
Thế chắc tay chân bạn nhiều vết sẹo mèo cào lắm nhỉ? :(( Mình mới nuôi mèo lại có mấy tháng mà chân tay đã đầy vết tích chiến tranh rồi :D:phbbbbt::shame on you:

Mèo nhà mình 1 năm chỉ dám tắm cho nó vào mùa hè,cũng tùy hứng khoảng 2 tuần 1 lần,heh
Mỗi lần tắm đều fải ch bị 1 chậu nước ấm,vài cái khăn khô để tắm xong là quấn khăn lau cho em nó luôn,sau đó mới mang máy ra sấy qua,còn đâu cho nó tự liếm khô.
Mèo nhà mình sợ tắm lắm,mỗi lần tắm toàn kêu gào thảm thiết,vùng vẫy kèm theo móng vuốt ~~! Kết quả là tắm xong cho nó thì mình cũng ướt sũng và tay vs người in đầy vết móng,lần nào cũng như lần nào, nhưng đc cái tay mình k bị sẹo,chắc do da dày :blusshing:

Bông Ngố

Member
Thế chắc tay chân bạn nhiều vết sẹo mèo cào lắm nhỉ? :(( Mình mới nuôi mèo lại có mấy tháng mà chân tay đã đầy vết tích chiến tranh rồi :D:phbbbbt::shame on you:
tay chân và lưng luôn bạn ạ. Tay chân đầy vết cào, chân là vì mình mặc váy đi làm, trước và sau khi đi làm về, chúng nó cứ trèo lên chân mình, mà mình cắt móng cho chúng rồi đấy.
Lúc mình tắm thì chỉ cần sơ hở 1 chút là nó cuống cuồng trèo lên lưng mình nên lưng cũng có vết xước do mèo cào luôn. 2 mu bàn tay của mình đây vết sẹo của mèo để lại.

@ All: Xin lỗi cho phép mình spam 1 chút. Mình vừa lập 1 topic về Bông ngố nhà mình, mục đích là post cac bài liên quan đến các em mèo nhà mình, giống như topic của Gemma ấy, vậy mà lúc post bài cứ báo là vì lý do gì đó bài của bạn k hiển thị trong diễn dàn. Mình mới tham gia nên nếu bạn nào biết thì chỉ giúp mình với. Mình đọc nội quy rồi và ko thấy mình vi phậm lỗi gì để ko post đc topic đó lên:worried:

vanle

Member
tay chân và lưng luôn bạn ạ. Tay chân đầy vết cào, chân là vì mình mặc váy đi làm, trước và sau khi đi làm về, chúng nó cứ trèo lên chân mình, mà mình cắt móng cho chúng rồi đấy.
Lúc mình tắm thì chỉ cần sơ hở 1 chút là nó cuống cuồng trèo lên lưng mình nên lưng cũng có vết xước do mèo cào luôn. 2 mu bàn tay của mình đây vết sẹo của mèo để lại.

@ All: Xin lỗi cho phép mình spam 1 chút. Mình vừa lập 1 topic về Bông ngố nhà mình, mục đích là post cac bài liên quan đến các em mèo nhà mình, giống như topic của Gemma ấy, vậy mà lúc post bài cứ báo là vì lý do gì đó bài của bạn k hiển thị trong diễn dàn. Mình mới tham gia nên nếu bạn nào biết thì chỉ giúp mình với. Mình đọc nội quy rồi và ko thấy mình vi phậm lỗi gì để ko post đc topic đó lên:worried:
@Bông ngố: Hi bạn, bạn up bài mà không thấy lên là do trong bài có từ nào đó phạm phải bộ lọc ngôn ngữ của diễn đàn. Mình cũng từng bị như vậy mấy lần vì do thói quen dùng ngôn ngữ trong nhắn tin, sau đó đọc lại nội quy d đàn mới biết. Ví dụ "yêu" thành "iu" , "luôn" thành "lun" chẳng hạn.

masumi1303

Các bạn nên tập cho mèo có thói quen tắm từ bé, vì khi đó các em ý nhỏ, ko bật được :p, chứ lớn rồi là các em ý phản kháng ghê lắm. Tất nhiên tùy bé có phản ứng khác nhau. Việc sấy cũng thế, mèo tai rất thính nên tiếng máy sấy làm các bé sợ nhưng nếu quen từ bé rồi bé sẽ ko sợ nữa, khi sợ các bạn nên ôm bé vào lòng tỏ ra bảo vệ bé. Và các bạn nên cắt móng cho bé, đây cũng là một thói quen nên tập từ bé, cũng y như bạn cần cắt móng tay vậy. Chỉ chú ý khi cắt ko cắt quá sâu, sẽ làm bé chảy máu và làm bé sợ, lần sau rất khó làm. Bạn chỉ nên bấm bớt phần nhọn hoắt ở đầu móng, như vậy sẽ an toàn hơn cho bạn và bé. Có thể tranh thủ lúc bé ngủ mà làm :D(cắt cả chân trước lẫn chân sau). Hy vọng ý kiến của mình giúp các bạn đôi phần ;)

kiny9x

Member
mình nuôi 2 bé mèo ta. tuần tắm 1 lần. trước khi tắm mình thường phải quấn khăn quanh cổ tay để đề phòng bé cào. lúc tắm giữ 2 chân trước của bé ghì xuống. luôn chuẩn bị khăn tắm trước để tắm xong là trùm cho bá luôn rồi mới ôm bé vào lòng để sấy. mình thấy tắm đều đặn là các bé cũng quen dần đó

be_meo

Member
mình nuôi 2 bé mèo ta. tuần tắm 1 lần. trước khi tắm mình thường phải quấn khăn quanh cổ tay để đề phòng bé cào. lúc tắm giữ 2 chân trước của bé ghì xuống. luôn chuẩn bị khăn tắm trước để tắm xong là trùm cho bá luôn rồi mới ôm bé vào lòng để sấy. mình thấy tắm đều đặn là các bé cũng quen dần đó
Trước đây mình cũng làm như bạn, nchung từ khâu chuẩn bị cho đến khi sấy cho tụi nó xong thì rất là cầu kỳ, tốn thời gian. Mỗi lần đi tắm là chúng nó gào thét, cào cấu rất kinh khủng. Thậm chí cứ thấy mình chuẩn bị nước là tụi nó chạy, và trốn.

Nhưng gần đây mình mới phát hiện ra, chỉ cần mình đóng kín cửa phòng tắm, thả cho tụi nó tự do thoải mái thì tụi nó sẽ đứng yên cho mình tắm, kỳ cọ! Ko hề mất công quát mắng, bị cào, giữ,... Hoàn toàn là do ý thức tự giác.

Mình nghĩ mèo ko thích bị ép buộc làm bất kỳ điều gì. Vì thế mà từ giờ có lẽ mình sẽ chỉ cấm tụi nó làm những việc nguy hiểm và uống thuốc khi sức khỏe ko tốt thôi.

Link Map

Member
Mấy đứa nhà mình chẳng đứa nào thích tắm cả, mỗi lần tắm là chúng nó kêu gào thảm thiết như bị giết thịt í ;)) nhưng đặc biệt là chỉ kêu chứ không cào mình, nên vẫn tắm đựơc thường xuyên cho mấy đứa.Mình tắm cho cả lũ từ lúc bé rồi dùng máy sấy sây khô lông mới thôi nên mấy bé nhà mình không sợ máy sấy :)

Gemma

Active Member

Còn mình thì ở nhà cũng mặc váy, nên chúng nó trèo lên chân như trèo cây cau ấy, kết quả thật là thảm hại :(:)((

Tuần này đã lôi cổ hai anh em nhà Bờm và Bánh Mì đi tắm, chúng cũng có hơi giãy giụa kêu gào một tí nhưng rồi cũng xong. Mình cũng chuẩn bị một thau nước ấm lớn, khăn tắm để sẵn trên nóc máy giặt ngoài cửa phòng tắm, đóng cửa phòng lại và một tay giữ hai chân trước của bé mèo, một tay xát xà bông và xối nước xả bọt bên ngoài thau thật nhanh, xong đặt em ấy vào trong thau kỳ cọ lông thật kỹ để xả thật sạch xà bông rồi quấn khăn bông lau khô. Không dám dùng máy sấy, vì sợ bị lãnh thêm những vết sẹo xấu xí! :((

Hôm bữa đến giờ không theo dõi lại topic này nên mình không đọc được thắc mắc của Bông Ngố. Thỉnh thoảng mình cũng bị báo bài bị admin giữ hay không hiển thị gì đấy, chẳng biết vì lý do gì, hay chỉ do mạng bị lỗi. Bạn cứ kiên trì post lại bài ấy thì nó lại được đấy. Còn topic "Mèo của Gemma" là do Admin hay các Mod tách bài mình từ chủ đề về thức ăn cho mèo của chị Phù Dung đấy, chính mình cũng bất ngờ khi tự nhiên thấy được tách thành một chủ đề riêng mà không do mình lập ra. Chắc là các Mod có phần ưu ái cho anh em Bờm nhà mình :blusshing::love struck: Nói đùa thôi, chắc là do bài mình chưa đi vào đúng chủ đề của topic thức ăn cho mèo nên Mod tách riêng ra cho mọi người dễ xem. Lúc sau mình cũng mở thêm topic Photography & Travel thì post bài lên thấy hoạt động ổn lắm, không bị báo giữ bài nữa. Vài lời trao đổi cùng bạn. Thân :love struck:>:D<

meonho

Member
Mèo của meonho thích tắm. Meonho tắm tụi nó sớm lắm. Năm tuần tuổi tắm lần đầu. Cứ đều đặn, ngày chủ nhựt hàng tuần, meonho ở nhà là mang chúng ra tắm.
Khi sấy, meonho không bật máy sấy trước mặt mèo một cách bất ngờ.
meonho bật công tắc quay phía khác, sau đó nhẹ nhàng, hướng máy sấy, sấy từ chân, từ mông lên lưng, rồi bụng, ngực, đầu. Khi sấy đầu, một tay cầm máy sấy, tay kia bóp chặt hai lỗ tai mèo lại.
Bọn nhóc của meonho cả khi tắm lẫn sấy, đều ngồi ngoan. :D

Gemma

Active Member
Mèo của meonho thích tắm. Meonho tắm tụi nó sớm lắm. Năm tuần tuổi tắm lần đầu. Cứ đều đặn, ngày chủ nhựt hàng tuần, meonho ở nhà là mang chúng ra tắm.
Khi sấy, meonho không bật máy sấy trước mặt mèo một cách bất ngờ.
meonho bật công tắc quay phía khác, sau đó nhẹ nhàng, hướng máy sấy, sấy từ chân, từ mông lên lưng, rồi bụng, ngực, đầu. Khi sấy đầu, một tay cầm máy sấy, tay kia bóp chặt hai lỗ tai mèo lại.
Bọn nhóc của meonho cả khi tắm lẫn sấy, đều ngồi ngoan. :D
Thêm chiêu bịt tai nữa nhỉ! Cô Meonho huấn luyện mèo thật là công phu đấy! :praying:^:)^:love struck:

meonho

Member
meonho không huấn luyện gì hết chị ơi. Nghĩ là xịt hơi vào tai mèo thì mèo sẽ khó chịu, nên meonho bịt lại.
Meonho thấy chị tắm, sấy cho banhmi cực quá.
Hihi, bọn nhóc meonho mà khó tắm vậy, chắc meonho cho tụi nó ở dơ quá :D
Là meonho hên, chứ thiệt tình meonho hông biết gì về chăm sóc mèo hết :D

D_P_HOA

Active Member

hì hì, khổ thân nhà Lakhoai. Mình cũng đầy hôm post bài lên rất kỳ công , xong gưi nó lại bay mất tiêu:(, bực mình nên về sau cứ ngắt ra từng hình, viết ngăn thôi rồi gửi chớp nhoáng , thế là được:))

Còn về viêc tắm cho mèo thì mình nuôi 3 đưa đều tắm dễ cực kỳ, hay tại tăm cho lúc chúng còn nhỏ nên chúng quen. Mình cứ bật bình nóng lạnh, lôi chúng vào nhà tăm đóng cửa vào rồi ngâm chúng vào chậu nước ấm, kỳ cọ thỏa mái , xong lấy vòi hoa sen phun nước lên người chúng, tất nhiên là cố gắng đừng để nước vòa tai nhé. Xong lôi ra lau bằng khăn thấm hút nhanh ý. Lâu nhất là khoản sấy lông cho chúng, chả đứa nào sợ tiếng máy sấy cả, nó còn ườn bụng ra cho mình sấy ý chứ:))

X

xuka3691

Guest
chẳng thấy bạn chủ toppic vào trao đổi với mọi người và cảm ơn gì cả. thôi cũng là 1 toppic để mọi người chia sẻ với nhau.

nhà mình nuôi 2 đứa mèo ta. màu trắng. thực ra mình thấy bản tính mèo ta là sạch sẽ, lông ngắn lại liếm suốt ngày nên không phải tắm nhiều quá. nhưng mà 2 đứa nhà mình cũng nghịch. lăn lộn khắp nơi, rồi lại phi lên gường, nên mình nghĩ nó chẳng bẩn đâu mà mình lại thành ra bẩn. với lại mình ở với chị gái, chị gái thì cứ lâu mà không tắm cho chúng nó lại kêu hôi.

thế là mèo nhà mình tắm 2 tuần 1 lần vào mùa đông. đại hàn thì 3 tuần 1 lần. còn mùa hè thì cứ 1 tuần 1 lần cho chúng nó mát. nhà mình hướng đông, chỉ có nắng sáng nên mình chỉ tắm cho chúng nó vào buổi sáng thôi, để chúng nó tắm xong còn được hong nắng cho khô.

mèo nhà mình nói chung là ngoan. không kêu mấy (Vì bình thường cũng ít kêu) và cũng không giãy. chỉ có điều mình để nó trong bồn tắm, trong quá trình tắm lúc nào cũng phải đặt 1 tay lên người nó và ngâm chân nó vào chậu nước ấm. nếu nó k thấy tay mình sẽ nhảy ra khỏi bồn tắm. không sao. vì đằng nào cửa cũng đóng rồi, nhảy ra mình lại bế vào thôi.

mình chỉ tắm xà phòng từ cổ trở xuống thôi, mặt có bẩn thì mình lấy tay ướt lau qua, chứ không cho xà phòng lên mặt, sợ vào mắt với vào tai.

mèo nhà mình cũng không sấy được. thấy máy sấy là nó chạy. nhưng mà vẫn ngoan là không cào mình. có lần mình lấy cái dây ruy băng, buộc nó vào chân mình, trời ơi nó giằng ra cảm tưởng như ngạt thở đến nơi rồi. hix...lại phải thả. mai mà chúng nó bé tí con con, lông lại ngắn, nên chỉ cần lau thật sạch bằng khăn siêu thấm (3 lần vắt là ok), rồi lau thêm 1 lần bằng khăn bông, thế là cũng không được 70% rồi, còn lại chúng nó tự liếm. vì có 2 con nên yên tâm chỗ nào cúng nó không tự liếm được thì có con kia liếm hộ. mình lau kĩ phần bụng và ngực, vì mình sợ nó ngấm lạnh sẽ ốm.

lại dài dòng nữa rồi. thôi lại trả đất cho mọi người, hôm nay trời nắng, mình lại đè mèo ra tắm ^^

nybuyt

Member
hihi nhà t có 2 bé mèo nga đang nóng thế này ngày nào mình cũng tắm cho 2 bé cả nhưng mà 2 bé cũng ngoan lắm tuy lúc tắm và lúc sấy vẫn phải giữ nhưng mà m chưa bị cào bao giờ :))