• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Tắm cho mèo như thế nào???

bigbibi

Member
Ai có kinh nghiệm về việc tắm táp, vệ sinh cho các bé mèo thì góp ý giúp mình nhé! Xin cảm ơn nhiều!!

Mình có 1 em mèo Xù, mình cũng đã tắm cho em vài lần (khoảng 5-6 lần), nhưng mình chỉ đơn giản là dội nước vào người em ý (từ cổ trở xuống), dùng sữa tắm cho chó mèo, gãi gãi, và dội sạch lại bằng nước thật nhiều.

Nhưng vì ko dội nước vào đầu bé (vì sợ nước vào tai bé có thể bị thối tai), mà bé lại là mèo Xù, bây giờ mình thấy ở trán, ở má bé có rất nhiều bụi bẩn, đất cát , mình ko biết làm sao cho bé sạch đất những chỗ ở quanh đầu và mặt. Vậy ai có cách nào, chỉ giúp mình với, trông cái mặt xinh xắn nhưng lại len lỏi mấy cục đất trông xấu xí quá........

Cảm ơn cả nhà nhiều nhé!

ngudaymuon

Active Member
E có thể lấy tay mức nước rồi xoa lên đầu bé, chứ gội mỗi từ cố xuống làm sao mà sạch được? Nếu sợ nữa e láy cái khăn xô của bọn trẻ con ý, tẩm ướt rồi lau những chố mà em không cho xa bông lên đó được. Mồm, miệng, mắt, tai...lau sạch sẽ

ruồi bẹp

Active Member
khi tắm rửa ở đầu mèo thì mình phát hiện ra là tụi nó sẽ ít kêu gào dãy dụa nếu bạn dùng cách của chị ngudaymuon, dùng tay vục nước rồi xoa lên mặt mèo, đầu tiên là hai má mèo sau đó trên đầu rồi ở chỗ mũi thì chỉ nên nhúng ướt tay rồi lau lau đi cho nó thôi, không nên vục nước như với má và đầu mèo. Và khi tắm ở má và đầu bạn nên xa và xả nước theo chiều đi xuống, nếu là má thì cứ theo chiều xuống cổ còn ở đầu thì xả ngược ra sau. Nhiều con mèo rất sợ nhìn thấy nước cứ chảy ào ào trước mặt rồi bị cái nước đó xối vào mặt.
Mà bạn phải hết sức cẩn thận không nên để nước chui vào tai mèo, đặc biệt mèo nhỏ. Muốn làm sạch tai mèo thì bạn có thể lấy khăn bông mềm hoặc chơi sang 1 chút là cái bông tẩy trang thấm nước ẩm ẩm rồi lau trong tai.

bigbibi

Member
Cảm ơn Ngudaymuon và Ruoibep nhé, để chiều nay về áp dụng thử cho Xù luôn .....Thanks nhiều nhé

chienvet

Chuyên gia thú y
Video Cách Tắm Trị Rận, Bọ Chét Cho Mèo

VIDEO CÁCH TẮM TRỊ RẬN, BỌ CHÉT CHO MÈO
Đây là Video của nước ngoài được Bs Chienvet biên soạn lại (sang tiếng Việt) để mọi người có thể hiểu dễ hơn!
Hiện nay vấn đề các bạn nuôi mèo thường gặp phải là:
- Đầu tiên là vấn đề tiêu chảy, hiện nay rất nhiều mèo bị tiêu chảy, nhất là những chú mèo nhỏ, mới tách mẹ về với chủ mới. Các bạn lưu ý nhé.
- Thứ 2: đó là vấn đề mèo có quá nhiều rận, bọ chét, và tiêu diệt chúng hoàn toàn cũng là vấn đề nan giải!
Bs chienvet làm video này mong sẽ một phần nhỏ bé của mình vào việc chăm sóc mèo của các bạn!
Cảm ơn và chúc các bạn thành công!
Các bạn xem video TẠI ĐÂY

Antj Kwon

Huhu. Mình tắm cho mèo bằng dầu gội đầu của người. Bé lớn tắm từ nhỏ k sao cả. Còn 1 bé mình mới nuôi thì thỉnh thoảng thở ra bong bóng. Mình lo quá.