• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Tắm bọ như thế nào?

serius

Các bác ơi chẳng là em mới mua 1 em bọ, nhưng vì trước h chưa nuôi bao h nên k có kinh nghiệm. Mọi người cho em hỏi bọ tắm như thế nào ạh? Nước ấm hay lạnh và có dùng xà bông hay k? Bọ của em to = lòng bàn tay thì khoảng bao nhiu tháng tuổi vậy?

serius

trời ơi cả cái dd mà chẳng ai giúp tui hết sao? Sân chơi chung gì mà kì cục vậy?

mới mua thì trước tiên là bạn nên làm quen với bé trước khi tắm nếu không nó hay cắn phá khi tắm ( vì còn sợ) bạn chỉ khổ sở thôi khi quen rồi tắm dễ hơn

1/tắm thì bạn chuẩn bị một cái chậu để nước âm ấm ( vừa để bạn thấy ấm ấm tay thôi )
2/1 cái chậu nhỏ sạch để tắm cho bé
( bạn có thể tắm bằng vòi nước nhà tắm nhưng nếu không quen có thể làm trượt tay làm bé té ngã ^^ )
3/chai sữa tắm baby johnson
4/1 máy sấy tóc
5/1 khăn tắm

tắm thì bạn cũng tắm bình thường như chó hay mèo nhưng hạn chế đừng để nước hay sữa tắm vào mắt bé..xoa kĩ cả người bé cả những chỗ kín :D
tắm xong thì chưa sấy tóc luôn mà lau trước rồi mới sấy..rồi lại lau lại lần nữa sao cho bé khô hoàn toàn tránh cảm lạnh

bọ thì còn phụ thuộc vào bọ nhà bạn giống gì nữa.tốt nhất là bạn nên hỏi người bán hoặc ko cần quan tâm vấn đề đó

hung_bangalore

Bọ ở đây là con Chuột Lang phải không bạn? Nếu đúng thì trước đây mình có nuôi nhiều, lúc đầu khi mua người nó nhiều con bọ nhỏ nhỏ bám ở lông nên mình đem ra tắm với nước máy + xà phòng tắm (không phải sữa tắm đâu nhé), gãi gãi cho nó như gội đầu cho người ý. Sau đó tráng sạch bằng nước máy, tốt nhất là lấy khăn lau người cho nó nếu không có thể cho tự khô cũng được. Tắm xong lông nó bông lên nhìn hay lắm! Tuy nhiên những đợt mình nuôi và tắm cho nó là vào mùa Hè nên dễ, giờ là mùa đông nên cẩn thận, tắm bằng nước hơi ấm là được nhưng nói chung là hạn chế vì vốn dĩ là gióng chuột không thích ướt rùi.