• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

tẩy giun cho mèo

Bông nhà mình đã được hơn 5 tháng rồi, chắc là tẩy giun được rồi mọi người gì :). Cho mình hỏi, thuốc tẩy giun cho mèo tên gì, và giá cả bao nhiêu $-)
thank mọi người :love struck:

meoxau

Member
Mình tẩy giun cho mèo 1 trong 2 loại sau:
1. Biaverm: 1 viên 6k thì phải (Vì mua nhiều thứ cùng lúc nên không nhớ rõ nữa), 1 viên = ?kg/thể trọng, cái này bạn hỏi người bán nhé, mình quên rồi.
2. Drontal Plus: 1 viên 13K cho 10kg/thể trọng/ viên. Bìa thuốc ghi như sau:
50mg Praziquantel
150mg Febentat
144mg Pyrantel embonate USP.
gửi bạn link này của bác GreenVet nè: http://forum.vietpet.com/showthread.php?t=1623

Chiều nay mình đã đi mua cho bé thuốc Exotral 1 viên cho 5kg khối lượng, thấy họ kiu là an toàn cho mèo nhỏ, vừa mới cho con nhỏ uống xong, hy vọng sẽ có kết quả :D.

moimm

Member
Yes, thuốc Exotral tốt lắm, hồi Kenzo nhà mình uống xong được khoảng 1 tuần ăn lia lịa lớn nhanh lắm.

[zin]

Member
Em mua thuốc tẩy giun mấy lần người ta toàn đưa cho thuốc gì có 2k ý, bao bì tử tế mà, không biết có sao k. Mèo nhà em mới tẩy giun cách đây 1 tháng, bây giờ tẩy lại bằng Exotral được k ạ?

hathu08

Active Member
Mình đang định tẩy giun cho 2 thằng cu, gọi điện thì anh Chiền cũng khuyên dùng loại Exotral nhưng chưa biết mua ở đâu, hy vọng cho chúng nó hết giun sán ăn rồi mập mập 1 chút :(

[zin];345146 nói:
Em mua thuốc tẩy giun mấy lần người ta toàn đưa cho thuốc gì có 2k ý, bao bì tử tế mà, không biết có sao k. Mèo nhà em mới tẩy giun cách đây 1 tháng, bây giờ tẩy lại bằng Exotral được k ạ?
Mới tẩy được 1 tháng chưa tẩy được tiếp đâu bạn, không tốt cho bé, đợi vài tháng nữa rồi tẩy tiếp

Yes, thuốc Exotral tốt lắm, hồi Kenzo nhà mình uống xong được khoảng 1 tuần ăn lia lịa lớn nhanh lắm.
hehe vậy hả bạn, thế là mình đã mua đúng thuốc rồi, vì có rất nhiều loại thuốc, lên mình rất đắn đo khi lựa chọn cho bé. Mong rằng bé cũng sẽ mau ăn chóng lớn, mập ra :D vì sắp mùa đông rồi mà>:D<

meonho124

Member
5 tháng rồi mà mới tẩy giun cũng hơi bị muộn rồi đó , mà hôm nọ ý anh Chiền cho mấy mèo nhà tớ uống thuốc giun , em Mây nhà tớ cũng uống mà , mà em ý còn bé tí mới gần tháng rưỡi chẳng sao nó vẫn nhảy như ngựa ăn như heo , con gái con đứa mà thế đấy :((

thế ạ Bí nhà em mới uống thuốc tẩy giun từ tối muộn hôm thứ 2 giờ được 5 ngày rồi mà vẫn èo uột ra chưa thấy ăn nhiều mấy gì cả hic hic :(

moimm

Member
thế ạ Bí nhà em mới uống thuốc tẩy giun từ tối muộn hôm thứ 2 giờ được 5 ngày rồi mà vẫn èo uột ra chưa thấy ăn nhiều mấy gì cả hic hic :(
hihihi có thể giun nhiều hơn Kenzo, phải chờ 2 tuần mới ra hết :)) Đùa chứ Kenzo hồi trước người gầy lắm có mỗi cái bụng là tròn xoe như bà bầu ý, đầy giun :) Mà Bí dạo này toàn được ăn thức ăn ngon chắc cũng chăm chỉ ăn một tí rồi chứ ?

5 tháng rồi mà mới tẩy giun cũng hơi bị muộn rồi đó , mà hôm nọ ý anh Chiền cho mấy mèo nhà tớ uống thuốc giun , em Mây nhà tớ cũng uống mà , mà em ý còn bé tí mới gần tháng rưỡi chẳng sao nó vẫn nhảy như ngựa ăn như heo , con gái con đứa mà thế đấy :((

cũng biết là muộn đấy, lúc mới đón em ý về, em ý được gần 4 tháng, hỏi chị chủ là đã tiêm hay tẩy giun cho bé chưa, thì chị ấy bảo là sợ em ý còn bé lên không dám tẩy, về nhà mới em ý lại kén ăn, người lại gầy xọp đi, lên mình cũng sợ. Giờ thì bé đã phổng phao hơn lên mới tẩy cho em ý thành con heo luôn =))

Sheryl

Active Member
Tẩy giun thì không phải là tẩy sau 1 tháng thì không được tẩy đâu. Thông thường lộ trình tẩy giun cho mèo nhỏ là ở các giai đoạn sau: 4 tuần, 6 tuần, 8 tuần, 12 tuần tuổi. Sau đó mới 3 tháng một lần hoặc 6 tháng một lần. Nếu mèo cho đi lượn lờ bên ngoài nhiều thì phải tẩy chu kì ngắn hơn nữa.
Lý do là mèo bé thì dễ bị nhiễm giun sán hơn và là lần tẩy đầu nếu có giun sán thì phải tẩy nhắc lại để xử lý trứng giun sán vẫn còn trong bụng sau 2 tuần sẽ nở ra. Mèo chỉ nuôi trong nhà nuôi ăn sạch sẽ thì ít nguy cơ nhiễm giun hơn mèo được cho ra ngoài giao lưu cùng mèo hoang và chuột bọ.

yeucho89

Member
mình cũng vừa tẩy giun cho cún 2,5 tháng tuổi.Thấy con bé ị ra giun tròn mình hãi quá,khẩn trương tẩy giun.Tẩy xong không hiểu sao không thấy ị ra giun gì cả.Thế là chưa thành công,phải không các bô lão???Mình có mua sanpet về tẩy 5.000 /1 viên( 1 viên 5kg).Nhưng mà do vừa ăn no nghịch ngợm nên cả mấy đứa nôn hết.Không có điều kiện đi mua.Mình chơi luôn thuốc giun quả núi,tại chó nhà mình thính lắm,trừ thuốc giun quả núi nó chẳng chịu ăn,kể cả giã trộn cơm.Nhưng chưa thấy đứa nào ị ra giun cả,sốt ruột quá.Có nên tẩy tiếp?Và bao giờ lại tiếp?Xin cảm ơn các bạn trước nhé.

mình cũng muốn tẩy giun cho honey và uppa nhà mình lắm. Hôm trước mua thuốc về rồi nhưng không làm cách nào cho 2 em ý uống được. Hoà vào nước thì đương nhiên còn lâu các em ý mới chịu uống nhưng trộn vào thức ăn rồi mà bọn nó tinh lắm nhận ra ngay.
Có bạn nào có kinh nghiệm gì không truyền cho mình với ???????

mình tẩy giun cho 2 đứa nhà mình bằng thuốc tảy giun pháp chị ngudaymuon giới thiệu + liều thì hỏi anh Chiền 2 đứa nhà mình chén sạch sẽ,lần 1 chả thấy con giun nào hỏi anh CHiền anh bảo tuần sau tẩy lại tẩy lại cũng không có con nào là sao nhỉ?

meonho124

Member
hihihi có thể giun nhiều hơn Kenzo, phải chờ 2 tuần mới ra hết :)) Đùa chứ Kenzo hồi trước người gầy lắm có mỗi cái bụng là tròn xoe như bà bầu ý, đầy giun :) Mà Bí dạo này toàn được ăn thức ăn ngon chắc cũng chăm chỉ ăn một tí rồi chứ ?
Chị ơi Bí đã ị ra 2,3 con giun rồi , cái hôm vừa tẩy xong đấy , thế mà sao bụng vẫn to , tròn xoe như chửa , người nó thì da bọc xương , gầy nhẳng :worried: hic hic
sao mà con bé lắm bệnh thế :( nó còn bị tiêu hóa kém nữa :(( thức ăn thì ngon nhưng Bí ăn ít lắm ạ mà đúng là nó mắc bệnh đần đần nữa ăn được vài miếng mặt lại ngơ ra hít hít ngửi ngửi xung quanh mà không hít đúng chỗ cái đĩa thức ăn rồi bỏ đi hình như tưởng hết thức ăn rồi , rồi em lại mang ra dí mặt nó gần chỗ thức ăn nó hít hít lại ăn tiếp :raised eyebrow: bó tay hic hic , em đang cho nó uống men tiêu hóa được 2 ngày nay mỗi ngày hơn 1 gói , toàn rình nó ăn xong là bơm men tiêu hóa , ( rình đọc được cái bài của chị với kenzo nên học tập :p ) hìhì
@livetodie91: àh Bơ với Mây cũng tẩy giun cũng anh Chiền cho uống nhưng cũng chẳng ị ra con nào cả , 2 tuần nữa chị sẽ lại tẩy tiếp cho chúng nó không biết có ra được con nào không

moimm

Member
Ôi cái bọn lười ăn này phải hầu tận miệng em ạ. Em cho bé uống men tiêu hóa là OK lắm đóa ! :) Sau bụng khỏe thay đổi thức ăn thường xuyên bọn nó chén tất. Cho uống khoảng 2 tuần thôi em nhé.
Noa nhà chị không bị bệnh gì ngoài bệnh lười ăn, hồi trước chị phải để thức ăn ra tay chị, dâng tận miệng cô nàng thì cô nàng mới chiếu cố ăn hai ba miếng. Sau đó Noa bị ép uống men tiêu hóa để ăn nhiều (cũng ăn nhiều hơn thật nhưng không uống men tiêu hóa một cái là đâu lại vào đấy), uống men tiêu hóa nhiều quá cũng không tốt thế là chị lấy xi lanh đổ sữa Bio for pet vào miệng Noa 2 lần/ngày trong vòng 1, 2 tuần đấy + tẩy giun. Kết quả : Bây giờ cứ ngủ dậy là Noa lại uốn éo ra cọ cọ vào chân chị để xin ăn. Nhưng thôi béo rồi ta đây không cho ăn nữa :)) Thâm chưa !

À mà vụ ị ra giun sao không thấy Kenzo lẫn Noa làm thế nhỉ ? mà cái bụng chửa của bọn nó có xẹp đi mà

hathu08

Active Member
Em tưởng tẩy giun thì có loại thuốc nó tiêu giun luôn chứ :( có phải thuốc nào cũng ra giun đâu.
mà tẩy cho mèo con theo giai đoạn như vậy thì mình nhắc lại sau 2 tuần ah :(

meonho124

Member
thế mà đã 5 hôm ròi bụng Bí vẫn chưa nhỏ lại vẫn bầu , thôi mai nhất quyết phải mang ra bác sĩ thôi , khéo lại có bệnh mới , chán quá :(( khổ thân nó , mình cũng buồn tâm trạng lúc nào cũng lo lắng mệt ơi là mệt chị ạ huhu

@hathu : anh Chiền bảo đứa nào nhiều giun quá sẽ ị ra giun hay sao ý , chắc cũng tiêu 1 phần

X

xuka3691

Guest
2 em mèo nhà em mới về hôm qua rồi. chắc là còn lạ nhà và sợ nên chẳng chịu ăn uống gì cả. em định đợi 1, 2 tuần nữa cho ổn định rồi mới tẩy giun, bây giờ các em ấy được 1,5 tháng rồi, đợi đến 2 tháng tẩy giun chắc vẫn chưa bị muộn quá