• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Tả Phìn ký sự

mike1803

Member
Thưa các bác chả là em mới đi Sapa về tuần trc,có ít ảnh em chụp đc tại bản Tả Phìn mời các bác thg thức...
Đầu tiên là mẹ con nhà mông cộc ( đàn này có 4 con thì có tới 3 em là đuôi cộc)

mike1803

Member
1 chú chó rất đẹp mà bác Liên mới khai quật đc

Do con nay thấy chủ nên ko chịu đứng yên làm cho em ko thể nào tác nghiệp đc hix hix... mong các bác theo dõi video sau nhé...

KimCuong

Active Member
@ mike1803: Qua Tết ra Giêng khoảng ngày 16 thì 2 trong số 4 nhóc này sẽ nhập khẩu ở Hà Nội em ạ. Đều sẽ là của các anh em Vietpet hết. Anh sẽ gửi 1 số hình ảnh chi tiết về bọn nhóc này sau nhé.

TaiVenh

Active Member
Quá ổn quá ổn, bắt cả ổ về thôi Mike, KC ơi. Anh đăng ký một con cái đen nhé.

Bao giờ thì bắt được nhỉ? Ý anh là bao giờ bọn nó tròn 2 tháng tuổi?

Nhờ bác Liên theo dõi sát sao và bắt cho em một con cái đẹp nhì đàn nhé. Con đẹp nhất đàn là con có đuôi thì ông KC xí phần rồi. Hị hị, thành ra con em xí sẽ là con đẹp nhất trong đám đuôi cộc. Bác Liên hộ em nhé. Hôm tới bọn em lên sẽ mời bác vài bát rượu để cảm ơn.

mike1803

Member
bây giờ đàn đấy mới được khoảng một tháng thôi anh ah.hôm em lên nó mới được có 20 ngày,em tưởng anh Liên định bắt một đôi về nuôi hóa ra là.....để nhập khẩu xuống Hà Nội...

KimCuong

Active Member
Lại có dịp trở lại Sapa nhân 1 chuyến đi công tác, tranh thủ thời gian lên thăm các anh em Vietpet Sapa. KC được anh em trên đó đón tiếp thật nồng hậu.

Lại được ngồi uống chén rượu ngô, ăn phở Hà Nội. Rồi cùng các anh leo lên các bản làng đi tìm dòng chó H'Mông đuôi cộc.

Cảm ơn anh Thuý, anh Sơn, anh Tùng, anh Liên và em Thành Sapa. Mỗi chuyến đi là một lần để nhớ, hẹn gặp lại anh em sau Tết Nguyên Đán trong chuyến đi của các anh em Hà Nội lên Sapa thăm anh em nhé!

[imgc="Rượu ngô, phở Hà Nội và cafe Trung Nguyên cùng anh Thuý, anh Tùng, anh Sơn và anh Đức."]http://i293.photobucket.com/albums/mm64/KimCuongHN/IMG_5088-1.jpg[/imgc]

KimCuong

Active Member
Đôi chó Phú Quốc của anh Tùng Sapa mà nhiều anh em Viet pet đã biết. Và đặc biệt đôi chó Phú Quốc này đã rất nổi tiếng tại Thị trấn Sapa, nổi tiếng là đôi hung thần của các dòng chó khác tại đây. Hị hị

KimCuong

Active Member
Một em Mông cộc chấn trạch ngay tại Thị trấn Sapa, một màu lông rất lạ của dòng chó Mông cộc.

Anh Sơn Sapa mê mẩn với thằng này! Hihihi

KimCuong

Active Member
Ngày hôm sau, KC cùng 3 thổ công Sapa là bố con anh Thuý và anh Sơn len lỏi vào các bản làng nơi đây. Đích đến là bản Tả Phìn, nơi mà đã được nhiều anh em Vietpet đặt chân đến và nổi tiếng là nơi sản sinh dòng chó Mông cộc nơi đây.

Dưới nhiệt độ trong nhà là 1độC ngoài trời thì dưới 0độC nên cây cối và ruộng nương gần như khô cằn hết.

KimCuong

Active Member
Tới Tả Phìn, điều đầu tiên nhận thấy quảng cảnh đậm đà bản sắc dân tộc của đồng bào người dân tộc Mèo và dân tộc Mông.

KimCuong

Active Member
Vào đến Tả Phìn, ngôi nhà có đàn chó Mông cộc mà Mike1803 đã đưa nằm ngay tại đầu bản. Qua con suối, phía bên tay phải là tới.

KimCuong

Active Member
Tính chính xác đến ngày 16.1.2009, vợ chồng chủ nhà cho biết đàn chó 4 nhóc - 3 cộc 1 dài - mới được 25 ngày tuổi, đã ăn được cơm nhão. Nhưng vẫn còn rất nhỏ, chưa thể di chuyển đi đâu được. hihihihi

KimCuong

Active Member
KC rất vui khi biết được cả 4 nhóc này sau này sẽ thuộc sở hữu của các anh em Vietpet. Bằng chứng là vợ chồng chủ nhà đã được anh Liên Sapa đặt gạch cả đàn trước đó ít hôm. Các anh em cảm ơn anh Liên nhé! Hihihihi...

Đây là hình ảnh của mẹ bọn nhóc. Điều đặc biệt là cả bố và mẹ bọn nhóc này đều là chó H'Mông cộc đuôi.

KimCuong

Active Member
Đây là thằng bố bọn nhóc, cực dữ dằn. Nhìn bản mặt cực khó chịu. Thế nên cả bọn đều có nét mặt đó giống bố. Hihi

KimCuong

Active Member
Còn đây hình như là ông bác của bọn nhóc cũng cộc đuôi, ngạo nghễ nằm ngoài vỉa hè trước nhà sưởi nắng. Hehehehe

TaiVenh

Active Member
Lại có dịp trở lại Sapa nhân 1 chuyến đi công tác, tranh thủ thời gian lên thăm các anh em Vietpet Sapa. KC được anh em trên đó đón tiếp thật nồng hậu.

Lại được ngồi uống chén rượu ngô, ăn phở Hà Nội. Rồi cùng các anh leo lên các bản làng đi tìm dòng chó H'Mông đuôi cộc.

Cảm ơn anh Thuý, anh Sơn, anh Tùng, anh Liên và em Thành Sapa. Mỗi chuyến đi là một lần để nhớ, hẹn gặp lại anh em sau Tết Nguyên Đán trong chuyến đi của các anh em Hà Nội lên Sapa thăm anh em nhé!

[imgc="Rượu ngô, phở Hà Nội và cafe Trung Nguyên cùng anh Thuý, anh Tùng, anh Sơn và anh Đức."]http://i293.photobucket.com/albums/mm64/KimCuongHN/IMG_5088-1.jpg[/imgc]
Nhìn thấy các đại ca Sapa mà em lại thấy nhớ thắng cố và lẩu rau Sapa quá. Hẹn các bác sau Tết nhé.:beer:beer:beer

KimCuong

Active Member
Tiếp tục cách đó vài nhà dân, KC và anh em gặp được mấy nhóc cộc đuôi này. Mỗi nhóc lại 1 màu lông khác nhau, không khéo KC phải đề nghị bổ sung thêm màu lông của dòng chó H'Mông cộc đuôi sau chuyến đi này. Hihihihi

KimCuong

Active Member
Lên đường đi sâu vào bản Tả Phìn, KC có chụp được chút ảnh sinh hoạt tập thể của cộng đồng người dân nơi đây.

Khi thấy có người lạ nhưng mọi người vẫn bình thản như không ảnh hưởng gì, cũng có lẽ do nơi đây đã quá quen với các hoạt động tại một vùng đất nổi tiếng về du lịch của đất nước Việt Nam.

Duy chỉ có tên này lạ lẫm nhìn tôi! Kekekekekekekeke....