• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Tại sao ?

nhanhuynh2490

Anh em cho mình hỏi tí về kinh nghiệm nuôi bồ câu. Mình là sinh viên mới tập chơi. Có người quen cho 2 cặp bồ câu : 1 cặp pháp ( 2 con trắng ) + 1 cặp gà ( 1 nâu cafe sữa 1 đen ) lúc mới đem về để nhà nội mình. Con đen bị xổng chuồng nhưng không bay đi mất. Quanh quẩn trên mái nhà rồi chút nó đậu xuống trên lồng. Mình bắt đem bỏ vào chuồng. Mới đây mình đem về nhà được 1 ngày thì con cafe sữa xổng mà không thấy bay về. Mình còn lại 3 con ( 2 pháp trắng + 1 gà đen ). Mình có tập cho chim nghe tiếng còi là cho ăn. Khi mình thổi còi là chim chạy lại chỗ máng ăn. Sáng nay, cách ngày chim xổng là 4 ngày rồi. Mình thích nhìn chim bay trên bầu trời nên mở cửa chuồng cho nó bay đi chơi. Cặp pháp trắng bay đi còn con gà đen thì cứ nằm trong chuồng không chịu bay ra. Trưa mình có thổi còi thì không thấy cặp pháp bay về. Còn gà đen thì nghe tiếng còi là chạy đến máng ăn liền. Vậy cho mình hỏi chim của mình có bay về không ? hay thế nào. anh em chia sẽ tí kinh nghiệm với @@ . thank trước

meoconyeudau

Nếu nuôi thả thì bác phải nuôi non lên còn nếu đôi chim của bác mà đã già rồi thì dễ bay luôn lắm

Ilovepigeon

Member
Anh em cho mình hỏi tí về kinh nghiệm nuôi bồ câu. Mình là sinh viên mới tập chơi. Có người quen cho 2 cặp bồ câu : 1 cặp pháp ( 2 con trắng ) + 1 cặp gà ( 1 nâu cafe sữa 1 đen ) lúc mới đem về để nhà nội mình. Con đen bị xổng chuồng nhưng không bay đi mất. Quanh quẩn trên mái nhà rồi chút nó đậu xuống trên lồng. Mình bắt đem bỏ vào chuồng. Mới đây mình đem về nhà được 1 ngày thì con cafe sữa xổng mà không thấy bay về. Mình còn lại 3 con ( 2 pháp trắng + 1 gà đen ). Mình có tập cho chim nghe tiếng còi là cho ăn. Khi mình thổi còi là chim chạy lại chỗ máng ăn. Sáng nay, cách ngày chim xổng là 4 ngày rồi. Mình thích nhìn chim bay trên bầu trời nên mở cửa chuồng cho nó bay đi chơi. Cặp pháp trắng bay đi còn con gà đen thì cứ nằm trong chuồng không chịu bay ra. Trưa mình có thổi còi thì không thấy cặp pháp bay về. Còn gà đen thì nghe tiếng còi là chạy đến máng ăn liền. Vậy cho mình hỏi chim của mình có bay về không ? hay thế nào. anh em chia sẽ tí kinh nghiệm với @@ . thank trước
Anh ơi theo em là anh nên nhốt chong chuồng ô không thả trong vòng 2 tuần (bọn pháp dễ quen nhà lắm) rồi thả ra nhưng buộc cánh, bao giờ chim nó quen sân nhà rồi thì mình tháo dây buộc cánh ra, chim của anh một khi quen nhà rồi đi đầu thì tối nó cũng về chuồng :D :D, chúc anh nuôi tốt

Ilovepigeon

Member
Nếu nuôi thả thì bác phải nuôi non lên còn nếu đôi chim của bác mà đã già rồi thì dễ bay luôn lắm
Đấy là chi mđua thôi anh chứ chim pháp già rồi về dốt nó vẫn ở nhà mà không cần cắt cánh luôn

nhanhuynh2490

thank anh em đã quan tâm. hôm kia xem mấy chỗ nuôi bồ câu gần nhà thì thấy 2 em pháp đã bị bẫy. mà ổng nói là mới trao đổi nên ko có cớ đễ xin hay chuộc lại. T_T. ăn ở khốn quá đi. cùng là người nuôi bồ câu :((

ManhThaMa

Member
:))Nge bác Nay Nói kái Zụ thổi Koy`...
Nge mắc cuơi` mai fải mua kái koy` thổi tập cho chim Mới đc
8->

nhanhuynh2490

:))Nge bác Nay Nói kái Zụ thổi Koy`...
Nge mắc cuơi` mai fải mua kái koy` thổi tập cho chim Mới đc
8->
Bác khong biet vu này à. tùy mỗi người tập cho chim ăn khi nghe tiếng động như thế nào. bác ko nuôi thả bao giờ à ? @@