• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Tại sao "Tây" quí chó một cách "điên khùng"?

amifidele

Member
Có nhiều lý do để dân Tây yêu chó một cách thái quá, nhưng có lẽ lý do sâu xa, mang tính "lịch sử", là những người "bạn tốt nhất của con người" này đã giúp ích rất nhiều cho họ trong những giai đoạn khó khăn nhất: chiến đấu bảo vệ tổ quốc.

Những hình ảnh về các đội quân khuyển luôn có một vị trí không kém phần trang trọng trong các bảo tàng chiến tranh thế giới, sách lịch sử chiến tranh thế giới...để lớp người sau không quên công lao không nhỏ của đội quân này.

Xin trích dẫn một số tranh, ảnh của các chú chó "Hồng Thập Tự" trong Chiến tranh Thế giới lần thứ I (1914-1919):

Chó "Hồng Thập Tự" (Red Cross Dog) phát hiện các chiến sĩ bị thương và sủa báo cấp cứu

amifidele

Member
Giao liên, cán thương, kéo pháo, tải đạn...

Chó giao liên

Chó cáng thương

Chó kéo pháo

Chó tải đạn

amifidele

Member

Chó kéo xe cứu thương trên núi / Bửa ăn của chúng tại doanh trại trên núi

Chuẩn bị xung trận

Đi lấy thực phẩm trong làng

Doanh trại của quân khuyển ở tuyến sau

(sưu tầm trên internet)

Thử hỏi làm sao "Tây" lại có thể không yêu quí chó hết lòng hết dạ cơ chứ?

thancau

Member
không biết ở VN mình hồi chiến tranh có chó như thế này không các bác nhỉ?????????????????

ly-giang

Chuyên gia Bulldog
Wow! Cảm ơn Chị Ami rất nhiều về những tư liệu hình ảnh mang tính chất lịch sử này.

Thân,

amifidele

Member
Cảm ơn Chị rất nhiều, chị s/t thêm hình đi rất ý nghĩa...:-bd....
Xin thêm vào topic này một bức ảnh cuối mà mình rất thích. Đó là ảnh một chú chó của người dân Pháp đứng trên đống đổ nát (chắc là nhà của chủ nó, và chắc là chủ nó đã chết) và sủa bọn người xa lạ (lính Đức) đang xâm chiếm mảnh đất thân yêu của nó.

Có người nói chó làm gì có óc thông minh, nó chỉ là một con vật có những phản xạ có điều kiện. Có thể là như vậy, nhưng tình cảm thì chó có nhiều nhiều lắm. Mình thấy như vậy.

Ảnh sưu tầm trong greatwardifferent

BeMiu

Member
Cảm ơn chị , Nhiều tư liệu có ý nghĩa.
Chú chó mãi là người bạn đang tin cậy của chúng ta :)

amifidele

Member
Cảm ơn sự quan tâm của mọi người

Thấy chủ đề của topic được khá nhiều bạn quan tâm và đồng cảm, mình vô cùng xúc động và xin cảm ơn mọi người và ...xin thêm một ảnh trong loạt ảnh về quân khuyển trong Chiến tranh Thế giới thứ I.

Chó tận tụy với con người nên con người cũng hết lòng với chó.
(Một anh lính Canada dành chút nước ít ỏi nơi trú quân để tắm cho chú chó đồng đội của mình)

Nhìn những hình ảnh này làm mình càng thấy yêu thưong loài chó hơn,đúng là loài chó luôn là người bạn trung thành của con người