• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Tại sao chỉ có bồ câu Thái đua là đua được?

ntbocau

Tại sao bồ câu Bi lại không thấy ai đem đi đua? Những bồ câu khác nữa? Tại sao lại chỉ có bồ câu Thái đua là đua được, mặc dù về vóc dáng, trí thong minh không hề thua kém, mình mong ai rành bồ câu đua nói rõ hơn về bồ câu Bi cho mình và những bạn newbie được biết không?

udisara

Member
Tại sao bồ câu Bi lại không thấy ai đem đi đua? Những bồ câu khác nữa? Tại sao lại chỉ có bồ câu Thái đua là đua được, mặc dù về vóc dáng, trí thong minh không hề thua kém, mình mong ai rành bồ câu đua nói rõ hơn về bồ câu Bi cho mình và những bạn newbie được biết không?
Cái này gọi là quá trình chọn lọc bạn ạ. Từ xa xưa người ta đã biết chọn ra những con bồ cầu nào dai sức, xác định phương hướng tốt để huấn luyện làm bồ câu đưa thư, qua quá trình lai tạo ghép giống và chọn lọc đến ngày nay ra dc cái giống gọi là bồ câu đua.

Tất nhiên là những con bồ câu khác cũng bay tốt nhưng ít ai bỏ thời gian ra cho nó tập huấn hay lai tạo hay ghép cặp để tạo ra một giống bồ câu đua từ những giống bồ câu khác.

Nếu bạn có thời gian + tiền bạc + đam mê tại sao bạn 0 thử huấn luyện bồ câu bi hay một loại bồ câu khác thành bồ câu đua xem sao? Hãy cho nó đi tập huấn thử xem sao, tăng dần khoảng cách và xem nó bay xa dc cách căn cứ bạn bao nhiêu km? Nếu cảm thấy ok bạn có thể cho nó tham dự giải để khẳng định mình.

Mình không có chim để thử huấn luyện hay ghép nên chưa thử thôi chứ có điều kiện mình cũng sẽ thử cho biết.

Chúc bạn thành công.

ntbocau

Cám ơn Udisara đã chia sẽ, tạm thời lấy bồ câu Bi để làm so sánh. Dai sức thì mình thấy cũng chưa chắc vì có lẽ lâu nay bồ câu Bi mắc tiền nên người ta hay nuôi nhốt, không có điều kiện kiểm nghiệm, xác định phương hướng thì bồ câu bi lâu nay được tiếng là khôn. Thời gian và tiền bạc có lẽ cũng không là vấn đề lắm nếu mình có đam mê, vấn đề là mình nghĩ phải có ai đó đã test thử rồi, do đó thay vì vì mình tốn công sức mà chắc chắn không đem lại kết quả thì vẫn tốt hơn là mò mẫm. Vẫn hy vọng là có pro nào đó cho vài kinh nghiệm về điều này vì mình thích nuôi bồ câu đua lắm nhưng lại đặc biệt thích ngoại hình bồ câu bi.

udisara

Member
Cám ơn Udisara đã chia sẽ, tạm thời lấy bồ câu Bi để làm so sánh. Dai sức thì mình thấy cũng chưa chắc vì có lẽ lâu nay bồ câu Bi mắc tiền nên người ta hay nuôi nhốt, không có điều kiện kiểm nghiệm, xác định phương hướng thì bồ câu bi lâu nay được tiếng là khôn. Thời gian và tiền bạc có lẽ cũng không là vấn đề lắm nếu mình có đam mê, vấn đề là mình nghĩ phải có ai đó đã test thử rồi, do đó thay vì vì mình tốn công sức mà chắc chắn không đem lại kết quả thì vẫn tốt hơn là mò mẫm. Vẫn hy vọng là có pro nào đó cho vài kinh nghiệm về điều này vì mình thích nuôi bồ câu đua lắm nhưng lại đặc biệt thích ngoại hình bồ câu bi.
Mình cũng thích nuôi bồ câu đua nhưng mình chỉ thích loại chim trắng mũi to -> Nhưng dân đua chuyên nghiệp họ bảo là chim trắng đua kém vì bắt nắng và nhanh xuống sức... trong lịch sử chim đua VN chưa ai mang chim trắng đi đua cả, đa số chim đua trắng chỉ dùng để ấp vú...

Tuy vậy mình nuôi đem thả chơi nhìn cho đẹp thôi và cũng 0 tham gia giải đua gì nên mình chỉ cần ngoại hình ok và có dòng máu đua là dc, vấn đề còn lại là do mình huấn luyện thôi :D

Nếu bạn thực sự thích giống bi thì cứ đầu tư con giống rồi huấn luyện và tự mình rút ra kinh nghiệm so sánh với bồ câu đua khác xem.

ntbocau

Nếu thật sự chưa có ai thử, mình sẽ thử xem sao. Mình có mua một cặp bi, cặp này khá là khó chịu, nó đẻ trứng rồi mà suốt ngày cứ cắn nhau ầm ầm, lúc thì lại thương yêu nhau, rồi lại sau đó cắn nhau vì tranh nhau ấp, nó đạp vỡ hết 1 trứng đầu tiên nên mình đem trứng sau qua cho cặp pháp lai ấp, đem 1 trứng của cặp pháp qua cho nó ấp, nó lại đạp vỡ nốt, giờ đẻ lại cặp trứng mới đã ấp nỡ rồi mà vẫn cứ đánh nhau vì tranh nhau ấp tranh nhau cho con ăn, đến mệt vì lo lắng cho cặp bi này. Riêng con bi con đem qua cặp pháp ấp thì đến nay được 1 tháng rồi, nó với con pháp con còn lại là 1 cặp được cặp pháp nuôi nên rất mau lớn, cặp pháp này lai bông nên nhìn con nó cũng rất đẹp dáng lại thon gọn lanh lẹ không biết sau này bay ra sao hihi. Mình sẽ cố gắng huấn luyện cặp bi + pháp này xem như thế nào. Vẫn hy vọng có pro nào vào xem và tư vấn và cho lời khuyên hợp lý để mình không tốn công vô ích hihi.

ntbocau

À nhắc mới nhớ là đúng là hồi xưa cũng không thấy ai đem bồ câu trắng đi đua, nhưng mà hồi nhỏ mình cũng có nuôi vài cặp và ở xóm người Hoa, 1 người bạn người hoa của mình có nuôi vài cặp mà người hoa gọi là Pá Pao tức là bông hay còn gọi là là kỳ lân, 1 cặp trắng đuôi đen người Hoa gọi là Bạc hắc mỵ, đem 2 cặp đó đi vũng tàu thả no bay cũng ác chiến lắm, sáng đem đi thả trưa tụi mình về đến nhà là đã thấy nó ở nhà rồi. Vừa rồi mới nuôi lại đi hỏi thăm mình toàn nói mấy cái tên hồi xưa nhớ mang máng mà người ta nhìn mình mắc cười, hồi xưa chạp thì giờ la bi, gì-xi-tỉm = xi tỉm, búi -loẻn-canh (hình như vậy) = xám 2 gạch, pá-pao = kỳ lân, bạc-hắc-mỵ = hỏa tiển, socola = pho, đen thì gọi là cái gì hắc lâu qua quên rồi hihi....

trantantai

Active Member
Nếu thật sự chưa có ai thử, mình sẽ thử xem sao. Mình có mua một cặp bi, cặp này khá là khó chịu, nó đẻ trứng rồi mà suốt ngày cứ cắn nhau ầm ầm, lúc thì lại thương yêu nhau, rồi lại sau đó cắn nhau vì tranh nhau ấp, nó đạp vỡ hết 1 trứng đầu tiên nên mình đem trứng sau qua cho cặp pháp lai ấp, đem 1 trứng của cặp pháp qua cho nó ấp, nó lại đạp vỡ nốt, giờ đẻ lại cặp trứng mới đã ấp nỡ rồi mà vẫn cứ đánh nhau vì tranh nhau ấp tranh nhau cho con ăn, đến mệt vì lo lắng cho cặp bi này. Riêng con bi con đem qua cặp pháp ấp thì đến nay được 1 tháng rồi, nó với con pháp con còn lại là 1 cặp được cặp pháp nuôi nên rất mau lớn, cặp pháp này lai bông nên nhìn con nó cũng rất đẹp dáng lại thon gọn lanh lẹ không biết sau này bay ra sao hihi. Mình sẽ cố gắng huấn luyện cặp bi + pháp này xem như thế nào. Vẫn hy vọng có pro nào vào xem và tư vấn và cho lời khuyên hợp lý để mình không tốn công vô ích hihi.

Chắc bạn mới nuôi nên nói vậy, trên diễn đàn đã có nhiều người nuôi bi thả rồi đấy, điển hình là anh Hoàng Dương. Khi ấy nó bay cũng tốt lắm nhưng chỉ đi loanh quanh khu vực đó và theo đàn chứ cũng chẳng đi xa. Mình cũng thả thử 1 cặp thì mất ngay trong những tuần đầu tiên được tung cánh. Mình nghiệm ra như vầy có thể nó không dai sức để bay kịp với những con thái và cũng không đủ khả năng định hướng để về nhà. Tóm lại chỉ có đại gia mới nuôi bi để " đua" . Hy vọng bi của bạn không bay mất.

bocauthai

Member
Để bay thì đa số bồ câu đều bay được, nhưng để đua thì chỉ vài giống thích hợp thôi. Mình nghĩ Bi ko thích hợp để bay vì tập tính, đặc điểm của chúng hoàn toàn khác một con chim Thái.
Lúc trước có nuôi mấy con Bi thả chơi nhưng chỉ thêm thất vọng thôi, chúng đi được 1 vòng nhỏ rồi bay về nhà đứng gù chơi. Nên việc cố gắng mang chim Bi huấn luyện để đua cũng giống như ép một chú chó Bắc Kinh chạy đưa đường trường vậy :), có thể cũng tốt nhưng có những loài khác sẵn đã tốt hơn sao mình lại ko chọn.

ngulongbatbien

Chào các bạn !
Mình rất thích nuôi bồ câu đua, mình khởi đầu bằng những chú chim trắng (Thái có, Đài loan có, VN có luôn...) nhưng vì kinh nghiệm, hoặc giống,... nên chim mình đàn hơn 10 con nay chỉ còn tuyển lại 04 con dợt tới Cam ranh là thôi, còn lại là quá trình dợt mất hết.
Bên Thái lan, Mỹ, Châu Âu có c/c lai tạo giống trắng bay và có nhiều giải cao đó các bạn.
Hiện nay trên thế giới và ngay cả VN cũng rất nhiều giống đua, thể loại, quốc gia.... khác nhau không chỉ có Thái Lan đâu bạn, các giống Bỉ, Hà Lan, Anh, Mỹ, Đài loan, China, Thái lan,...đều được các ae yêu thích bộ môn bồ câu đua nhập trược tiếp về hoặc thông qua đấu giá quốc tế (PiPA, KIPA,...) đó bạn.