• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Tư vấn về cách chăm Alaska nhỏ !

BaChumHp

Cún nhà mình mới được có hơn 50 ngày tuổi mình cũng bắt em về được 3 hôm. 2 hôm đầu tiên mới về nhà mình cho em ăn ngày 2 bữa cơm trộn thịt băm xay nhuyễn nước ninh xương ống + hạt ngâm nước. Chiều mình cho cún ăn thêm đường Gluco + 3 viên B1. Tối mình cho ăn lặp lại như bữa sáng. Đến ngày thứ 3 thì mình cho em ăn ngày 3 bữa mỗi bữa 1/2 chén cơm nhỏ trộn nước hầm và thịt xay nhỏ & bữa nào cũng trộn kèm hạt ngâm nước. Mình có xem qua có một số bạn cho cún ăn hạt riêng ngâm với sữa. Cún nhà mình nhỏ thế liệu có dùng đc không? Vì cún mới về nên hơi gầy mình muốn tẩm bổ nhanh cho cún cho hắn mau lớn. Bạn nào từng nuôi quen Alas nhỏ rồi có thể cho mình tham khảo thực đơn cũ của bạn trước cho cún nhé...
Mình cũng muốn hỏi thêm là Alas bao lâu thì mới có thể tắm được. Ngày nào mình cũng xịt thơm chống ve rận cho cún hoặc thoa phấn rôm nhưng ko ăn thua lắm... :)
Ai biết tư vấn mình nhé. Thank

@

theo mình thì bạn bổ sung thêm cả rau củ quả cho e ý nữa + thêm tí canxi. Còn về vấn đề tắm thì bác lưu ý 1 tí là ok mà. Nếu cún mới bắt về thì chưa nên tắm, để e nó về nhà khoảng 10 ngày là ok, nhiệt độ khoảng> 30 độ mới đc tắm, nên tắm cho e nó vào buổi trưa nắng dáo. tắm xong nhớ lau thật kĩ, sấy thật khô, giữ ấm 15-20' rồi thả ra tắm nắng là ok.

BaChumHp

Cún nhà mình đã 55 ngày tuổi rồi mà tai vẫn còn cụp lắm chưa dựng lên được. Ai biết cho mình hỏi t/c Alas bao thông thường bao lâu thì tai mới dựng được (?)

Đây là h/a mới nhất về e nó :

hackiquan

Member
Em thấy có bác bảo vấn đề tai dựng thì bác cho ăn trứng chim cút gì gì đó em cũng không rõ lắm . Còn cơm thì bác có thể nấu cháo với bột ngô cho cún ăn vì ngô có khá nhiều chất ạ

BaChumHp

Cún của mình ăn cơm rồi mình bỏ cháo từ khi cún hơn 40 ngày tuổi rồi! Mấy hôm nay phân cún mình đi hơi lỏng có bác nào biết cách khắc phục ko nhỷ ?

hackiquan

Member
Cún của mình ăn cơm rồi mình bỏ cháo từ khi cún hơn 40 ngày tuổi rồi! Mấy hôm nay phân cún mình đi hơi lỏng có bác nào biết cách khắc phục ko nhỷ ?
Ăn cơm thì no lâu nhưng cún con tốt nhất vẫn nên cho ăn chút cháo vì sẽ dễ hấp thụ hơn bạn ạ . Còn đi lỏng bác có thể cho uống men tiêu hóa của trẻ con lúc cún đói hoặc đi tiêm nhưng cũng tùy từng cún thôi bạn ạ cún nhà mình cơ địa nó thế nên lúc nào nó cũng hơi nhã nhã chữa không được nhưng cái quan trọng là cún vẫn lớn 4kg/tháng là ok rồi

haiyen8y

chả bù cho Zin nhà mềnh, suốt ngày đòi ăn, mua của bọn Tàu khựa, mềnh mới nuôi dc 2 tuần rùi, trộm vía em nó vẫn khỏe mạnh, mua về mí bit là pet từ bọn Tàu khựa rất dễ die :-ss, suốt ngày lo nơm nớp, hix!

hackiquan

Member
chả bù cho Zin nhà mềnh, suốt ngày đòi ăn, mua của bọn Tàu khựa, mềnh mới nuôi dc 2 tuần rùi, trộm vía em nó vẫn khỏe mạnh, mua về mí bit là pet từ bọn Tàu khựa rất dễ die :-ss, suốt ngày lo nơm nớp, hix!
Nên chú ý đấy bác ạ tiêm phòng đầy đủ đi nhé . Cũng ức chế lắm bác ạ nói chung là mua được cún đẻ ở VN là tốt nhất . Cún em cũng tàu chăm mệt mỏi phết đấy ạ

forkgvn

Member
Em cũng thế ... thiếu kinh nghiệm + chả biết gì nên mua phải cún tàu .... mua xong hôm sau bạn nói mới biết .... Hôm mới về nhà 2 bé vẫn còn chạy nhảy .. mà hôm sau lăn đùng ra ôm .... em lo qua cho đi bác sĩ thức mấy đêm liền .... đến hôm nay 2 bé khỏe rồi .......... hix mỗi tội 2 bé phá quá .... đi vệ sinh lung tung ..... cắn nát mấy cái thùng ct đựng đồ của em = =