• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Tìm lỗi ở chó PQ..

gnoulal

Member
Nhân đây xin đóng góp một ý kiến, về khung xương của chó.
Theo quan sát của mình, thấy những con có khung xương vuông, thận chí hơi đứng, thường thích những hoạt động theo phương đứng và chúng khá thoải mái trong những hoạt động kiểu này(hơn những con khung hơi CN - dù tương đồng về thể trạng), chẳng hạn như chồm lên, đu hai chân vào 1 điểm tựa trên cao, nhảy cao nhẹ nhàng và lấy đà ít hơn, mỗi khi cất mình lên thường đứng được khá lâu trước khi hạ xuống. còn những con khung hơi chữ nhật thường ưu thế hơn trong các hoạt động như chạy sải, rượt đuổi.
tầt nhiên là hai loại đều có những hoạt động này. sự khác biệt rất khó thấy và chỉ có thể nhận ra khi so sánh trực tiếp trong thời gian dài quan sát
Điều này chắc không cần hình ảnh minh họa. Các bạn nuôi nhiều PQ hoặc nhiều loại chó có thể hình khác nhau kiểm chứng lại giùm
Theo mình thì chó có khung vuông hoạt động phong phú và khéo léo hơn. Còn thế nào là ưu điểm nhờ ae góp í tiếp nha

Theo tớ đây là một bức "ký họa bút sắt". Ở thời kỳ đó nhiếp ảnh chưa phát triển. Đội ngũ các nhà nghiên cứu đi theo các đoàn quân chinh phục thường dùng phương pháp vẽ ký họa tả chân để ghi lại những gì mình thấy tại thuộc địa: từ hình dạng của một loài thực vật mới, côn trùng, phong tục tập quán, con người ... Bức vẽ "cụ" Xoài có thể là một bức như vậy.
Do bức vẽ mang tính tài liệu nên có thể tin tưởng được về độ chính xác so với nguyên bản.

catsamac

Member
Theo một số bạn đề xuất:

- Tạm thời lấy chuẩn là cụ Xoài là chuẩn cao nhất để chấm điểm thể hình. Từ đầu, chân, tai, mõm răng, đuôi, khung xương,.....

- Những đặc điểm chưa có thì lấy chuẩn từ các loại chó săn hoặc chó lao động tương tự. VD: răng 42 cái, hàm trên 22, hàm dưới 20 giống GSD mà CEN đã nêu.

"Hậu sinh khả úy" nhưng trước khi 'khả úy" thì cần phải được như cụ đã.

Một vấn đề ở bản cổ cụ Xoài tiện đây cũng nói luôn. Đó là sự khác biệt giữa vẽ tả chân và chụp ảnh.

+ Chụp ảnh chỉ ghi lại một thời khắc tức thời của con chó. Người chụp ảnh không cần hiểu về giải phẫu học.

+ Vẽ thì khác rất nhiều:

- Để hoàn thành bức vẽ rất lâu, trong khi con chó đâu có đứng yên. Do đó người họa sĩ phải quan sát rất nhiều để tổng hợp dáng vẻ của con chó rồi mới vẽ được. Có thể hiểu đây là một bức vẽ từ nhiều góc cạnh và tư thế của cụ Xoài.

- Người họa sỹ phải nghiên cứu nhiều về giải phẫu học. Các tư thế của con chó sẽ được thể hiện đúng về giải phẫu học và cơ học.

catsamac

Member
Bác thuyxd có nói về vấn đề chó ở vùng lạnh tai cụp có lẽ không chính xác lắm vì chó kéo xe ở vùng bắc cực tai vẫn đứng!

Mình nghĩ chó ở vùng biển hoặc nơi phải bơi lội nhiều có lẽ tai sẽ cụp hoặc có xu hướng cụp!

Thôi cứ lấy mẫu cụ Xoài ra làm chuẩn là tốt nhất. Nếu ai đồng ý xin bấm cảm ơn.

CENTIMET

Member
Lỗi ở tai

Cụp cả 2 tai:

Bên vễnh bên cụp

Qúa nhỏ ( so với hộp sọ, đầu, mặt..)

(Chưa có hình)

Quá To ( so với hộp sọ ,đầu, mặt..)

(chưa tìm được hình)

Tai tương đối tốt: khi chú ý toàn bộ tai đều hướng về phía trước..

Mong tiếp tục nhận ý kiến và đóng góp ...

thân ái

Centimet.

....

Thủydx

Member
Bác thuyxd có nói về vấn đề chó ở vùng lạnh tai cụp có lẽ không chính xác lắm vì chó kéo xe ở vùng bắc cực tai vẫn đứng!

Mình nghĩ chó ở vùng biển hoặc nơi phải bơi lội nhiều có lẽ tai sẽ cụp hoặc có xu hướng cụp!

Thôi cứ lấy mẫu cụ Xoài ra làm chuẩn là tốt nhất. Nếu ai đồng ý xin bấm cảm ơn.
Này, sao ông lại kéo tôi vào vụ này thế hả, đó là công nghiên cứu của bác Vũ, Nguyễn chứ:D
http://forum.vietpet.com/showthread.php?t=10501&page=6
Mà ông này có thiện cảm với tôi hay sao ấy nhỉ. Cứ có kết luận gì hay lại kéo mình vào, hehe..
Đang ngồi vểnh tai nghe anh em thảo luận, có dám phát biểu gì đâu, ông CSM đính chính dùm, không lại mang tiếng cướp công người khác mất, hehehe...

em_hat

Mình đọc bài tìm lỗi ở chó PQ trên diễn đàn và phát hiện thấy con chó PQ của mình như là bị bệnh rò da...Lo quá, sáng nay đem đi BS thì được chẩn bệnh là u tăng sinh..hiện chó vẫn bình thường, phải chờ có thêm triệu chứng khác thì BS mới cho Tét để quyết định có mổ hay ko?..Chó mình hình như đang cấn thai thì phải..thế mới rối chuyện...các bạn mách nước giúp mình nhé..Thánk

CENTIMET

Member
Mình đọc bài tìm lỗi ở chó PQ trên diễn đàn và phát hiện thấy con chó PQ của mình như là bị bệnh rò da...Lo quá, sáng nay đem đi BS thì được chẩn bệnh là u tăng sinh..hiện chó vẫn bình thường, phải chờ có thêm triệu chứng khác thì BS mới cho Tét để quyết định có mổ hay ko?..Chó mình hình như đang cấn thai thì phải..thế mới rối chuyện...các bạn mách nước giúp mình nhé..Thánk
hãy đi mổ sau khi sinh nở xong.. khoảng 3 tháng ( chó con 2 tháng rã bầy+1 tháng chó mẹ phục hồi sức khỏe)

Thân ái!

CENTIMET

Member
Màu sắc :

Hiện nay Chó PQ có nhiều màu đa dạng , theo quan điểm của người chơi lâu năm và thị trường đánh giá cao các màu : Vàng , Đen ( một màu) và Vện , thỉnh thoảng xuất hiện màu Xám (blue) , tuy nhiên hiện nay thị trường tràn ngập chó Thái có màu Xám nhiều , nên giới chuyên môn không mặn mà màu Xám (blue) nữa , tuy nhiên đây cũng là một màu quí của chó PQ

2loại cấu tạo lông ảnh hưởng đến biên độ đậm nhạt , độ bóng của màu sắc

Loại bóng mượt kì lạ :

Loại này ít thấy trên chó ở Đảo PQ, tuy nhiên thỉnh thoảng vẫn xuất hiện ..

Với cấu tạo đặc biệt nhờ một Gien riêng biệt , có thể trong 1 bầy anh em , chỉ có 1 con đột biến thành dạng này , tuy nhiên vì đột biến gien nên có thể nói loại lông này có khả năng di truyền sang thế hệ con cháu..

Vì Ưu điểm làm cho chó có vẻ bắt mắt nên được người Thái đeo đuổi và phát triển thành Loại Lông nhung như chúng ta vẫn thấy cách đây vài năm trước...

Loại lông bình thường như chó cỏ

Loại này chiến đa số ở chó Vn , có vẻ phù hợp với mô tả cổ ở sách Races de chiens.

Các màu căn bản:

Đen: Có thể nói chó ở Vn , đặc biệt chó PQ rất nhiều con có màu đen , hầu hết chó này đều có màu đen tuyền ( chó mực )

Vàng: màu vàng có biên độ từ vàng nhạt đến vàng chanh . và từ vàng chanh đến đỏ xậm

Màu vàng có mỏm đen+mí mắt đen+ môi đen+móng đen+ da đen + tinh hoàn đen ( với chó đực) được cho là TỐT.

Vện: Vện là sự hòa trộn giử các màu chính Vàng, trắng , đen ...

Theo các chuyên gia họ cho rằng : Màu vện là màu đặc biệt dùng làm giống để lai tao các màu khác dể dàng nhất ( tạo ra đen hay vàng) ..Một vài giống chó màu vện được đánh giá cao nhất trong nhóm màu còn lại.

Xám: khi nhỏ có màu tương tự như màu xanh , khi lớn chuyển dần sang xám chì..( hiện này màu này rất hiếm đi kèm với màu xám là mủi màu nâu hoặc đỏ , móng trắng ,mí mắt cũng nhạt dần..)

Các sai biệt về màu sắc như trên sẽ được xem là lỗi : Sự bố trí các màu lạ trái nền màu chính ở các nơi như của chó : ngực , chân , lườn.... hoặc vá trên mình ....Gien chưa ổn định ( có thể là do lai tạp)

trường hợp :black and tan có thể được phát triển ở tương lai , thời điểm hiện nay màu này được cho là lỗi

Chân trắng

Ngực trắng

Lườn, bụng có màu khác với màu nền

..trong thời điểm này : Việc sử dụng con có các màu như trên ( màu lỗi) vẫn được chấp nhận tuy nhiên thời gian cải tạo để trở thành 1 màu ( màu chuẫn) là việc đòi hỏi rất nhiều thơi gian và tiền của...người nhìn xa ít khi dùng màu lỗi ở trên gây giống.

Mời ACE tiếp tục góp ý và xây dựng..

Centimet!

huyengaxl

Member
Công nhận anh CENT có nhiều bài đọc thấy đã thật,chắc tốn nhiều thời gian nghiên cứu lắm phải không?,cảm ơn những đóng góp quí báo của anh và những người tâm huyết như anh

catsamac

Member
Đồng ý cơ bản với CEN việc quy định màu. Nhưng có lẽ ta nên thống nhất như thế này thì dễ hơn:

Màu được quy ước chuẩn đẹp mang tính đặc trưng:

- Đen tuyền.

- Vàng đậm: màu hổ phách đậm. Khi chó còn nhỏ sẽ đúng là màu hổ phách đẹp

- Vện: Lông nền vàng trên có các vạch đen.

Các màu khác có thể coi là chưa được đẹp tuỳ theo mức độ gần với các màu được coi là chuẩn đẹp. Không nên gọi là lỗi. Giống như khi gặp phụ nữ thì đừng bao giờ chê người ta xấu cả - chỉ nói là bạn trang điểm chưa hợp lý lắm:)

Riêng màu vàng gần chuyển sang nâu đỏ. Màu này xuất hiện từ khi chó Thái bắt đầu tràn sang VN. Hiện tại các con chó đẹp được chụp ảnh lưu giữ ở trại CỘi nguồn cũng không có màu này. Trong dân nuôi phổ biến cũng chưa thấy. Vấn đề này chắc cần ý kiến thêm!

(các bác để ý con chó Thái Lan này không phải lông nhung đâu nha)

Màu xám nòng súng : khá hiếm - có thể do việc phối giống hỗn hợp nhiều màu nên xuất hiện màu này. Do mức độ không phổ biến nên cũng không coi là màu đặc trưng. Nếu các bác nào học pha màu để vẽ rồi thì chắc sẽ biết màu này khi pha màu lung tung sẽ rất dễ tạo ra.

Kuppi

Active Member
Đồng ý cớ bản với CEN việc quy định màu. Nhưng có lẽ ta nên thống nhất như thế này thì dễ hơn:

Màu được quy ước chuẩn đẹp mang tính đặc trưng:

- Đen tuyền.

- Vàng đậm: màu hổ phách đậm

- Vện: Lông nền vàng trên có các vạch đen.

Các màu khác có thể coi là chưa được đẹp tuỳ theo mức độ gần với các màu được coi là chuẩn đẹp. Không nên gọi là lỗi

Riêng màu vàng gần chuyển sang nâu đỏ. Màu này xuất hiện từ khi chó Thái bắt đầu tràn sang VN. Hiện tại các con chó đẹp được chụp ảnh lưu giữ ở trại CỘi nguồn cũng không có màu này. Trong dân nuôi phổ biến cũng chưa thấy. Vấn đề này chắc cần ý kiến thêm!

Màu xám nòng súng : khá hiếm - có thể do việc phối giống hỗn hợp nhiều màu nên xuất hiện màu này. Do mức độ không phổ biến nên cũng không coi là màu đặc trưng.
Cho em hỏi xen vào tí! Thế còn màu trắng thì sao ạh? Thấy bác truongduykhoa có em phú quốc baby màu trắng sinh được gần 2 tháng tuổi ?

@truongduykhoa: bạn update hình cún con nhà mình cho cả nhà xem tình hình em nó nhe!

gnoulal

Member
topic này khá hay nhưng khó thấy quá. xin đề nghị MOD chuyển bài này về các mục như"bài chú ý" hoặc "tiêu chuẩn chó PQ" cho những người mới tham gia tìm đươc dễ dàng, không biết vậy có được không?

TKNandVTNH

theo chú cen mô tả luc nãy con vẫn chưa nhìn ra được vai xiên là sao vậy chú,chú chỉ cho con rõ hơn một chút dc k.đa tạ chú lắm lắm

chiennk

Member
Ủa không ai tranh luận nữa à??? Mình rất thích top pic này. Anh Centimet em rất thích nhưng hiểu biết của anh hi vọng anh tiếp tục tìm ra nhưng lỗi và Làm cho chó Phú Quốc đi lên tầm cao mới.

hoangbinh1410

Nhưng chó Thái và chó phú quốc quá giống nhau. Làm sao để phân biệt chúng !? Xin chỉ cách chi tiết để phân biệt. Giúp mọi người không để lai chó phú quốc với chó thái.

huybinhxp

Member
Chó Thái rất đẹp phải nói là anh em nào nuôi PQ rồi 1 thời gian nếu thấy chó Thái sẻ kết ngay vì tướng to con , màu lông đẹp, xoáy chuẩn ... tuy nhiên tùy mỗi người sau khi nuôi 1 thời gian người ta vẫn thấy thích chó PQ hơn là chó xoáy Thái !
Bác Cent khá rành về loài chó xoáy thái này thì xin chỉ ra vài điểm khác biệt cho anh em biết thêm nhé ?

thưa Bác CENTIMET , bây giờ cũng có nhiều chủ muốn mấy nhóc Phú Quốc con có giá mà không ngại ngùng gì cho lai với chó Thái, nhưng làm sao Bác có thể khẳng định được Phú Quốc 100%, trong khi chó cha và chó mẹ đều xoáy 100%, ra 1 bầy thế nào cũng có đứa không xoáy, thế là bị phán là chó lai, vậy mới tức đó

CENTIMET

Member
thưa Bác CENTIMET , bây giờ cũng có nhiều chủ muốn mấy nhóc Phú Quốc con có giá mà không ngại ngùng gì cho lai với chó Thái, nhưng làm sao Bác có thể khẳng định được Phú Quốc 100%, trong khi chó cha và chó mẹ đều xoáy 100%, ra 1 bầy thế nào cũng có đứa không xoáy, thế là bị phán là chó lai, vậy mới tức đó

em không hiểu bác nói đến vấn đề gì ? nên không biết trả lời ra sao ...có lạc đề mong bác thông cảm

hiện tượng chó cha chó mẹ đẻ con không giống mình thì khoa học có thuật ngữ : không thuần chủng!

Chó PQ thì không thuần chủng là đương nhiên mà bác .

Sau khi gia nhập FCI , người nuôi chó sẻ chọn những cặp chó có dáng tương đối chuẩn đã thắng giải DOG SHOW thi lần này ( 5 ,6 tháng 12/09) đê nhân giống hình thành thế hệ chó thuần chủng đầu tiên ở VN được công nhận bởi hiệp hội chó giống thế giới.

kính mời ace là fan của chó PQ lừng danh , hãy đăng kí tham dự cuộc thi có sự góp mặt của các giám khảo và giám sát quốc tế .

người chiến thắng lần này có thể sẻ được vinh danh và đi vào lịch sử ở những trang báo cáo của hiệp hội chó giống thế giới tại Bỉ Quốc.

thân ái
Centimet

khác biệt lớn nhất của chó PQ việt nam và xoáy thái là tính cách chứ nhìn vào hình dạng của 2 con thì em đố bác nào phân biệtt được.trừ khi đoán mò.
nói chung vấn đề này khó giải thích lắm,bạn lên đảo kiếm một em PQ rồi sang thía lan mua 1 em xoáy thái về nuôi , rồi rút ra cảm nhận.