• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Tìm chủ cho mèo con Chii

Toriko_Chan

Tàm 8 tuần tuổi.tớ nhặt em này từ chợ về khi di tìm em Neko T_Tthương quá ko mang về ko được.Nhưng chưa có kinh nghiệm nuôi mèo bé thế này bao giờ :( Em ý chẳng chịu ăn sữa, ăn cơm hay gì cả.:( Lo quá ko làm sao :( Bạn nào có biết cách nuôi cẩn thận cho em này thì nhận nhé.Nó bé lắm lắm :(( mà nhà tớ thì ko thể nuôi được nữa vì sắp chuyển nhà :| Bố mẹ nhất định b-) ko cho mang đi

Ai có lòng thì nhận hộ tớ với ko tớ chết mất :((

I'm Neko

Dịch giả Vietpet
Trời đất ơi em mèo 8 tuần tuổi mà bị bỏ, choáng váng quá.... Bạn hãy cố giữ em ý nhé, năn nỉ đừng cho ba mẹ bỏ đi, 8 tuần tuổi bé quá bỏ ra ngoài làm sao em sống được:(. Chết thật không ăn được sữa ư, cơm thì đương nhiên là không ăn được rồi, có bạn nào hãy nhận em hoặc giữ hộ Toriko đi.
Cần lắm một tấm lòng nhân ái...!

Pumpkin

Phó CN CLB Mèo
Chị thực lòng xin lỗi em vì chị cũng không thể nhận nuôi thêm được.

Em cứ mua cái xi lanh tiêm, vứt kim đi. Mua hộp sữa bò 100%, rồi bơm sữa cho bé mèo uống... Khoảng 1 ngày bé sẽ hồi sức ngay thôi.

Hiện tại chưa chuyển nhà, cứ xin bố mẹ cho nuôi vài ngày. Khi nào bé cứng cáp thì sẽ đăng ảnh, đăng tin, chắc chắn sẽ có người xin bé.

Sao thiên hạ có lắm người độc ác đến thế.. Hôm chị nhặt Cột Điện về, chị định viết một tờ giấy dán ở chân cái cột điện ấy, mong cho cái đứa vứt Cột Điện đi nó bị chết băm chết vằm.. Nhưng cũng bình tĩnh mà kìm mình lại được đó..

Nếu ko có ai nuôi thì để tớ nuôi cho. Mới có 8 tuần tuổi mà đã bị bỏ ra ngoài đường rồi, tội nghiệp quá. Bạn cho mình số điện thoại nhé, có gì mình còn tiện liên lạc với bạn.

Toriko_Chan

cảm ơn bạn candy :| Nhưng tớ đã quyết định giữ lại rồi :| Tớ xin hoài mà chưa được nhưng chắc sẽ được thôi :(

Sữa bò 100 % là ở đâu vậy :| bán bao nhiêu ạ.Mà nó hiệu j và mua ở đâu ạ:|

meoxinh

Member
bạn ơi chính là cái hộp sữa 100% của vinamilk đấy bạn ah, quảng cáo có 1 đàn bò nhảy nhót trên thảo nguyên đó bạn ah. Giá chỉ khoảng 4k 1 hộp , mà chưa chắc 1 ngày em ý đã uống hết đâu, chúc em mèo này nhanh hồi phục và chóng lớn nhé!

meoxinh

Member
Mà mình tưởng 8tuần là ăn cơm tốt rồi chứ nhỉ, mèo tầm 2 tháng tớ đã thấy người ta bán rùi, chắc có thể em này chưa đến 2 tháng đâu bạn ạ

I'm Neko

Dịch giả Vietpet
cảm ơn bạn candy :| Nhưng tớ đã quyết định giữ lại rồi :| Tớ xin hoài mà chưa được nhưng chắc sẽ được thôi :(

Sữa bò 100 % là ở đâu vậy :| bán bao nhiêu ạ.Mà nó hiệu j và mua ở đâu ạ:|
Thế thì tốt quá rồi Toriko ơi, hãy chăm sóc cẩn thận cho em ấy nhé, có thể dùng sữa tươi nguyên chất Mộc châu cũng tốt, Toriko mua về uống cùng em miu rồi cho em uống hàng ngày:D. Ăn sữa chua và váng sữa cũng tốt lắm, miu nhà tớ toàn măm váng sữa trộn sữa chua, bọn chúng nó thích lắm lắm ý:D. Toriko ơi tốt nhất là bạn đừng để em ý chạy rông mà mua lồng nhốt hoặc xích nhé, chứ nó lớn nó lại đi mất như em Neko thì buồn lắm... Rùi sau này Toriko post hình em ý lên cho cả nhà biết mặt nhá, đã định đặt tên cho em ý chưa:p? Là zai hay gái thế? Hãy update thông tin về em miu nhé, cả nhà đợi và còn mong gặp Toriko đáng yêu và bé mèo ở buổi off tới nữa>:D<. Chúc bé cưng ăn mau chóng lớn:kiss:!
@Toriko: đừng viết tắt như chữ j, và hãy chấm phẩy câu cho đúng ngữ pháp để làm đẹp thêm forum VietPet Toriko nhé!

ashita

Dịch giả Vietpet
8 tuần là 1 tháng rưỡi rồi. còn dễ nuôi hơn các bé mới sinh được vài tuần. em của bạn rồi sẽ ăn mau chóng lớn thôi. nhớ dạy nó cách đi vệ sinh đúng chỗ ko là bố mẹ ko đồng ý cho nuôi đâu.
nếu bạn vẫn ko được nuôi mèo thì bảo tớ. nik maimeomeo78. tớ sẽ nuôi giúp

Toriko_Chan

Đi khám cho nó . bác sĩ bảo sắp chết rồi :( nó yếu lắm thật đấy.Mua cái gì về cũng ko ăn....Làm sao bây giờ mọi người ơi :((

ashita

Dịch giả Vietpet
bác sĩ bảo bệnh gì ? kệ bác ý. nếu nó ko ăn bạn cứ ép ăn. dùng xilanh bơm sữa vào họng nó. hồi trước tớ còn cho nó ăn nước cơm trộn ruốc. cơm đang sôi bạn mở nổi múc 1 ít nước cơm sau đó đem trộn với ruốc đã xé cực nhỏ. hút bằng xi lanh và bơm vào họng nó. vào đến họng là nó khắc phải nuốt. vừa choa ăn vừa nựng nó. mong bé sẽ khoẻ

I'm Neko

Dịch giả Vietpet
Trời, đi BSTY người ta bảo sắp chết, thế người ta nói nó bị sao thế Toriko? Hay là bạn liên lạc ngay với Bác sĩ GreenVet đi, để BS xem tình hình em ấy ra sao. Cầu Chúa cho em sẽ khỏe lại...

Toriko_Chan

ko cứu nổi nữa rồi.sáng nay 3h22 phút em ý đã chết.Tớ xin lỗi nhưng thực sự giờ ko biết nói j.Ko biết làm sao...Thực sự thấy ko buồn nhưng nước mắt cứ trào ra

I'm Neko

Dịch giả Vietpet
Bài thơ về chú mèo con:

Cuộc đời này biết bao ngang trái
Hạnh phúc em có được hưởng mấy đâu.
Biết làm sao những kẻ ác độc...
Khiến em đây còn nhỏ đã mồ côi.
Hỡi em ơi đừng lo nghĩ nữa!
Từ phút này em sẽ mãi thảnh thơi.
Cầu cho linh hồn em được siêu thoát,
Bởi có biết bao người luôn nhớ hình bóng em...

Gửi tặng em mèo con đáng yêu, tớ không còn lời nào để nói nữa... Bài thơ tuy không hay, lần đầu tớ làm thơ, nhưng đây là tất cả những gì Neko muốn gửi đến em. Cầu mong em được hạnh phúc chốn thiên đường...

ashita

Dịch giả Vietpet
buồn ............ :( thôi. coi như đã hoá kiếp. tự an ủi mình rằng bên kia sẽ có nhiều ng tốt bụng như bạn, nó sẽ được chăm sóc tử tế. kiếp sau em sẽ được làm người !

Toriko_Chan

mong ...kiếp sau em đừng là mèo ta để bị người ta khinh rẻ như thế nữa.Cùng một loài là mèo mà tại sao con mèo Nga bên cạnh đó lại được ăn uống tử tế ?

pebiunu

Member
Bạn đút sữa cho nó, lấy cái ống hút í, cho uống sữa ấm chứ đừng uống sữa ứơp lạnh nhe, bị tiêu chảy đó. Nếu nó chịu uống sữa rồi thì từ từ bạn cho nó ăn cháo sữa: nấu cháo trắng lỏng, ko cho muối, quậy với sữa tươi có đường, cho mèo ăn sẽ rất béo. Nếu bé ko chịu uống sữa bạn đút thì cũng đừng lo quá, bạn tìm gần nhà hay bạn bè xem ai có mèo mẹ đang trong thời gian cho con bú ko, cho bé qua bú ké, bạn đừng lo, mèo mẹ sẽ ko cắn em đâu (nếu cắn thì cho em chơi gần mấy con mèo con của con mẹ cho lây mùi) bạn để đó vài ngày cho em bú sữa, khi thấy em khoẻ lên và tự uống sữa đc thì bạn đem về. Bs bảo em sắp chết, quá yếu là do em đói, thêm tâm lý sợ hãi do bỏ rơi nên em sẽ ko ăn đâu, em cần có mèo mẹ. Có gì khó khăn hay chỉnh tâm lý nó chút xíu thì liên lạc với mình 0902760920 ngay nhé. Phương pháp cuối là bạn đem gởi nó cho bệnh viện thú y ở Thảo Điền, Q2 ng.ta sẽ chăm sóc nó tốt hơn nhưng hơi mắc. Hoặc gởi vào nhà thú nuôi ở bệnh luôn, ở đó ng.ta nhận mèo lạc. Ráng lên nhá.

anhbob

Member
Chị thực lòng xin lỗi em vì chị cũng không thể nhận nuôi thêm được.

Em cứ mua cái xi lanh tiêm, vứt kim đi. Mua hộp sữa bò 100%, rồi bơm sữa cho bé mèo uống... Khoảng 1 ngày bé sẽ hồi sức ngay thôi.

Hiện tại chưa chuyển nhà, cứ xin bố mẹ cho nuôi vài ngày. Khi nào bé cứng cáp thì sẽ đăng ảnh, đăng tin, chắc chắn sẽ có người xin bé.

Sao thiên hạ có lắm người độc ác đến thế.. Hôm chị nhặt Cột Điện về, chị định viết một tờ giấy dán ở chân cái cột điện ấy, mong cho cái đứa vứt Cột Điện đi nó bị chết băm chết vằm.. Nhưng cũng bình tĩnh mà kìm mình lại được đó..
Pumpkin đã bao giờ nhặt được một em mèo bị liệt hai chân bị vứt đi bao giờ chưa? mình đã từng nuôi itrộm một em như vậy đấy. Nhìn nó lê chân trong khổ lắm, nhưng mother-in-law của mình nhất quyết không cho mang vào nhà vì sợ xui (cụ ghét mèo lắm). Thế nên đành phải nuôi giấu ở ngoài ngõ, lót cho bé một cái ổ và cho ăn cám. Nhưng một đêm bé bị chuột hay con gì cắn chết. Thương ko chịu được.

thiệt là thương cho bé quá. Mình xin chia buồn cùng bạn. Mong cho các bé mèo không còn bỏ rơi. Chúc cho các tấm lòng vàng gặp nhiều may mắn(ở bên TQuốc người ta nghĩ mèo la con vật mang đến vận may... ko biết có phải không mọi người):D