• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Tìm bác sỹ cho mèo ở đâu?

jackavell

Member
Mọi người ơi! Ai có thể tư vấn cho em biết phòng khám nào dành cho các "bé mèo" không?:worried:. Hôm bữa bé nhà mình bị trầy, chảy máu 1 ít nhưng lo quá. Muốn dẫn đi bác sỹ mà không biết ở đâu và làm sao? ( bé nhà mình không thích ra ngoài cho lắm. Mỗi khi em ẵm ra là nó cựa quậy liền). Ai biết thì trả lời giùm em nha! Em cám ơn nhiều!
P/s: Nhà em ở Q5 Tp. Hồ Chí Minh đó. Ai biết phòng khám nào gần thì chỉ nha!!

Phu Dung

Moderator
Có lẽ Jackavell nên nói rõ hơn là bạn ở khu vực quận huyện nào, như thế thì mọi người dễ tư vấn cho bạn hơn; vì một phòng khám tốt mấy mà cách nhà bạn đến 10-15 km thì cũng khó cho bạn. Ở VN không có BS hay phòng khám chuyên cho mèo đâu, Jackavell ạ. Các phòng khám thú y đảm nhận việc khám và chữa bệnh cho hầu như mọi loại thú cưng mà bạn đưa tới.

Bạn đừng quá lo với vết trầy chảy máu của em nó. Nếu máu đã được cầm, vết thương khô và đóng vẩy mà không có dấu hiệu bị nhiễm trùng (vết thương ướt, có chảy dịch vàng hay tấy đỏ, mưng mủ ...) thì bạn có thể yên tâm. Lúc vết thương gần lành hay gây ngứa ngáy (người cũng bị thế mà :) ) nên bạn phải trông chừng đừng để em nó gãi nhiều mà trầy xước thêm.

jackavell

Member
Có lẽ Jackavell nên nói rõ hơn là bạn ở khu vực quận huyện nào, như thế thì mọi người dễ tư vấn cho bạn hơn; vì một phòng khám tốt mấy mà cách nhà bạn đến 10-15 km thì cũng khó cho bạn. Ở VN không có BS hay phòng khám chuyên cho mèo đâu, Jackavell ạ. Các phòng khám thú y đảm nhận việc khám và chữa bệnh cho hầu như mọi loại thú cưng mà bạn đưa tới.

Bạn đừng quá lo với vết trầy chảy máu của em nó. Nếu máu đã được cầm, vết thương khô và đóng vẩy mà không có dấu hiệu bị nhiễm trùng (vết thương ướt, có chảy dịch vàng hay tấy đỏ, mưng mủ ...) thì bạn có thể yên tâm. Lúc vết thương gần lành hay gây ngứa ngáy (người cũng bị thế mà :) ) nên bạn phải trông chừng đừng để em nó gãi nhiều mà trầy xước thêm.
Vâng! Em chào Moderate! Hiện em đang ở số nhà 437- An Dương Vương F14 Q5 TP. Hồ Chí Minh. Anh có biết phòng khám nào gần đây thì làm ơn chỉ em nhé! À! Anh có thể nói rõ cho em biết ở Việt Nam ta có 1 bộ luật nào đó dành cho mèo không? Nhìn mấy bé bị ngược đãi 1 cách đau đớn mà em chỉ biết thắt lòng nén lại, không biết làm gì hơn là cầu nguyện cho nó:praying:. Mong anh chấp nhận!

Pumpkin

Phó CN CLB Mèo
Jackavell ơi, chị Phù Dung, không phải "anh" em ạ.

Hic, nếu có bộ luật nào cấm ngược đãi mèo thì tốt quá.. Nhưng nhìn một cách rất thật là, so với thế giới, chúng ta vẫn còn là nước "đang phát triển"- nói khéo vậy thôi nhưng chúng ta vẫn là một nước nghèo em ạ. Cái nghèo thì nảy sinh nhiều thứ khác lắm, phụ nữ, trẻ em, người nghèo còn bị ngược đãi nữa là. Có những chuyện ngược đãi được đông đảo người trong xã hội biết đến và lên án, nhưng bên cạnh đó, bao cảnh ngược đãi trong thầm lặng mà có ai biết đâu....

Tóm lại, để chống ngược đãi chó mèo, chúng ta- những người yêu thương chó mèo phải hành động thôi. Không đao to búa lớn, nhưng chúng ta cố gắng ngăn những việc trái ngang trước mắt chúng ta. Biết đâu qua hành động của chúng ta, sẽ có người "nghĩ lại"... Ví dụ như chị, có đợt chị đi biển ở Nghệ An, có một thằng đá một con chó con, mà chị xót con chó đến phát điên, chị lao ra chửi thằng kia ầm ĩ cả bãi biển... Nói chung đó là hành động thái quá, nhưng khôn ngoan hơn, chúng ta sẽ ra nói "đừng đánh con chó, tội nghiệp, nó chỉ như một đứa trẻ thôi mà"... May ra, có thể thay đổi được một chút bản chất khốn nạn của những kẻ mất nhân tính..

Có lẽ qua đây, chị sẽ có một ý tưởng mới.. Chị làm một Topic mới ngay bây giờ đây, cảm ơn em.

Phu Dung

Moderator
Vậy bạn Jakavell có thể đưa em nó tới phòng khám của BS Hoàng Tùng, số 143-145 Nguyễn Văn Cừ - P.2 - Q.5 ĐT: 8381474 Gần chợ Nancy, cùng phía với ngã ba Nguyễn Văn Cừ - Phan Văn Trị). Chúc em nó chóng khỏe.

Vậy bạn Jakavell có thể đưa em nó tới phòng khám của BS Hoàng Tùng, số 143-145 Nguyễn Văn Cừ - P.2 - Q.5 ĐT: 8381474 Gần chợ Nancy, cùng phía với ngã ba Nguyễn Văn Cừ - Phan Văn Trị). Chúc em nó chóng khỏe.
Chổ này chắc uy tín và mát tay, PhùDung hén! nhà minh ở Bình Chánh(gần bến xe Q8). Mình muốn đem bé mèo mới cứu được cách đây vài hôm đi tẩy giun và kiểm tra sức khoẻ.
Sẳn đây xin cảm ơn các mod và các thành viên trong diển đàn Vietpet đã giúp mình thông tin về cách chăm sóc bé mèo(khoảng chừng 15 ngày tuổi).lúc đầu đem vô nhà cứ sợ là không sống nổi vì bé ko chịu ăn gì, lại bị tiêu chảy nữa. hì hì, bây giờ thì tạm ổn rồi.:whew: .
PhùDung giúp mình thêm thông tin hen.;)