• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Têm Ngừa Cho Chihuahua Mới Sinh

quys631

Member
Dog Eyemình có 6 con chihuahua con nhỏ nhất 200gr,con to thì 600gr,mà không hiểu chich ngừa thì dùng thuốc như thế nào,chủng loại và liều dùng,cứ nói liều hay gì là đảm bảo hiểu được ngay.:Dchó thường thì mình xài vanaguard plus 5/l và vanaguard plus 5 cv/l,không hiểu bé tý thế mà dùng liều như chó to thì có bị thế nào không?xin các ace có kinh nghiệm chỉ giáo,xin cảm ơn trước:chicken::chicken::chicken:

nghuuhoa

Member
Bác ơi, bác nuôi chó lâu rồi mà. Bác có định đùa khg? Thôi thì cứ nói vậy. Chó con chích vaccin theo độ tuổi chứ khg quan tâm đến trọng-lượng. Bác cứ cho mổi em 1 liều 5 bệnh thôi. Chẳng có gì khác đâu. Kính.

quys631

Member
cám ơn bác hòa.em nuôi lâu mà chihuahua đây là lần đầu,nó bé tý thế lỡ quá liều thì tiếc nên phải hỏi các ace có kn cho chắc ăn chứ khg lai bảo không biết mà không hỏi thì là có tội rồi còn gì

Bi ngố

Member
tớ thây chihuahua bé lắm mà tiêm vào thì khô người mất, mình cũng đang băn khưan là có nên tiêm cho bé cún nhà mình mũi 7 bệnh k

nghuuhoa

Member
Vaccin...

tớ thây chihuahua bé lắm mà tiêm vào thì khô người mất, mình cũng đang băn khưan là có nên tiêm cho bé cún nhà mình mũi 7 bệnh k
cám ơn bác hòa.em nuôi lâu mà chihuahua đây là lần đầu,nó bé tý thế lỡ quá liều thì tiếc nên phải hỏi các ace có kn cho chắc ăn chứ khg lai bảo không biết mà không hỏi thì là có tội rồi còn gì
Như thế này anh Quys631, vì ngoài nhửng lọ vaccin đó ra mình đâu có gì để thay thế? Mà tiêm liều 2 bệnh thì nhửng bệnh còn lại làm sao đây? Ngay như mủi 5 bệnh kia, lần 2 đả phải lên 7 bệnh vì trong đó mới có ngừa bệnh ho gà...

Thu Huong

Member
Cho mình hỏi giá mấy mũi tiêm ngừa 5 bệnh, 7 bệnh cho chó con là bao nhiêu vậy, chó nhà mình được 05 tuần tuổi rồi, có người nói 6 tuần tuổi đi chích ngừa 1 mũi, 07 tuần chích thêm 1 mũi nữa, là như thế nào vậy các bạn ?

NguyenNhuThach

Active Member
Bảy bệnh đó là:
1.Ca rê
2.Viêm gan do Adenovirus type 1
3.Parvovirus
4.Ho cũi chó(Adenovirus type 2)
5. Phó cúm Parainfluenza
6.Leptospira(xoắn khuẩn)
7.Coronavirus

NguyenNhuThach

Active Member
Hiện nay có 2 phác đồ tiêm ngừa:
_Hai mũi:cách nhau 4-5 tuần.
_Ba mũi: cách nhau 3-4 tuần.
Tái chủng hàng năm.Nếu có điều kiện kinh tế thì nên áp dụng phác đồ 2.Thời điểm bắt đầu ở tuần thứ 4 hoặc 6,tuỳ tình hình như tôi đã nói ở trang CLB Dachtsun,trễ ngày nào nguy hiểm cho chó con ngày đó.Về thuốc,tôi thường mua về tự chích,có nhiều loại:
.Vanguard plus 5-CV/L giá 50 ngàn(đến thú y tính 70-80)
.Fort Dodge giá 38 ngàn(bạn lưu ý nhãn hiệu thuốc phải trùng với cuốn sổ loại đó,tránh tình trạng sổ xịn thuốc kém)
Các hiệu khác tôi không dùng.

NguyenNhuThach

Active Member
Tiêm ngừa bệnh dại khi được 12 tuần trở lên,nên đến nơi có cấp giấy chứng nhận của chi cục thú y.Sau đây là 2 mẫu sổ đi kèm khi tiêm ngừa 5 hoặc 7 bệnh:

NguyenNhuThach

Active Member
Cũng xin nói thêm,nếu con chó mẹ đã lâu(hơn 1 năm) không tiêm ngừa dại thì chó con cần được tiêm ngừa sớm hơn,có thể ở tuần thứ 5 .
Chó mới tiêm ngừa,không phải đã được bảo vệ ngay mà cần thời gian từ 5 đến 20 ngày(tuỳ bệnh và con chó) lượng kháng thể tạo ra mới đủ nhiều để có tác dụng chống lại bệnh.Trong thời gian này phải chăm sóc thật tốt,xem như chó đang bị bệnh...
Nồng độ kháng thể sau khi đạt mức cao nhẩt trong máu sẽ giảm dần theo thời gian,vì vậy cần phải tiêm nhắc lại để đạt nồng độ cao(tới ngưỡng đủ sức kháng lại bệnh) trong thời gian dài hơn.
Chó đã được tiêm ngừa 7 bệnh hay 9 bệnh vẫn có thể chết vì virus biến chủng hoặc vi trùng khác dù có hiếm hơn nhưng xui vẫn bị,không nên kết luận người bán không chích ngừa mà nói láo bạn nhé.

quys631

Member
không chich cũng chết mà chích thì vẫn phải có tai biến ,cái gì mà được vài chục phần trăm theo tôi là ok

quys631

Member
tớ đã tiêm như các cao thủ dạy,chờ mất ngày coi sao nhưng m2 rất tốt không có gì xẩy ra nó chung là ok.tai vì hôm trước tớ có 1 con heo mọi rất đẹp,chích ngừa xong người nó đỏ như con tôm luộc lột hết cả da rồi die,nên tớ sợ tai biến ý mà

NguyenNhuThach

Active Member