• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Tập Huấn Bồ Câu Đua

Anh Big nói đúng thả chim mà không chứng kiến được chim bay là điều đáng tiếc cho người nuôi chim lắm đó!

Chấn PG

Member
Hôm nào có dịp cho em tham gia đưa mấy chỉến binh ở nhà tham gia cùng với, nhìn đàn chim bay thấy mà thích quá, nuôi hoài toàn gửi người ta thả không hà, chưa có dịp chứng kiến tận mắt đàn chim bay như thế nào đó các bạn
hehe thoải mái đi anh Tân :D đi chung cho vui đi anh Tân >:D< .Con mái hôm bữa khoảng 5-6 tháng đi Nha Trang sao rồi anh :blusshing: :sleepy:

hôm 07/02 tây này mình đưa 03 chiến binh đi nha trang về 02 em, còn 01 em nửa cho đến nay chưa thấy bóng dáng đâu hết, huhuhu
-Em kia hôm nay về chưa anh Tân.:wave::wave:Mấy em này hay qúa ha đi trong ngày là về đủ.:-bd:-bd:-bd

Anh Big nói đúng thả chim mà không chứng kiến được chim bay là điều đáng tiếc cho người nuôi chim lắm đó!
-Cái chuông hôm bữa anh được chưa anh? Tính giờ có chính xác không anh?:-bd:-bd:-bd:-bd

Chấn PG

Member
hình như anh Tân làm thêm chuông đặt trong chuồng luôn.Anh Tân nói là lúc chim vô chuồng thì cũng sẽ đạp 1 cái nên làm nhiều cái :D
P/S anh Tân nếu anh làm vậy thì chim ở nhà phải nhốt lại chứ không là nhiều khi nó bay xuống vô tình đạp cũng hơi khó xử :D

Chuông báo, đở phải ngồi trên chuồng canh chim

Ý Tân là ngay cửa vào của chim mình làm thêm 01 cái chuồng nhỏ nửa, mình cũng có thể làm cửa 01 chiều như cửa ra vào, khi chim vào chắc chắn là sẽ chạm được công tắc mình đặt trong đó, lúc đó chông sẽ báo, làm vậy cũng không cân nhốt chim trong chuồng lại, vì chúng cũng không vào được chuồng nhỏ đâu. Thả 03 con về hai con, con mái đó mất rồi Chấn ơi,

Chấn PG

Member
hehe vậy ọk đó anh :D chuồng nhỏ ở trong vậy thì ok .Bữa trước anh Vinh cũng nảy ra sáng kiến là lấy đồng hồ để trong chuồng ngay cửa ra vào ( dây này vừa mắc vào cục pin vừa mắc ngay cửa lồng luôn) khi chim vào cửa thì sẽ đẩy dây lên kéo cục pin ra ngoài lúc đó đồng hồ sẽ ngưng hoạt động thì sẽ biết con về nhất trong thời gian bao lâu khi mà lúc đó mình không có ở nhà ;) :D.Cách này thì ok so với con về nhất còn muốn xem thời gian con thứ 2 thì hơi khó đây :D

ok, nếu muốn tính giờ thì làm như cách anh vinh có khả quan hơn, còn như mình thì chỉ đở khỏi phải phai nắng trên chuồng.

Sau 3 tháng hơn, 1 chiến binh xi tiễm anh big thả ở Phan Thiết (Mũi Né) đã có mặt ở căn cứ vinhnguyentom vào lúc 5 h chiều, thật là may mắn mình còn hy vọng 1 chiến binh nữa sẽ về với mình.

bigflowerhorn

Chuyên gia bồ câu
Cung hỷ cung hỷ vinhnguyentom

Mình hiểu cái cảm giác của bạn khi nhìn thấy nó :angel:!

Chúc mừng bạn :beer, cuối cùng chiến binh cũng tìm về nhà chủ sau 3 tháng lưu lạc! Con này chịu lang thang dữ à nha! Không biết nó có sinh con ở nhà người ta chưa nữa :D!

Chấn PG

Member
chắc nó đẻ mấy ổ con rồi =)) nhớ chuồng cửa Kiếng của anh Vinh nên về lại đó mà :"> ;;)

Đợt này tập huấn ở Tây Ninh không biết cho nó đi theo không? Người ta lưu lạc mới về đến nhà mà đã bắt đi tập huấn nữa rồi chắc chốn lên núi Bà Đen ở luôn.

tullyking

Member
Thôi anh Vinh ơi, cho nó nghĩ ngơi vài tháng đi, nếu giờ đem thã lần nữa, bảo đảm mất 100% đó . Đừng ép nó quá, tội nghiệp .:praying:

Đợt này tập huấn ở Tây Ninh không biết cho nó đi theo không? Người ta lưu lạc mới về đến nhà mà đã bắt đi tập huấn nữa rồi chắc chốn lên núi Bà Đen ở luôn.

Chấn PG

Member
cho nó ở nhà đi anh :D mang mấy con ít dợt đi thôi anh .Thả từng con coi con nào bị mê hoặc bới núi Bà Đen thử anh Vinh :->

cho nó ở nhà là đúng đó, lấy sức đâu nửa mà bay, cho nó nghỉ xuân dài hạn đi Vinh

bigflowerhorn

Chuyên gia bồ câu
Thử sức

Cho ''Bé'' nghĩ ngơi 1 thời gian cho lại sức rồi tập huấn thả Mũi Né lần nữa xem thế nào vinhnguyentom nhé!

Đợt tập huấn ở Vũng Tàu
Ngày mai Big đi công tác ở VT, không biết bằng xe du lịch hay tàu cánh ngầm, nếu bằng tàu cánh ngầm thì thú vị lắm ,ra giữa biển thả xem những chiến binh bay như thế nào, chứ hồi trước tới giờ chưa bao giờ thả ở biển.

chuyachuya

hello cả nhà

Hi..! xin chào các Bác. Mình xin được giới thiệu với các Bác,mình tên THÀNH , là Thành viên mới. Mình rất mê bồ câu,lúc trước mình có nuôi qua nhưng vì dịch cúm đành bỏ hết:((nay thấy các Bác có phong trào vui vậy mình cũng muốn tham gia. Các Bác có thể cho mình gia nhập được không ? rất vui được làm quen các Bác >:D<:love struck:

-Chủ nhật này mình đi Tây Ninh có anh em nào muốn tập thể lực thì gởi chim nha.Tập huấn cho chúng đi Phan Rang xem sao.hihihi