• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Tác phẩm đầu tay...

trangphuong

Active Member
Ý tưởng thì xa vời lắm tại cần đợi thời gian mới làm được nhưng hứa hẹn độ 3-5 năm sau với bộ bàn ghế gốc lim xanh đi cùng cây sanh nam điền già 50 tuổi này thì một ấp chà một bàn cờ mình rất vui được hàn huyên cùng anh em vp. Đây là tác phẩm đầu tay cũng là cây đầu tay của mình lên rất mong ý kiến đóng góp. Hiện tại đang nhờ kiếm 6 cái chân đôn bằng gốc lim xanh để hoàn thiện bộ bàn ghế, còn cây thì chắc phải mất vài năm mới ok được tay tán như ý. Mình muốn có 1 tay phải với tán ra đến chỗ bàn và vài cái rễ buống xuống <ngọn núi> dưới chân gốc lim mình định để ài cái chum vại cổ vừa có đất vừa có nước để nuôi cây và bộ rễ. Phía bên phải làm hồ phong thủy có thể tạo nước chảy qua chum vại tuần hoàn nhau. Kế cạnh cây định để bồn nước là ngồn đổ ra từ chiếc chum cổ được bộ rễ bao kín.

kieumailc

Active Member
quá tuyệt Tp à- nếu có thể thì chọn cây sanh khác thì càng tuyệt.

trangphuong

Active Member
quá tuyệt Tp à- nếu có thể thì chọn cây sanh khác thì càng tuyệt.
Đã chon khá nhiều cây và thế khác nhau nhưng mình kết cây này vì nó rất già toàn thâm phủ một mầu trắng, không có vết loang bánh tẻ. Hơn nữa ý tưởng của mình là đã ngồi đây toàn là anh em bằng hữa lên chọn cây sanh thế trực...:D...
Cây và gốc lim xanh này mình đang để tại viện bảo tàng dân tộc Việt Nam cây sẽ được nghệ nhân Tú chỉnh sửa chăm sóc <mình không biết về cây> ý tưởng cũng theo năm tháng mà hoàn thiện, khi nào ok mình sẽ mang đi thi svc TN đã coi có ăn gì không sao đó tính tiếp. Khi hòan thiện sẽ mời đồng bào ngồi bàn này uống rượu ăn mơ luận anh hùng..ka..ka...

trangphuong

Active Member
TP có ảnh nào chụp riêng và cận cảnh cây sanh ko ?
Mình đang ở han, hẹn đb mấy hôm nữa nhé tp về sẽ chụp cận cảnh cây.
Cây này là anh Tú đi mua về cho mình, anh Tú là bạn bác Chí caycanhviet nhà ta đấy...:D...Được bác Tú chăm chỉnh sửa mình nghĩ 3 năm sau đã ok lắm rồi.
Thân!

saoviet

Member
ý tưởng của bác thật tuyệt . Em thấy cây chưa hợp lí lắm (í kiến riêng)
bác tìm thử cây như thế này xem:D

bác vào caycanhvietnam.com nhờ bác Lâm Ngọc Vinh tư vấn

trangphuong

Active Member

3-5 năm sau cây sẽ có phom tay tán như cây bạn post đó, ý tưởng là ý tưởng còn phải cần thời gian để thực hiện nó.
Cảm ơn bạn thật nhiều.
Thân!

hungvu

Member

Ối! quả gốc xanh này mà án ngự trên gốc lim thì còn gì bằng. độ vài năm sau rễ rủ xuống bám vào gốc lim lại hóa ra: lim già xanh mọc hả a.p

my_lucky

Active Member
Anh Phương gửi người chăm sóc là phải rồi, chứ để ở nhà lũ nhóc pit nó phá thì có đến 300 năm nữa cây cũng chưa thành hình.ka ka

trangphuong

Active Member
Anh Phương gửi người chăm sóc là phải rồi, chứ để ở nhà lũ nhóc pit nó phá thì có đến 300 năm nữa cây cũng chưa thành hình.ka ka
Còn nhiều thời gian mà em.
@Hungvu.
Đã phát hiện ra lò tiền cổ em à, chum to tiền đời thanh khá chát được UNESCO công nhận , anh vừa làm 3 chum nhỏ tiền đời lê thôi, hôm nào lên anh đưa đi kiếm, vào hoa cả mắt cả một nhà toàn tiền...=))...

phamhuyhoang

Active Member
anh Phương ah!anh chịu khó cho nó làm lũa đẹp hơn chút xíu ^_^ nếu có thời gian vậy anh làm cho em thành tứ linh đi anh ạ .ông anh thích làm như vậy thì trồng cây xong chuyển xuống em khoảng 2 tuần sẽ có bộ cây tuyệt đẹp luôn anh ạ ^_^ gỗ lim xanh kiếm không khó đâu anh ạ .vì thái nguyên từ xưa đến nay nổi tiếng về Lim đó anh ạ ^_^ em đang làm bộ cửu long tranh châu anh ạ ...đang đi kiếm viên đá đặt giữa mà chưa kiếm được anh ạ ^_^

hoangtkv

Active Member
Nhìn các bác chơi mấy món này cũng thấy nóng nóng người. Cảm nhận của em thì cũng như một số người. Cảm thấy bố cục khi chọn cây Xanh có thể trực đặt trên gốc lim già này không hợp lắm. Có cảm tưởng như ông bố già, làm quan giàu có để lại cho thằng con tay không bắt giặc, cứ thế mà vươn lên ý. Theo em gốc xanh nó cũng phải lãm lũ khổ cực, bị chặt chém băm vằm thì sau này nó mới ăn nhập được. Ngưu tầm ngưu mã tầm mã mà.

gàsiêunhân

Active Member
Nhìn các bác chơi mấy món này cũng thấy nóng nóng người. Cảm nhận của em thì cũng như một số người. Cảm thấy bố cục khi chọn cây Xanh có thể trực đặt trên gốc lim già này không hợp lắm. Có cảm tưởng như ông bố già, làm quan giàu có để lại cho thằng con tay không bắt giặc, cứ thế mà vươn lên ý. Theo em gốc xanh nó cũng phải lãm lũ khổ cực, bị chặt chém băm vằm thì sau này nó mới ăn nhập được. Ngưu tầm ngưu mã tầm mã mà.
gốc xanh lãm lũ khổ cực, chưa uốn thế giờ biết kiếm đâu ra hả anh, mà hình như năm nay tùng được ưa truộng hơn xanh nên cũng ít người bán xanh thì phải anh ạ

gàsiêunhân

Active Member
Ý tưởng thì xa vời lắm tại cần đợi thời gian mới làm được nhưng hứa hẹn độ 3-5 năm sau với bộ bàn ghế gốc lim xanh đi cùng cây sanh nam điền già 50 tuổi này thì một ấp chà một bàn cờ mình rất vui được hàn huyên cùng anh em vp. Đây là tác phẩm đầu tay cũng là cây đầu tay của mình lên rất mong ý kiến đóng góp. Hiện tại đang nhờ kiếm 6 cái chân đôn bằng gốc lim xanh để hoàn thiện bộ bàn ghế, còn cây thì chắc phải mất vài năm mới ok được tay tán như ý. Mình muốn có 1 tay phải với tán ra đến chỗ bàn và vài cái rễ buống xuống <ngọn núi> dưới chân gốc lim mình định để ài cái chum vại cổ vừa có đất vừa có nước để nuôi cây và bộ rễ. Phía bên phải làm hồ phong thủy có thể tạo nước chảy qua chum vại tuần hoàn nhau. Kế cạnh cây định để bồn nước là ngồn đổ ra từ chiếc chum cổ được bộ rễ bao kín.

cây này đặt vào bộ gốc thì chắc đúng ý tưởng của anh phương :p:p:p

manty

Member
Cây này của PHương chụp ảnh nên cũng hơi khó để tư vấn, cho thêm mấy kiểu xung quanh nữa thì mới có thể nói nên làm thế nào cho hay.
Nhận xét sơ bộ thì cây này hơi gầy nếu so sánh chiều cao và đường kính thân, vậy nên làm dáng tùng có tay phóng vào phía bên trái cũa ảnh chụp và vài bông buông nhẹ nhẹ phía bên phải. mặt khác, với dáng trực của cây thì tạo dáng như vậy sẽ nhẹ nhõm và thanh thoát hơn là làm lối bonsai với cái tán tam giác lệch úp lên thân.
Đọc mãi chưa hiểu hết ý tưởng của Phương thế nào? Có phải định trồng trên gốc lim xanh này? Nếu vậy thì nên suy tính cẩn thận vì gốc lim xanh này ko hợp với Sanh đâu nhé, Sanh sẽ héo hon và thậm trí bị chết nếu bám vào lim xanh đấy.
Cho mình vÌ kiểu ảnh nữa sẽ có phương án cụ thể hơn PHương nhé.
Thân.

Hung.tinhyeu

Active Member
Cây này của PHương chụp ảnh nên cũng hơi khó để tư vấn, cho thêm mấy kiểu xung quanh nữa thì mới có thể nói nên làm thế nào cho hay.
Nhận xét sơ bộ thì cây này hơi gầy nếu so sánh chiều cao và đường kính thân, vậy nên làm dáng tùng có tay phóng vào phía bên trái cũa ảnh chụp và vài bông buông nhẹ nhẹ phía bên phải. mặt khác, với dáng trực của cây thì tạo dáng như vậy sẽ nhẹ nhõm và thanh thoát hơn là làm lối bonsai với cái tán tam giác lệch úp lên thân.
Đọc mãi chưa hiểu hết ý tưởng của Phương thế nào? Có phải định trồng trên gốc lim xanh này? Nếu vậy thì nên suy tính cẩn thận vì gốc lim xanh này ko hợp với Sanh đâu nhé, Sanh sẽ héo hon và thậm trí bị chết nếu bám vào lim xanh đấy.
Thân.
Dáng này là dáng của PitBul vùng cướp biển Caribe bác ơi, đâu có phải dáng tùng với dáng trực.

MinhVL

Member
Công phu quá APhâng à? đẹp và độc đấy! Đợt nào lên ngắm thực tế xem thế nào!

vanglai213

Active Member
Công phu quá APhâng à? đẹp và độc đấy! Đợt nào lên ngắm thực tế xem thế nào!
lâu lắm mới thấy bác minhVl lên diễn đàn đấy, thi thoảng online anh em còn biết anh nhé :-bd

trangphuong

Active Member
anh Phương ah!anh chịu khó cho nó làm lũa đẹp hơn chút xíu ^_^ nếu có thời gian vậy anh làm cho em thành tứ linh đi anh ạ .ông anh thích làm như vậy thì trồng cây xong chuyển xuống em khoảng 2 tuần sẽ có bộ cây tuyệt đẹp luôn anh ạ ^_^ gỗ lim xanh kiếm không khó đâu anh ạ .vì thái nguyên từ xưa đến nay nổi tiếng về Lim đó anh ạ ^_^ em đang làm bộ cửu long tranh châu anh ạ ...đang đi kiếm viên đá đặt giữa mà chưa kiếm được anh ạ ^_^
Để lũa thôi em anh không khoái đục đẽo, nguyên sơ vẫn hay hơn còn đục đẽo ai chả làm được...:D..
Mỗi người một ý tưởng bạn à, cây cối mà cứ băm vằm kham khổ quá ít người khoái lắm.
gốc xanh lãm lũ khổ cực, chưa uốn thế giờ biết kiếm đâu ra hả anh, mà hình như năm nay tùng được ưa truộng hơn xanh nên cũng ít người bán xanh thì phải anh ạ
Tùng la hán hay sanh nam điền đều đắt em à, tùng la hán đẹp cũng ngót 4 tỷ VND đấy em.

cây này đặt vào bộ gốc thì chắc đúng ý tưởng của anh phương :p:p:p
Cây sanh đậm chất nam điền này chắc mơ anh cũng chưa nghĩ tới...:D...nhưng 5 năm mơ có thể tỉnh dậy lại là thực đó em.
Thân.
Anh yên tâm em đã bổ xung 3 chum loại to và đất mầu cùng phân chộn đều, cây ngon anh à bệ đẹp. Còn mục ký cây trên lim thì ok rồi, lim xanh này là lũa anh à đã ở trong đất và nước mấy chục năm, bộ gốc này 3 thân đấy anh ...ka...ka...Hôm vừa rồi em đi văn giang mua cây sanh phôi qua sư huynh mà sư huynh đi lào cai mất, hôm nào hướng dẫn em trồng la hán nhé?
Công phu quá A Phương à? đẹp và độc đấy! Đợt nào lên ngắm thực tế xem thế nào!
Lên ngắm rồi không về được đâu em,anh đang lót vải mưa phủ chăn mấy hôm nay thấy rẽ bung như giá...đang ký vào lim rồi.
Thân!