• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Tác dụng của vòng cổ,dây dắt!

anhthe98

Member
Vòng cổ,dây dắt là vật ko thể thiếu đc đối với một HLV khi HL chó nhưng khi mọi người học hỏi kinh nghiệm huấn luyện thấy các HLV chỉ bầy nhau PP HL cũng như các bài tập mà quên đi 1 dụng cụ hỗ trợ rất qua trọng đó là vòng cổ và dây dắt ( không biết các chuyên gia HL quên mất hay giấu nghề )!Bác nào có kinh nghiệm sự dụng vòng cổ,dây dắt trong HL chó có thể chỉ bảo AE đc ko? ( nếu ko sợ mất nghề ):):):)

Các bác cùng bàn luận cho dui:D:D:D

gsdc2003

Member
dây dắt và vòng cổ là để giữ cho chó không chạy bậy bạ khi huấn luyện lúc chó còn chưa biết vâng lời, hay lúc ra đường hay chỗ đông người. Hông biết mình nói vậy đúng không ta.Hehehe

Theo mình tìm hiểu trên Internet thì các loại vòng cổ được sử dụng khá nhiều trong huấn luyện chó.

Có các loại vòng khác nhau để nhằm những mục đích khác nhau

Phổ biến nhất mà ta hay thấy là vòng cổ mềm làm bằng vải hoặc da. Dùng để dắt chó, huấn luyện một số lệnh đơn giản và không nhằm mục đích trấn áp các hành vi sai trái của chó trong huấn luyện.

Loại tiếp theo là Vòng Kỷ Luật hay vòng Siết Cổ (prong collar)

Loại vòng này áp dụng để huấn luyện các loại chó nghiệp vụ, to lớn, dữ dằn.

Nó có gai (hơi bị ghê) để trấn áp các hành vi sai trái của chó trong huấn luyện. Chú nào lơ mơ là ăn một siết cổ, ngoan liền hà :D

Loại tiếp theo là Vòng cổ điều khiển từ xa (remote Collar), dùng để huấn luyện chó từ khoảng cách xa, HLV không dùng dây dắt hay ở bên cạnh chú chó

Remote collar có thể được điều khiển ở nhiều mức độ nặng nhẹ khác nhau, siết hoặc đánh xung điện vào cổ chó.

Ha ha, từ xa anh thấy chú mày xông vô bới thùng rác. Bấm tạch tạch. Chú mày biết tay liền hà...

Vòng cổ chống chó sủa: Anti-Barking Collar.

Dùng để hạn chế chó sủa vu vơ. Có thể hoạt động theo kiểu điện (đánh xung điện vào cổ gây khó chịu cho chó) hoặc hoạt động theo kiểu hoá học (văng ra một số mùi khó chịu đối với chó khi nó sủa) hoặc phát ra âm thanh siêu âm gây khó chịu cho chó (người thì không nghe thấy)

minhtu2701

Theo em thì vòng cổ chủ yếu dùng để giữ không cho chó chạy lung tung, còn lại việc huấn luyện nên dựa trên nguyên tắc có làm có thưởng chứ nhìn mấy cái vòng mà bác doberman post thì xem chừng hơi bạo lực

như minhtu2701 nói thì cũng không đúng theo mình mỗi 1 thứ thiết kế ra đều có công dụng của nó mình nghĩ nếu chó dữ quá thì cần có biện phap mạnh hơn để trấn áp cún cưng làm sao cho chó phải nghe lời

như minhtu2701 nói thì cũng không đúng, theo mình mỗi 1 thứ thiết kế ra đều có công dụng của nó. mình nghĩ nếu chó dữ quá thì cần có biện phap mạnh hơn để trấn áp cún cưng làm sao cho chó phải nghe lời.

Có một loại vòng cổ được sử dụng rất nhiều. Công hiệu cả khi huấn luyện lẫn lúc đưa chó đi dạo đối với những chú chó chưa có kỷ luật. Đó là loại Choke Chain

Loại vòng cổ này nhìn thì đơn giản. Ai cũng biết nó là kiểu thòng lọng có thể xiết chặt cổ chó khi nó bướng bỉnh không nghe lời, gây khó chịu, khó thở cho chó, buộc chó phải tuân theo chủ.

Tuy nhiên nó còn có 1 ưu điểm rất lớn khác mà nếu không rõ thì người chủ có thể sử dụng sai cách. Đó là do vòng được làm bằng Inox, khuyên cuối ngoắc vào đoạn xích có độ rộng tương đối, nên khi chó giãy ra hoặc khi được chủ dắt đi mà chó chạy lên trước, lùi về sau thì vòng sẽ xiết chặt lại. Nhưng khi chó ngoan ngoãn trở lại thì vòng sẽ tự động nới lỏng ra dễ dàng.

Mình đã thấy rất nhiều người sử dụng vòng Choke chain không đúng cách làm mất tác dụng của nó:

Sử dụng đúng cách là chỉ móc đầu dây dắt qua duy nhất "Vòng khuyên A".
"Vòng khuyên B" to như vậy để vòng cổ có thể dễ dàng, linh hoạt tự điều chỉnh độ rộng, chặt mà thôi.

Thông thường độ rộng tối đa của vòng lớn hơn nhiều so với cổ chó. Bởi vậy có 2 trường hợp sử dụng sai:
1 - Chủ chó thấy vòng quá rộng nên muốn vòng nhỏ lại cho khớp, chặt với cổ chó nên đã móc đầu dây dắt vào "Vòng khuyên A" nối với 1 mắt xích khác --> Vòng bị cố định --> mất tác dụng.
2 - Chủ chó móc đầu dây dắt vào cả "Vòng khuyên A" lẫn "Vòng khuyên B" để cho vòng rộng, chó dễ thở. Thực ra thì khi để như thòng lọng cho dù bình thường vòng có độ rộng tối đa, nhưng chỉ cần chó kéo căng dây dắt vòng sẽ tự động xiết lại, chó không thể thoát khỏi vòng được.

Tuy nhiên có 1 lưu ý, không sử dụng Choke chain để xích chó tại chỗ, bởi khi bị xiết chặt lại, nếu các mắt xích và khuyên bị vướng và rối do lông chó ( nhất là đối với loại lông dài, xoăn) thì không tự động nới lỏng ra được nữa, gây ngẹt thở cho chó. Trường hợp này không thường xuyên xảy ra nhưng đề phòng vẫn hơn.
Vòng CHoke Chain có thể mua ở bất kỳ tiệm Pet shop nào. Tiện lợi, dễ sử dụng, Inox bền không bị gỉ.

NamLong

Member
Có một loại vòng cổ được sử dụng rất nhiều. Công hiệu cả khi huấn luyện lẫn lúc đưa chó đi dạo đối với những chú chó chưa có kỷ luật. Đó là loại Choke Chain

Loại vòng cổ này nhìn thì đơn giản. Ai cũng biết nó là kiểu thòng lọng có thể xiết chặt cổ chó khi nó bướng bỉnh không nghe lời, gây khó chịu, khó thở cho chó, buộc chó phải tuân theo chủ.

Tuy nhiên nó còn có 1 ưu điểm rất lớn khác mà nếu không rõ thì người chủ có thể sử dụng sai cách. Đó là do vòng được làm bằng Inox, khuyên cuối ngoắc vào đoạn xích có độ rộng tương đối, nên khi chó giãy ra hoặc khi được chủ dắt đi mà chó chạy lên trước, lùi về sau thì vòng sẽ xiết chặt lại. Nhưng khi chó ngoan ngoãn trở lại thì vòng sẽ tự động nới lỏng ra dễ dàng.

Mình đã thấy rất nhiều người sử dụng vòng Choke chain không đúng cách làm mất tác dụng của nó:

"Vòng khuyên B" to như vậy để vòng cổ có thể dễ dàng, linh hoạt tự điều chỉnh độ rộng, chặt mà thôi.

Thông thường độ rộng tối đa của vòng lớn hơn nhiều so với cổ chó. Bởi vậy có 2 trường hợp sử dụng sai:
1 - Chủ chó thấy vòng quá rộng nên muốn vòng nhỏ lại cho khớp, chặt với cổ chó nên đã móc đầu dây dắt vào "Vòng khuyên A" nối với 1 mắt xích khác --> Vòng bị cố định --> mất tác dụng.
2 - Chủ chó móc đầu dây dắt vào cả "Vòng khuyên A" lẫn "Vòng khuyên B" để cho vòng rộng, chó dễ thở. Thực ra thì khi để như thòng lọng cho dù bình thường vòng có độ rộng tối đa, nhưng chỉ cần chó kéo căng dây dắt vòng sẽ tự động xiết lại, chó không thể thoát khỏi vòng được.

Vòng CHoke Chain có thể mua ở bất kỳ tiệm Pet shop nào. Tiện lợi, dễ sử dụng, Inox bền không bị gỉ.
Cảm ơn bác đã giới thiệu cho anh em mới! nhưng bác lại nói chưa hết bài thì phải? em thấy còn có cả "vòng khuyên C" nữa cơ! vòng khuyên thứ 3 có tác dụng chặn ở một ngưỡng hẹp cố định nhưng tránh cho chó chết ngạt khi cuồng loạn kéo xích quá đà thì phải!
Vui một chút, mong bác đừng trách nha!
Thân ái!

LION_2009

Active Member
vòng cổ

Vòng này cũng rất tốt nhưng cũng có nhược điểm ,với những chú chó quá xung lúc xích chó gặp người lạ nó chồm lên mạnh quá thịt bị kẹp vào vòng khuyên B gây ra bị nghiến rách thịt . Chó nhà mình đã bị như vậy .
Một ý kiến đóng góp của mình .

Cảm ơn bác đã giới thiệu cho anh em mới! nhưng bác lại nói chưa hết bài thì phải? em thấy còn có cả "vòng khuyên C" nữa cơ! vòng khuyên thứ 3 có tác dụng chặn ở một ngưỡng hẹp cố định nhưng tránh cho chó chết ngạt khi cuồng loạn kéo xích quá đà thì phải!
Vui một chút, mong bác đừng trách nha!
Thân ái!
Thực ra còn 1 loại Choke Chain nữa có tác dụng ngăn chặn trường hợp này. Nhưng hình như mình chưa thấy bán ở đâu thì phải nên cũng thiếu sót không giới thiệu nốt loại này

Đối với chó nhà anh Lion toàn loại to dữ dằn thì không nên xích tại chỗ bằng Choke Chain, chỉ nên dùng đai da thôi. Khi nào huấn luyện hoặc dắt đi dạo mới sử dụng Choke Chain, khuyến cáo chung cho các loại chó.

trangphuong

Active Member

Tuy nhiên có 1 lưu ý, không sử dụng Choke chain để xích chó tại chỗ, bởi khi bị xiết chặt lại, nếu các mắt xích và khuyên bị vướng và rối do lông chó ( nhất là đối với loại lông dài, xoăn) thì không tự động nới lỏng ra được nữa, gây ngẹt thở cho chó. Trường hợp này không thường xuyên xảy ra nhưng đề phòng vẫn hơn.
Mình thấy rott khi chụp ảnh ở các kỳ thi họ móc luôn vào cả 2 khuyên A và B như vậy là đúng hay sai hả bạn?
Đây là ví dụ.

mike1803

Member
Thực ra còn 1 loại Choke Chain nữa có tác dụng ngăn chặn trường hợp này. Nhưng hình như mình chưa thấy bán ở đâu thì phải nên cũng thiếu sót không giới thiệu nốt loại này
vòng này em thấy bán ở siêu thị big C . Em đã mua 1 cái cho cún nhà em rồi.
tuy nhiên vòng thít này em thấy vẫn có chỗ ko hợp lý lắm. Đó là với con H'mông nhà em , em xích nó = vòng thít từ nhỏ nên bây h nó như ko có cảm giác gì khi bị thít chặt nữa, nó vẫn kéo mình phăm phăm kể cả khi bị thít ...:(:(:(:(

Mình thấy rott khi chụp ảnh ở các kỳ thi họ móc luôn vào cả 2 khuyên A và B như vậy là đúng hay sai hả bạn?
Đây là ví dụ.

Bác không đọc kỹ bài em viết rồi. Em nói vòng choke chain dùng cho huấn luyện và dắt đi dạo, đâu có phải dùng để chụp ảnh đâu bác.

Khi dùng chụp ảnh thì nên dùng loại vòng rộng. Vị trí của vòng làm sao khi chủ kéo căng dây, vòng sẽ nằm dưới cằm chó, kéo được đầu chó ngẩng cao lên, hùng dũng hơn. Nếu dùng choke chain mà kéo thì chó bị thít cổ khó chịu, như vậy đứng im chụp ảnh làm sao được nữa. Mục đích của vòng cổ, dây dắt lúc chụp ảnh là để kéo đầu chó lên tạo dáng mà bác

hungcpqn

Dobơrman vẫn kể thiếu 1 loại xích chó đó là loại xich gai dài va gai gắn.gai dài cho những chú chó thật giữ dằn còn loại ngắn cho chú chó to.

dacuyn

vòng này em thấy bán ở siêu thị big C . Em đã mua 1 cái cho cún nhà em rồi.
tuy nhiên vòng thít này em thấy vẫn có chỗ ko hợp lý lắm. Đó là với con H'mông nhà em , em xích nó = vòng thít từ nhỏ nên bây h nó như ko có cảm giác gì khi bị thít chặt nữa, nó vẫn kéo mình phăm phăm kể cả khi bị thít ...:(:(:(:(
Cho mình hỏi Big C nào vậy. quầy bán đồ này ở tầng mấy. mình đang cần mua 1 cái. thanks

Em cũng nghĩ là vòng cổ chỉ dùng để giữ chó k chạy lung tung thôi, còn huấn luyện thì tùy từng loại chó mà có những biện pháp phù hợp :D. Nếu e nói sai, các bác chém e nhẹ tay :D