• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

T­ư vấn giúp mình cách vệ sinh chuồng trại khi chó bị ghẻ

ghost_eyes

Member
Chuồng cho chú cún nhà mình bằng INOX, sàn chuồng mình dùng tấm sàn nhựa có bán trên thị trường, chuồng được kê sát vào góc tường (tức là hai mặt của chuồng áp vào tường. Mình dùng bạt hai màu (1 mặt màu xanh, 1 mặt màu vàng) có bán trên thị trường để quây và che mái chuồng.
Chú cún nhà mình bị ghẻ (hình như là ghẻ DEMODEX), cứ chữa khối vùng này nó lại lan sang vùng khác, bực ghê.
Mình muốn hỏi có bạn nào có kinh nghiệm chữa thì tư vấn cho mình với. Đặc biệt là vệ sinh chuồng trại, mình nghĩ là mầm ghẻ đang nằm ở tường và sàn chuông. Làm thế nào để vệ sinh chuồng trại triệt để?
Cún nhà mình là Bull Pháp. Tiện đây cho mình hỏi ở Hà Nội thì bác sỹ thú y cao tay ấn về vấn đề này nhỉ? Giúp mình với, rất gấp, xin chân thành cảm ơn !!!

Bệnh Demodex Canis

DEMODEX CANIS (Bệnh ghẻ trứng cá trên chó)
Ngành: Arthropoda
Lớp: Arachnida
Bộ: Acrina
Họ: Demodicidae
Giống: Demodex
Loài: Demodex canis
kích thước từ 0,1-0,3 mm, không có lông. Bốn đôi chân ngắn, Đầu ngắn hình móng ngựa gồm có 3 đốt và một đôi kìm. ký sinh ở nang bao lông, tuyến nhờn chân lông, lỗ chân lông, rụng lông gây nhiễm trùng sinh mũ nếu viêm nhiễm tái phát.

Triệu chứng điển hỉnh:
chó con bị nhiễm do tiếp xúc chó mẹ truyền sang, trên da xuất hiện những nốt đỏ lan dần tử trên đầu xuống 2 lổ tai, sau đó lan ra toàn thân đến tận đuôi và xuống các chân. Rụng lông, da nhờn, sừng hóa da. nếu như bội nhiễm từ các vi trùng sinh mủ như Staphylococcus aureus, Pseudomonas sp thì làm cho bệnh nặng thêm. Demodex không gây ngứa nhiều, rụng lông thường xuất hiện ở quanh mắt, tứ chi, đầu hay toàn bộ cơ thể.

điều trị: Ivermectin 0,1% - 1ml/5kg thể trong. tuần chích một liều trong 3 tuần.
phòng bệnh: 3 tháng chích một liều. chích dưới da.
kết hợp với Tyfocix hoăc DERMA SPRAY XỊT TRỰC TIẾP LÊN VẾT THƯƠNG, NGÀY 2 LẦN.
hantox - shampoo. 15 ngay tắm 1 lần. phòng tái nhiễm ngoại ký sinh trùng.
định kỳ hàng tuần vệ sinh chuồng nuôi chó bằng Iodine 10%.