• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Sumi nhà em Thoát chết !!!

Lynk_TG

Member
Cách đây 5 ngày em có thả bé Sumi nhà em ra cho chạy nhảy vui chơi. Em vào nhà lấy đồ ăn cho nó để vừa dạy vừa cho nó ăn luôn. Em quay ra gọi nó thì không nhìn thấy nó đâu nữa. Càng gọi càng không có dấu hiệu gì. Bình thường em gọi mà nó không chạy ra được thì nó cũng kêu lên để em biết. Em vào từng nhà trong xóm hỏi thì mọi người bảo là không biết. Em nghe thấy tiếng chó kêu để vào xem thử thì không phải. Về nhà mà mọi người đều buồn, ai cũng quý nó.

Trưa hôm nay, trong khi đang ăn cơm, mọi người bảo là có con chó đen giống lắm. Chạy lên đường thì đúng là con Sumi. Nó thấy TG nó lao như điên, nhảy cẫng lên. Trông nó gầy đi tội lắm ý. Người thì bốc mùi, lông thì bết lại với nhau. Thật là tội nghiệp.Em tắm cho nó và cho ăn uống đầy đủ rồi. Ăn khỏe hơn hẳn các bác ah. Em đoán là có ai đó thích nó nên ôm nó về nuôi, nhưng con này khảnh ăn, thế nên họ thả nó ra để nó tự chạy về nhà. Chứ chó bé người ta cũng ko thịt mà.
Em thấy mình có duyên với con này. Đi mấy ngày rồi lại về. Thật là kì diệu.

Lynk_TG

Member
đúng rồi đấy là những người có lương tâm đấy gặp bọn khác là tiêu rồi
Mình cũng có ý đó nhưng mà cũng có cái nghi ngờ vì nếu là người trong phố thì đều biết mình nuôi Sumi vậy mà họ vẫn ko hoàn trả. Còn nếu ở phố khác thì việc nó quay trở về như vậy thì quá tốt. Vẫn nhớ đường như vậy với con chó bé và mới ở nhà mình như vậy thì quá tuyêt. Cảm ơn bác quan tâm, nhà bác đang nuôi chó gì vậy?

Thân,

may đấy bạn ,nếu chó to đã vào hàng rượu mậm rồi,trắc có kẻ gian muốn ... nhưng không thành lên phải thả ra,nó biết về nhà là khôn đấy ,đùng để lạc nữa,lần sau ko có may như lần này đâu,đang khủng hoảng kinh tể toàn cầu mọi người đều khó khăn mà ka ka

Lynk_TG

Member
may đấy bạn ,nếu chó to đã vào hàng rượu mậm rồi,trắc có kẻ gian muốn ... nhưng không thành lên phải thả ra,nó biết về nhà là khôn đấy ,đùng để lạc nữa,lần sau ko có may như lần này đâu,đang khủng hoảng kinh tể toàn cầu mọi người đều khó khăn mà ka ka
uhm, cảm ơn bạn. Mình cũng ko nghĩ là có người nhanh như thế. Tại con này khi ra phố ko tự tiện vào nhà người lạ mà. Nên chỉ nghĩ là có người ôm nó mất thôi. Thế mà nó lại về được thì đúng là có duyên với nó. Sẽ chăm sóc chu đáo và cẩn thận hơn nhiều.

CN này bạn có đi off ko? Nếu có thì hôm đó mình gặp nhau nha.

Thân,

HieuKTS

Member
Qua chuyện của Linh mình lại nhớ đến con Bon nhà mình , hiện nó đang sống với bố mẹ mình dưới quê, Bon là 1 chú chó lai - mẹ nó là chó Fox, bố nó là 1 con chó ta khoang nâu vàng rất đẹp, Bon được thừa hưởng bộ lông của bố - vóc dáng của mẹ,..rất khôn lanh, nhỏ nhắn và đẹp nên được nhiều người để ý... Mình nhớ mãi chuyện 3 năm trước.. buổi chiều ngày 23 tết sau khi mẹ mình làm lễ cúng ông công, ông táo xong và nhà chuẩn bị ăn tối thì mình mới để ý không thấy con Bon đâu, con KI ( nhà nuôi 2 con Bon và Ki ) thì cứ chạy vào nhà kêu ư ử... mình thấy lạ vì bình thường mọi ngày nó có thế đâu, không bao giờ đòi ăn trước khi cho ăn cả, ... mà nếu có khách thì 2 con cùng sủa chứ không kêu kiểu như vậy , lúc đó mình mới gọi nó, nhưng mãi không thấy đâu, biết có chuyện cả nhà chạy ùa đi tìm quanh xóm, trời cuối năm đường ngõ xóm vắng vì ai cũng ở lại trong nhà chuẩn bị ăn tối trời thì lại càng nhanh tối mình và bố chạy hết cả đầu xóm trên dưới để hỏi xem có con chó nào đi lạc vào đây không nhưng ai cũng bảo không biết ... mọi người trở về nhà trong nỗi thất vọng, bố mình bảo : " cuối năm rồi còn để mất chó,... kiểu này là nó chạy ra đường bị bọn bắt trộm chó mang đi rồi " ... rồi thở dài... mọi người trong nhà tiếc lắm, chẳng ai muốn ăn uống gì nữa, vì ai cũng quý nó.. Rồi thì cũng đến tết lần đó nhà mình ăn tết cũng không vui, không khí chán nản như thiếu 1 thành viên trong gia đình ...con Ki cũng bỏ ăn luôn... Năm đó mình lại đang chuẩn bị đi thực tập và làm đồ án tốt nghiệp nên lên Hà Nội muộn, cố nấn ná ở nhà chơi thêm mấy ngày sau tết, định là sẽ ở nốt thêm vài ngày nữa rồi đi... Buổi tối hôm đó đúng là hôm rằm tháng giêng nhà vừa đốt vàng mã xong mọi người đang chuẩn bị ăn cơm thì con Ki sủa ẩm lên, hướng về bụi chuối góc ao... nó vừa chạy vừa sủa .. nhưng chẳng ai để ý tới,vì cứ nghĩ là nó bắt chuột , mà nhìn về phía đó thì tối om.. mọi người ngồi vào mâm, chưa ai kịp cầm đũa lên thì ... trời ơi ! con Bon đã đứng trước cửa sủa, đuôi nó ngoáy tít, người, chân thì toàn bùn đất, trên cổ vẫn còn đoạn dây thép buộc ở cổ, nó gầy dạc đi co quắt ... mọi người ai nấy không ai tin vào mắt mình, vừa ngạc nhiên vừa mừng bỏ hết bát đũa xuống chạy ùa ra, bố mình bế nó lên ôm nó, rơm rớm nước mắt vui mừng nói : " Bon ơi, mày đã về đấy à " làm ai cũng cảm động ....vậy là nó bị bắt đi đúng 3 tuần ...đã trốn được và tìm về với chủ cũ ... thật kỳ diệu phải không mọi người, ... ai cũng đoán là có người ở xóm dưới sau khi thấy nó chạy ra đường nên tìm cách bắt trộm nó, vì thấy con chó đẹp lại nhỏ nhắn nên định sẽ giữ lại để nuôi, nhưng chắc là nó không chịu ăn uống gì, bị xích suốt ngày, chắc là hôm đấy do sơ ý tưởng rằng lâu thế chó đã quen nơi ở mới nên mới thả xích ra. con Bon được thể chạy luôn, nó chạy tắt cánh đồng mà về...nhưng thật ngạc nhiên là sao nó lại tìm được về đến nhà giỏi thế,.. hiện tại thì Bon đã sống được ở nhà mình được 6 năm còn Ki thì 9 năm ... Không ít kỷ niệm buồn vui với 2 đứa nó... do công việc bận nên mình ít khi về quê, nhưng chỉ cần bước chân về đến cửa thì cả 2 con Bon và Ki như phát cuồng lên, nó chạy khắp nhà, sủa ầm ĩ và nhảy bổ vào người chủ, muốn được vuốt đầu và được liếm tay chủ ...:)
.......Có dịp sẽ post hình 2 đứa nó lên chia sẻ cùng anh em ! hì !;)
Nhân tiện có topic này của Linh đọc ngẫu hứng quá kể lể chuyện cũ 1 chút - anh em thông cảm nhé hơi miên man chủ đề !

Lynk_TG

Member
cảm ơn anh Hiếu về chia sẻ như vừa rồi. Nói thật với anh là em nuôi nhiều chó rồi nhưng ko bao giờ để ý nó là giống gì, lai hay ko lai. Em thích thì em bắt về thôi. Và hầu như con nào cũng rất lanh lợi. Em cũng ko dám nói thông minh vì chưa kiểm chứng bao giờ. Con nào cũng rất cân đối. Duy lần này là em bị mất chó. Em cũng biết là nhiều người giống thế. Nhưng khi mọi người thấy chó của mình tự về, thật là sung sướng lắm. Nó như là cái duyên giữa mình và con chó đó. Em nghĩ là em có duyên với con Sumi này. Vì đàn của nó có 1 nhóc đẹp hơn nhưng em ko bắt. Rồi nó đi và về với em. Phải ko anh? Hôm nào anh rảnh thì em mời anh về mảnh đất của em. Chim (tự nhiên nhé) hót líu lo, mùa nào quả nấy, chó ta có 1 đàn, rồi em kể cho anh nghe chuyện mấy con chó đó.

Thân,
Lynk TG

tien_xu

Member
Anh Lynk_TG Mua bé ở nhà bác Lộc àh.Em hỏi mua con mẹ với con con thì bác ý bảo là ***** mẹ ko cho mua .Tiếc quá :((

CUN_DEN

ôi tội bé quá .nhìn đáng yêu quá bé bị đói bị lạnh hết một ngày một đêm.chắc bé sợ lắm.bé rất may mắn vì đã có người chủ như bạn .

Lynk_TG

Member
ôi tội bé quá .nhìn đáng yêu quá bé bị đói bị lạnh hết một ngày một đêm.chắc bé sợ lắm.bé rất may mắn vì đã có người chủ như bạn .
Bạn ơi ko phải 1 ngày 1 đêm đâu, mà là 5 ngày 4 đêm. Nó đi 5 ngày rồi mới về mà. Cảm ơn bạn đã quan tâm nha. Minh thấy may mắn lắm ý.

CUN_DEN

nếu vậy thì quả là may nắn thật đó. bây giời bé sao rồi bạn bốt hình bé lên đi

Lynk_TG

Member
nếu vậy thì quả là may nắn thật đó. bây giời bé sao rồi bạn bốt hình bé lên đi
Vào ngày Earth Hour... mình đi làm chiến dịch...mình buộc bé như mọi ngày. Bố mẹ thì đi chuẩn bị đám cưới cho em gái mình. Chỉ còn vợ chồng anh trai ở nhà. Nhưng lúc mình về thì dây xoắn tít lại. Em ý đã ko còn ở lại với mình được nữa. Mình thật sự ko tin vào mắt mình nữa... Mình ko thể nói tiếp được. Thật là ...

Ice Man

Member
Cách đây 5 ngày em có thả bé Sumi nhà em ra cho chạy nhảy vui chơi. Em vào nhà lấy đồ ăn cho nó để vừa dạy vừa cho nó ăn luôn. Em quay ra gọi nó thì không nhìn thấy nó đâu nữa. Càng gọi càng không có dấu hiệu gì. Bình thường em gọi mà nó không chạy ra được thì nó cũng kêu lên để em biết. Em vào từng nhà trong xóm hỏi thì mọi người bảo là không biết. Em nghe thấy tiếng chó kêu để vào xem thử thì không phải. Về nhà mà mọi người đều buồn, ai cũng quý nó.

Trưa hôm nay, trong khi đang ăn cơm, mọi người bảo là có con chó đen giống lắm. Chạy lên đường thì đúng là con Sumi. Nó thấy TG nó lao như điên, nhảy cẫng lên. Trông nó gầy đi tội lắm ý. Người thì bốc mùi, lông thì bết lại với nhau. Thật là tội nghiệp.Em tắm cho nó và cho ăn uống đầy đủ rồi. Ăn khỏe hơn hẳn các bác ah. Em đoán là có ai đó thích nó nên ôm nó về nuôi, nhưng con này khảnh ăn, thế nên họ thả nó ra để nó tự chạy về nhà. Chứ chó bé người ta cũng ko thịt mà.
Em thấy mình có duyên với con này. Đi mấy ngày rồi lại về. Thật là kì diệu.

Chúc mừng bạn vì em cún đã về lại với bạn

Trường hợp này mình dã từng gặp nhưng kết quả không "tốt đẹp" đươc vậy. Chú cún mình chui hàng rào sang nhà hàng xóm,thấy nó bên đó luôn sang xin thì họ bảo không biết, nhất quyết không trã :(

Lynk_TG

Member
Chúc mừng bạn vì em cún đã về lại với bạn

Trường hợp này mình dã từng gặp nhưng kết quả không "tốt đẹp" đươc vậy. Chú cún mình chui hàng rào sang nhà hàng xóm,thấy nó bên đó luôn sang xin thì họ bảo không biết, nhất quyết không trã :(
Uhm mình cũng cảm thấy thế. Nhưng mà số em này chết yểu bạn ah. Em nó mới ra đi mãi mãi. Mình thật sự là rất đau lòng vì mình nhìn thấy nó, bế nó lúc nó chuẩn bị xa rời mình...chẳng biết nói gì nữa...