• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

SOS...xin được giúp khâu da.

tinhiep8082

Member
:doh: Quýt cưng của em ra đường bị tên cẩu tặc chém hụt, nên giờ vết thương bị nhiếm trùng,rách rộng 10cm dài 15cm.em đã cắt bỏ phần thịt bị thối, vô trùng, tiêm Penicine và khâu lại(khâu giảm sức căng) nhưng 2 hôm sau nó lại sưng lên và làm tuột hết chỉ khâu,vết thương ở vai nên vận động là vết thương lại mở rộng ra, ruồi bâu vào nên nó toàn quay lại liếm vết thương nên không khỏi được, bi giờ em toàn phải mắc màn cho nó ngủ để chánh ruồi muỗi.Hơn 1 tháng rồi mà vẫn chưa thể khỏi.Mong bác sỹ giúp em với.Cám ơn nhiều và luôn mong tin...

yeucho89

Member
thật là nhẫn tâm thì làm thế với con vật,không hiểu bản thân họ mà bị như vầy thì họ nghĩ sao.chẳng hiểu chém con vật thì được gì cơ chứ.ở hải phòng có BS thú y không?Bạn thử đưa em nó đến BS thú y xem.mình thấy bạn đã làm một số cách như khâu và tiêm cho em nó.(có thuốc tê không?chắc đau lắm nhỉ?)thật là tội nghiệp.

VetSaigonLondon

Chuyên gia thú y
:doh: Quýt cưng của em ra đường bị tên cẩu tặc chém hụt, nên giờ vết thương bị nhiếm trùng,rách rộng 10cm dài 15cm.em đã cắt bỏ phần thịt bị thối, vô trùng, tiêm Penicine và khâu lại(khâu giảm sức căng) nhưng 2 hôm sau nó lại sưng lên và làm tuột hết chỉ khâu,vết thương ở vai nên vận động là vết thương lại mở rộng ra, ruồi bâu vào nên nó toàn quay lại liếm vết thương nên không khỏi được, bi giờ em toàn phải mắc màn cho nó ngủ để chánh ruồi muỗi.Hơn 1 tháng rồi mà vẫn chưa thể khỏi.Mong bác sỹ giúp em với.Cám ơn nhiều và luôn mong tin...
Chào bạn,

Nghe bạn nói mà xót cho em chó quá. Con chó nhà bạn chịu được 1 tháng thì mình tin là nó sẽ khỏi được nếu điều trị hợp lý.
Mình tin là nếu may vào mà không làm đúng thì nó lại rách ra. Vì thật sự mình nghĩ rằng bị thiếu da va vết khâu sẽ có tension rất lớn.

Bạn thử tìm bác sỹ xem sao nhé. Mình có thể trao đổi thêm với bác sỹ của bạn.

Thân

tinhiep8082

Member
Trước tiên em xin chân thành cám ơn về lời khuyên của bác sỹ.Nhưng thật tiếc rằng em tìm bác sỹ nhưng họ bảo "chó liền ra gà liền xương ",rồi nó sẽ tự khỏi.Và họ bảo chó cỏ nên chữa làm gì cho tốn kém.Bán hoặc thịt đi rồi mua con khác là xong.Nghĩ mà đau lòng quá nên em tự chữa lấy.Vâng, có lẽ em khâu không bám nhiều vào da nên bị tuột chỉ.Mà bác sỹ ơi ,cho em hỏi "tension" là gì vậy?một lần nữa xin chân thành cám ơn bác sỹ.

yeucho89

Member
Trước tiên em xin chân thành cám ơn về lời khuyên của bác sỹ.Nhưng thật tiếc rằng em tìm bác sỹ nhưng họ bảo "chó liền ra gà liền xương ",rồi nó sẽ tự khỏi.Và họ bảo chó cỏ nên chữa làm gì cho tốn kém.Bán hoặc thịt đi rồi mua con khác là xong.Nghĩ mà đau lòng quá nên em tự chữa lấy.Vâng, có lẽ em khâu không bám nhiều vào da nên bị tuột chỉ.Mà bác sỹ ơi ,cho em hỏi "tension" là gì vậy?một lần nữa xin chân thành cám ơn bác sỹ.
bác sĩ người đáng nhẽ phải yêu thương chữa bệnh cho loài vật mà nói ra được câu như thế này thà đừng làm bác sĩ nữa còn hơn.Thật là không thể CHẤP NHẬN được"bán đi hoặc thịt đi là xong" chẳng khác nào coi sinh linh như ngọn cỏ ngoài đường.Nhẫn tâm.mình cũng cảm ơn bạn vô cùng vì bạn đã chạy chữa cho cún tới cùng.Bản thân mình rất yêu chó ta,chúng có 1 trí thông minh,có lòng trung thành mà nhiều khi đến chính con người chẳng có được.

tinhiep8082

Member
cám ơn bạn đã động viên mình.thực ra từ ngày nó ốm mình vất vả như nuôi con nhỏ ấy,chẳng làm đc gì.phải thay màn và bế đi vệ sinh liên tục.nhưng vẫn vui và phải cố gắng thôi.nó sẽ hiểuu và cám ơn mình mà.tình yêu không lời mà bạn.cám ơn bạn vì bạn đã có cùng tâm ý vói mình.

tinhiep8082

Member
mình dùng novocain nên nó cũng ko đau lắm,chỉ tội nó khi dân nghiệm dư làm chậm nên thuốc tê hết mà mình chưa làm xong nên nó nằm im và rên ư ử.chẳng cần cố định gì cả vậy mà bé vẫn chịu được.nó trước nó 22kg giờ còn 18,5kg nữa.

Cố gắng chăm sóc cho cún mau hết bệnh nha bạn. Có ai ở Hải Phòng chỉ giùm bạn ấy bác sĩ thú y đi,chứ bạn ấy đi khám nhầm bác sĩ gì mà vô tâm quá:(

yeucho89

Member
xin các bác sĩ ở vietpet xin các anh các chị ở Hải Phòng hãy giúp em cún này.Xin các bạn hãy vào đây comment nhiệt tình để topic này được lên đầu ai cũng thấy để có thể giúp đỡ một tấm lòng hết lòng vì cún yêu.

nvbien

Nếu bác sĩ từ chối thì bạn thử làm bác sĩ thú y vậy. Cái quan trọng là vô trùng khi may, bạn nên rửa vết thương thật kỹ, bằng cách dùng nước ô xy già và tăm bông lau chùi cho kỹ các ngóc ngách bên trong vết thương cho sạch mủ hay chất bẩn, rửa đến khi thấy không còn mủ nửa, sau đó dùng ô xy già cộng với povidine ( mua ở tiệm thuốc tây) rửa lại vết thương lần cuối. Nếu may thì nên dùng chỉ phẫu thuật mua ở cửa hàng dụng cụ y khoa (không mắc lắm).

Vừa gởi đi thì thấy được hình vết thương, vết thương lớn quá. Vậy bạn phải làm một việc trước tiên là cạo sạch lông quanh bờ vết thương (từ 2cm), sau đó rửa sạch như trên, vì không có đủ chuyên môn nên bạn chỉ nên khâu phần ở phía trên vết thương, chừa trống hai bên mỗi bên 2 cm.
Chúc bạn thành công.

nvbien
nvbien@ctu.edu.vn

tinhiep8082

Member
thật lòng xin cám ơn các bạn rất nhiều.đọc xong những lời nhắn của các bạn(xlỗi ko biết tên tuổi nên gọi bằng bạn nhé,nhưng có lẽ mình còn non trẻ hơn nhiều)mình thấy vỡ ra nhiều.mình sẽ thực hiện theo lời khuyên.kết quả thế nào mình sẽ thông tin lại.chân thành cám ơn rất nhiều.

thật lòng xin cám ơn các bạn rất nhiều.đọc xong những lời nhắn của các bạn(xlỗi ko biết tên tuổi nên gọi bằng bạn nhé,nhưng có lẽ mình còn non trẻ hơn nhiều)mình thấy vỡ ra nhiều.mình sẽ thực hiện theo lời khuyên.kết quả thế nào mình sẽ thông tin lại.chân thành cám ơn rất nhiều.
Cố gắng lên nha bạn ơi!!! Nhìn xót xa quá,bạn cho bé ăn đồ bổ thêm để bé có sức vượt qua nhé!

yeucho89

Member
chẳng nhẽ ở Hải phòng hết bS thú y rồi hay sao.bạn thử đưa đi chỗ khác xem sao.nếu không được nữa thì tự thân vận động vậy.bạn hãy gắng lên nhé.có khó khăn gì nhất định anh chị em vietpet sẽ giúp đỡ bạn.mong chú cún sớm khỏe.

greenvet-hanoi

Chuyên gia thú y
nvb đã viết:
bạn nên rửa vết thương thật kỹ, bằng cách dùng nước ô xy già và tăm bông lau chùi cho kỹ các ngóc ngách bên trong vết thương cho sạch mủ hay chất bẩn, rửa đến khi thấy không còn mủ nửa, sau đó dùng ô xy già cộng với povidine ( mua ở tiệm thuốc tây) rửa lại vết thương lần cuối.

Như vậy hôm nay đã gần 1 tuần chó bị thương rồi. Xem qua ảnh thì vết thương rất lớn lại ở vùng cổ da dày và chắc chắn đã nhiễm trùng.

Đúng như nhận định của TS Nghĩa VetSaigonLondon không thể khâu da được vì thiếu da và sức căng rất lớn, hơn nữa vết thương đã sinh mủ.

Việc của bạn tinhiep8082 bây giờ nên làm theo đúng tư vấn của Thạc sỹ Biền ( nvbien) xử lý vết thương nhiễm trùng bằng rửa các dung dịch sát khuẩn hàng ngày ở trên. Tai biến nguy hiểm nhất là sự hình thành các lỗ dò vào sâu hơn vùng xương cổ gây bại liệt hoặc nhiễm trùng máu. Nếu có thể bạn tự tiêm bắp Penicilline 2 triệu đơn vị /ngày nếu chó dưới 10 kg. 4 triệu nếu chó to hơn, liệu trình tiêm 1 tuần.

Nếu chó vẫn ăn tốt, nhanh nhẹn, bạn kiên trì làm theo các tư vấn trên thì sẽ ổn như ca chó viêm nhiễm trùng dưới đây. Chúc may mắn và mong hồi âm.

Chó bị viêm hoại tử da , cơ phần lưng rất lớn.

Sau điều trị chống nhiễm trùng, vết thương lành và thu hẹp lại thành sẹo.

Đó là Sẹo- Great Dane của Manonero
Xem chi tiết ở đây

NguyenNhuThach

Active Member

Chào bạn,tình trạng em chó của bạn(hình trên) so với em chó trong hình của anh Greenvet_HN thì nhẹ hơn nhiều.Điều quan trọng nhất bây giờ là bạn phải kiên nhẫn,hết sức kiên nhẫn và không được phép sai lầm trong điều trị.Tôi xin có vài góp ý sau:
.Về nước rửa vết thương:
-Không phải là kiêng nước tuyệt đối,nếu như thấy nó quá dơ thì bạn nên tắm cho nó với nước sạch và xà phòng như thường lệ,4-5 ngày một lần,vì xà phòng cũng là một thứ thuốc sát trùng,và khi tắm như vậy các tế bào đã chết(cái mày ghẻ) sẽ mềm đi, tróc ra,tạo điều kiện cho các tế bào da mới "bò" ra.
-O XY già là một chất có tính oxy hoá mạnh nên có thể làm "cháy" da và mô,ngay cả dùng trong lần đầu lúc mới bị vết thương cũng cần phải pha loãng.Bạn không nên dùng,nếu dùng thì chỉ 4-5 ngày một lần như phải pha loãng ra theo tỉ lệ một lít nước với một chai oxy già 15ml mua ngoài hiệu thuốc.
-Polividin(Povidin của VN) hay Betadin(ngoại nhập) cũng là chất sát trùng tốt,không gây bỏng da và mô nhưng cần có thời gian để tác dụng trong 10 phút,vì vậy xối rửa không có tác dụng thật sự(chỉ cho ta cảm giác an tâm).Sau khi tắm chó xong rồi,bạn thấm Betadin lên miếng gạc đắp lên vết thương trong 10-15 phút.

.Việc rắc thuốc bột và bôi các thuốc dạng kem lên vết thương là hoàn toàn không nên.
.Nếu như chỗ của bạn có nhiều bụi và ruồi thì nên đắp gạc (như vải mùng,mua ở hiệu thuốc) tẩm Betadin rồi dùng băng thun quấn quanh người cho kín.
.Nên cho chó ăn nhiều thịt,bổ sung vitamin các loại nhất là A, D,E(mỗi thứ 2v/ngày) và vitamin C(250mg/ngày,dù theo các nhà nghiên cứu thì việc bổ sung Vitamin C cho chó là không cần thiết).

Xin nhắc lại: Bạn phải hết sức kiên nhẫn nhé.Thời gian cũng là một thứ thuốc đấy.

NguyenNhuThach

Active Member
Về việc khâu lại da sau khi vết thương lên mô hạt đỏ,sau đây là vài hình ảnh tôi đã thực hiện trên người bệnh loét lưng do nằm lâu:

Kết quả sau cùng:

NguyenNhuThach

Active Member
Ở chó,da ở lưng co giãn nhiều,tôi nghĩ rằng sẽ thực hiện khâu kéo da được với một điều kiện hết sức vô trùng.Nhưng không cần thiết vì khả năng tái tạo da ở chó rất cao,không như ở người,nếu để tự kéo da thì rất lâu và mô da đó có nhiều sẹo xơ,không tốt.