• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Sos!!! Mèo bị tiêu chảy

Vốn mèo của mình là mấy bé mèo bị tiêu chảy nhận nuôi từ topic của bạn Azu. Đáng nhẽ là chúng khỏi hẳn bệnh rồi, nhưng ko hiểu sao 2 hôm gần đây Leo lại bắt đầu bị tiêu chảy nữa. Mặc dù vẫn ăn uống bình thường nhưng đến tối này thì nó đi ra nước hẳn, lại còn tự chảy ra ko cầm lại được. mình đã mua men tiêu hóa về cho uống nhưng tình hình ko mấy khả quan. hiện tại mình đang ở Hưng Yên ko có điều kiện đưa bé đi khám được, bạn nào biết cách điều trị cụ thể xin dạy mình với. mình thương nó quá nhưng thật sự ko biết phải làm thế nào :(:)(:)(:)((

Azu

Member
bạn đi mua becberin cho nó uống nhé. Trước tiêm xong Leo nó khỏe lại ngay, trước cả Samy nên bọn tớ chủ quan chỉ cho Samy uống becberin thôi. Bẻ nửa viên, giã vụn, pha với nước cho uống, pha đặc, ít nước thôi, uống cho nhanh.
Thuốc đắng lắm, bạn có lọ thuốc nhỏ mắt thì bỏ thuốc vào bơm vào miệng bé. Đắng lắm nhưng vẫn phải bơm vào trên lưỡi, giữa mồm ấy, bơm từ ngoài thì đắng nó nhè ra ngay, bơm sâu quá thì vào họng, sặc nó cũng khạc ra mất. Trong lúc cho uống thuốc có thể thấy bé sùi nước bọt nhưng vì đắng quá thôi, phải quyết tâm cho uống hết liều. Thuốc tác dụng nhanh, chỉ cho uống một lần là được, tầm chưa đầy tuần như Samy là khỏi. Nếu cho uống sau vài ngày mà hoàn toàn không thấy tiến triển gì thì cho uống tiếp.
2 đứa này hay liếm hàng họ cho nhau lắm nên nếu bạn cách ly được thì càng tốt. Tốt nhất là cho Leo 1 chậu xỉ riêng để theo dõi tình trạng của bé. Tình trạng ỉa vãi này kiểu gì Samy nó cũng liếm cho nên nên cách ly là hơn. Tạm thời buộc vào 1 góc hoặc giữ riêng trong 1 phòng, có chậu xỉ bên cạnh. Leo nó ốm nhưng ý thức lắm, đang ngủ không kiềm chế được nhưng thấy cơn vẫn bật dậy chạy ra chậu xỉ, ị xong lại liếm mông rồi lăn ra ngủ tiếp, tội lắm.
Cách cho mèo uống thuốc : http://forum.vietpet.com/showthread.php?t=108785
Không đưa đi bác sĩ được thì gọi điện trực tiếp hỏi bác sĩ.
Bác sĩ greenvet : 0903223217.
Bạn quan sát kỹ xem Leo có mệt, bỏ ăn, kém chạy nhảy (cái này chắc là không +___+) không, đi phân màu gì, ngoài ra có biểu hiện gì bất thường không. Miêu tả cả chế độ ăn của mèo cho bác sĩ.

huhu tớ lo cho Leo lắm. còn samy thì khỏe như văm chả thấy bệnh tật gì giờ béo quay. Leo cũng đang béo lên thì lại bị thế này. tớ ko về hà nội được nên ko đưa bé đi khám được. chắc sáng mai phải đi mua thuốc ngay.leo đi lỏng lắm lại ko kìm được cứ chảy tong tỏng khắp nhà nên mình buộc phải nhốt vào trong ***g để theo dõi. cũng chuyển sang cho ăn thịt lợn nạc và tăng cường uống nước rồi. cũng may là nó vẫn khỏe lắm. mai mình đi mua becberin cho nó.

Azu

Member
tớ sợ nhất 2 đứa này là chúng nó ở ngoài lâu rồi nên chịu bệnh giỏi lắm, có bệnh rất khó phát hiện sớm.
Nó chịu uống nước lắm nên bạn cho nước thường xuyên nhé.
Bạn thử sờ bụng cả 2 đứa xem, nếu thấy mềm mới là béo thật mà có vẻ căng cứng bất thường thì là chướng bụng. Nếu bụng chướng thật thì cố gắng đưa bác sĩ thú y tin cậy càng nhanh càng tốt.
Nếu sau khi uống thuốc 2-3 ngày mà vẫn không khá lên thì bạn cố đưa được về HN, tớ có thể đưa đi thú y hộ bạn.

SuperKim

Member
**Thuốc becberin dạng viên bạn có thể đút trực tiếp vào mồm bé cũng đc mà, vừa nhanh gọn lại đủ liều. Dùng 2 ngón tay: trỏ và cái mở miệng bé ra,cố gắng đút viên thuốc vào mà ko chạm lưỡi. Xong dùng cả bàn tay giữ mồm ko cho bé nhả ra, ngửa cổ bé lên rồi gãi gãi cổ cho nuốt viên thuốc.
**Mèo nhà mình thì mình hay cho uống thuốc đi ngoài của trẻ em LACTEOL ("lắc te ôn fo": ngoài hàng thuốc ng ta đọc thế), pha nửa gói với nc', bơm = ống tiêm vào miệng bé, thg thì thấy bé đỡ ngay.

pe_sushi

Member
bé đã bị tiêu chảy như vậy lẽ ra hàng ngày bạn phải cho bé uống men tiêu hóa, ăn ít cơm thôi, cho ăn thức ăn là chính. Hoặc đổi hẳn thành hạt. Mình hay cho mèo nhà mình uống "Biosubtyl DL" (12-15k/hộp 25 gói) mỗi ngày mỗi đứa uống 1 gói, ko kêu ca :))

Mình nghĩ cho bé uống thuốc như bạn Azu chỉ thì dã man quá =.= trước mèo nhà mình bị tiêu chảy mình cho uống 1/4 viên bisepton là cầm ngay, hôm sau phân đi thành khuôn bình thường. Còn cách cho uống thuốc thì bạn cho uống giống cách bạn SuperKim chỉ đó

bé đã khỏe lại ngay sáng hôm sau :)). giờ lại bình thường rồi! bụng bé mềm lắm ko cứng đâu bạn à. hihi làm mình lo quá!!@@!

Azu

Member
À cách ấy bạn tớ dạy tớ, từ một lần nó chăm một đứa ốm tưởng không cứu được, nằm bệt không ăn uống gì được nên phải pha loãng bơm vào mồm. Chứ mèo khỏe thì nuốt nguyên con cũng được.
Bạn ơi nếu cho ăn hạt thì nhúng ít nước cho mềm cho nó dễ nhai, cho nó ăn mấy thứ nhẹ nhàng dễ tiêu hóa thôi nhé.