• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

So sánh Doberman dòng Đức và dòng Mỹ

hoangtkv

Active Member

[FONT=&quot]Nhận thấy nhiều anh em diễn đàn tranh cãi với nhau về con Doberman và người nọ đả kích chó của người kia, gây mất đoàn kết. Thực chất trên thế giới tồn tại nhiều bản tiêu chẩn khác nhau về dòng Doberman như tiêu chuẩn của FCI, tiêu chuẩn của Đức và tiêu chuẩn của Mỹ. [/FONT][FONT=&quot]Đức và Mỹ đi trên hai con đường chọn lọc giống khác nhau, chúng ta cũng khó có thể nói bên nào đúng bên nào sai, do vậy xin mạo muội post lên bài so sánh giữa dòng Dobermann Đức và dòng Doberman Mỹ để anh em tham khảo.[/FONT]

[FONT=&quot]1. Trong cách viết tên của Đức và Mỹ đã có sự khác nhau, người Đức vẫn sử dụng tên của người lai tạo ra giống này đầu tiên đặt là Dobermann (có 2 chữ n) nhưng dòng của Mỹ người Mỹ thì đã đổi thành Doberman (1 chữ n). Nếu như chúng ta sử dụng 2 tên này tìm kiếm trên Yahoo hoặc Google thì sẽ thu được các loại Doberman khác nhau.[/FONT]

[FONT=&quot]2. [/FONT][FONT=&quot]Chiều cao của dòng Mỹ so với dòng Đức không có sự chênh lệch nhiều, chiều cao con đực dòng Mỹ khoảng 26-28 inch, dòng Đức cho phép con Đực cao đến 29 inch. Về trọng lượng, dòng Mỹ không giới hạn về trọng lượng nhưng dòng Đức quy định con đực từ 40-45kg, con cái từ 32-35kg.[/FONT]

[FONT=&quot]3. [/FONT][FONT=&quot]Doberman dòng Mỹ góc xương bả vai là 45 độ, và góc cánh tay trên 90 độ. Ở dòng Mỹ góc xương bả vai là 50 đến 55 độ, góc cánh tay trên là 100 đến 110 độ[/FONT]

[FONT=&quot]4. [/FONT][FONT=&quot]Góc xương đùi và xương chày ở dòng Mỹ là 90 độ còn dòng Đức là 130 độ.[/FONT]

[FONT=&quot]5. [/FONT][FONT=&quot]Dòng Đức chỉ chấp nhận màu Đen pha vàng và màu đỏ nhưng dòng của Mỹ thì có thêm 2 màu là màu xám chì và xám xanh.[/FONT]

[FONT=&quot]6. [/FONT][FONT=&quot]Dòng của Mỹ chấp nhận con giống lỗi thiếu 4 cái răng trở xuống nhưng dòng Đức thì khắt khe, không được phép thiếu cái nào (răng tốt sức khỏe tốt)[/FONT]

[FONT=&quot]Trên đây là sự khác biệt giữa dòng Dob Mỹ và dòng Dob Đức biểu hiện rõ trên bản tiêu chuẩn của 2 nước. Do sự khác biệt đó dẫn đến sự khác nhau giữa chó Doberman Đức và Mỹ như sau[/FONT]

[FONT=&quot]1. [/FONT][FONT=&quot]Dòng Đức lưng ngắn hơn dòng Mỹ[/FONT]

[FONT=&quot]2. [/FONT][FONT=&quot]Mặt Dob dòng Đức dày và nặng hơn, dòng Mỹ thuôn dài và kể cả vùng cắn (mõm) cũng dài hơn.[/FONT]

[FONT=&quot]3. [/FONT][FONT=&quot]Cổ của Doberman dòng Đức dày hơn, thô và ngắn, còn cổ Doberman dòng Mỹ thuôn dài, mảnh mai hơn.[/FONT]

[FONT=&quot]4. [/FONT][FONT=&quot]Mình chó Dob dòng Đức ngực nở to, bụng thót sâu nên nhìn vào có cảm giác nặng phía trước, nhẹ phía sau, còn dòng của Mỹ tương đối cân bằng.[/FONT]

[FONT=&quot]5. [/FONT][FONT=&quot]Chân sau của Doberman Đức có phần khỏe mạnh hơn, gắn kết tốt và dầy bề ngang hơn so với Doberman dòng Mỹ[/FONT]

[FONT=&quot]6. [/FONT][FONT=&quot]Nhìn vào ảnh so sánh, có thể nhận thấy lông của Doberman dòng Đức có phần thô và ngắn, dòng Mỹ lông mỏng và dài hơn mặc dù trên bản tiêu chuẩn thì quy định như nhau.[/FONT]

Mời anh em cho ý kiến đóng góp thêm.
[FONT=&quot]
[/FONT]​

smalbacba

Member
mình thì thích dòng Mỹ hơn nhìn rất thanh thoát. Cám ơn Hoàng nhiều .

bài viết hay và bổ ích, hy vọng những người như ông chịu khó dìu dắt những người mới chơi. Chân thành cám ơn!

tuanphuthai

Active Member
Bận chưa có thời gian viết nhiều, phụ họa cho chú Hoàng chút ít theo chủ đề topic bằng hình ảnh

Dòng Mỹ

Dòng châu Âu

hoangtkv

Active Member
bài viết hay và bổ ích, hy vọng những người như ông chịu khó dìu dắt những người mới chơi. Chân thành cám ơn!
Tại thấy anh em diễn đàn cứ so tài kiến thức qua sách vở nhưng mỗi ông tu luyện 1 món nên là cãi vã nhau. Dòng Mỹ hay dòng Đức là theo sở thích mỗi người, người thích mõm hộp người thích mõn dài, cũng như có nhiều anh em chê gái chân dài loằng ngoằng không thích bằng những em vừa phải hay phốp pháp một tý ý mà :))

hoangtkv

Active Member
Bận chưa có thời gian viết nhiều, phụ họa cho chú Hoàng chút ít theo chủ đề topic bằng hình ảnh
Cám ơn bác đã ủng hộ, nhưng đây là topic so sánh nên bác cố gắng post song song hình ảnh tiêu chuẩn 2 dòng luôn để anh em tiện so sánh. Ví dụ như góc ngực mỗi dòng, chân, mông mỗi dòng.
Thanks

gàsiêunhân

Active Member
chân dài là của đại gia!
đùi to chân ngắn mới là của em
thế mà mấy con đùi to chân ngắn đắt gấp 3 lần mấy con chân dài :(:)(:)((

hoangtkv

Active Member
chân dài là của đại gia!
đùi to chân ngắn mới là của em
thế mà mấy con đùi to chân ngắn đắt gấp 3 lần mấy con chân dài :(:)(:)((
Ý em là dòng Dob Mỹ và Đức hả? Đùi nó có to và không thẳng thật đấy nhưng mà bù lại ngực nó lại to, hông lại nở hơn em ơi :))

khuyen_mo

Active Member
Cám ơn hoangtkv lập topic này rất hay,1 số ae dễ phân biệt được 2 dòng Đức và Mỹ!:x:x:x
Mình góp vui vài hình ảnh em DOb nhà mình xuất xứ Trung QUốc,gốc Đức hay Mỹ ae nhận xét dùm nhé!thanks:x:x

Con nhà bác Khuyên mơ theo e là dòng Đức hihi.. e cũng khoái cơ bắp, nên khoái dòng Đức hơn 1 chút

khuyen_mo

Active Member
Con nhà bác Khuyên mơ theo e là dòng Đức hihi.. e cũng khoái cơ bắp, nên khoái dòng Đức hơn 1 chút
Cám ơn Bác Giapacore1102 ,Cùng quan điểm với mình!Dòng Đức cơ bắp rõ nhất ở phần ngực,lưng thì ngắn hơn so với dòng Mỹ,dòng Mỹ thì nhìn thanh thoát hơn,lưng dài,phần ngực không nở bằng dòng Đức!

hoangtkv

Active Member
:D
Bác Tuấn vui tính quá!Chân dài thanh thoát thì ai cũng thích !hihi!nhưng Chân dài là của người ta,đùi to cơ bắp mới là của em mà !:D
Con cái của ông là hàng lỗi từ TQ thải về rồi, ai đời con cái lại đô con cơ bắp như thế chứ. Thôi ông mang tôi xử lí hộ cho nhé tôi thích những em cơ bắp mà =))