• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Siro

tra7124119

Member
Tối 8/1/2011, Siro chính thức về nhà mới. Nó là đứa đầu tiên tách khỏi đàn nên cũng thương lắm :( Nhg đúng là trẻ con, ném cho nó cục giấy là nó chơi cả ngày được, không chơi giấy thì cũng chạy loạn khắp giường :D
Siro sinh ngày 28/11/2010 cùng với 2 đứa trắng và 2 đứa ghi xám nữa. Đứa nào cũng xinh và nghịch ngợm cả. Siro sẽ là đứa đầu tiên mình nuôi theo hướng công nghiệp: Ăn Me-O ị Catsan. Hi vọng nó sẽ lớn khỏe mạnh vui vẻ :X
Sau đây là chùm hình của Siro:

bạn này cứ nghĩ ăn Me-O là tốt,thế thì mèo chả bao giờ khỏe mạnh xinh đẹp được cả :) phải cho mèo ăn đa dạng thức ăn mới lớn khỏe được :) mình thấy dạo này rất nhiều bạn khoe chỉ cho ăn thức ăn khô nên lớn khỏe, chả hiểu biết tí gì về dinh dưỡng cần thiết cho các bé :)

tra7124119

Member
Ko đâu. Chỉ là ăn tạm thời thôi. Vì lúc ở vs mẹ nó đã quen ăn cái đó rồi nên khi về nhà ko chịu ăn cơm nhá với thịt. Nên là phải cho ăn tạm vài ngày rồi chuyển dần sang cơm thôi.
Ý tớ là Siro là đứa đầu tiên tớ nuôi theo kiểu công nghiệp như vậy.
Siro về nhà tính đến giờ đã tròn 1 ngày rồi, nhưng mẹ vẫn chưa biết :"> Lâu lắm rồi, kể từ khi Thối đi, mình ko dám nuôi thêm con nào cả :(
Hi vọng Siro sẽ vui vẻ, khỏe mạnh và sống với mình thật lâu và thật lâu
Chụt

bạn đừng cho bé ăn Me-o nữa, còn nhỏ thế này cho ăn cơm ruỗ hoặc cơm thịt băm, bạn nhớ nhá thêm cho bé tí rau cho bé quen dần nhé :) hơi kì công 1 tí nhưng rất đáng mà,các bé dễ thương đáng để đc yêu chiều như thế :x

Bé Siro xinh lắm....chúc mứng bạn :D

tra7124119

Member
Tớ vẫn muốn cho nó ăn cơm hơn là ăn hạt, vì biết ăn hạt có tác hại của ăn hạt. Tớ sẽ nhá thêm cơm thịt cho nó ăn xem sao.
Hồi trước Thối nhà tớ khi ở nhà cũ chỉ toàn ăn hạt. Nên khi sang nhà tớ thì nhất định không ăn cơm. Tớ cho nhịn đói 2 ngày, thế là từ đó ăn cơm ngon lành, không nũng nịu đòi hỏi gì nữa :D Cơ mà giờ Siro còn hơi bé nên không thể cho em nó nhịn 2 ngày như Thối được :(

ruồi bẹp

Active Member
nếu bạn cho bé ăn hạt thì nên mua royal canin cho bé :D, cái đó đắt hơn Me-o nhưng mà không làm bé bị sỏi thận :D
nhưng cũng nên cho ăn hạt những lúc mình bận hoặc vắng nhà thôi còn tốt nhất vẫn là cho ăn cơm :D

tra7124119

Member
Tớ cũng định mua Royal Canin rồi nhg vì ở nhà cũ nó đang ăn Me-O, sợ chuyển sang Royal thì nó ăn ko quen.
Dạo này cuối năm cũng bận nên cho em í ăn tạm hạt vậy :( Sang năm mới sẽ cải thiện tình hình ngay :)
Vì đang cho ăn hạt nên tớ cho nó uống thật nhiều nước, chỗ nào cũng đặt nước để nó tiện đâu uống đó. Mỗi tội uống nhiều thì lại đi tè nhiều thôi :D

ruồi bẹp

Active Member
ko lo đâu bạn ạ, thằng nhà tớ ngày trước ko bao h cho nó ăn được whiskas hay Me-o thế mà mua canin về cái nó ăn ngon lành luôn :D
cái đó nó thơm lắm nên hầu hết mèo đều thích :D

lululubu

Active Member
:( nhìn em Siro thích thế cơ, cái mặt non non yêu yêu giống con Bảo bảo nhà mình (1 tháng trc). Sao mới có 1 tháng trôi qua mà cháu nó mặt hằn vết thời gian quá, càng ngày nhìn càng đần. Xong ăn hạt thì đi lỏng :(, chủ đành trường kì cho ăn cơm với thịt gà thôi.

tra7124119

Member
Hôm nay tớ thử nhá ít thịt kho cho nó cơ mà nó chỉ ngửi ngửi rồi ăn 1 tẹo tẹo thôi :(
Sáng nay cho Siro uống thử ít sữa tươi hâm ấm, xong rồi 2 lần bị đi ướt (không phải bị té de) nhg vẫn thấy lo lo
Cơ mà hình như Siro nhà tớ ăn nhiều quá nên đi ị cũng nhiều hay sao í.
2 hôm đầu thì mỗi hôm ị 1 lần thôi, nhưng từ sáng đến giờ ị 2 phát rồi, toàn bãi to cả :(
Có phải mèo bé mà uống sữa sẽ bị lạnh bụng và đi ướt phải không??
Siro nhà tớ đến giờ mới được tháng rưỡi . . . . .

lululubu

Active Member
Cũng tùy từng con bạn ạ, như em nhà tớ nó không uống được sữa, uống vào là đi lỏng luôn. Thực ra nó bụng dạ yếu, cứ tự dưng mà đổi thức ăn 1 phát là mất 2, 3 ngày mới thích nghi đc, nên cứ trường kì 1 món thôi. Nếu tiêu hóa em Siro bình thường thì bạn thử cho ăn in ít đi xem, vì ăn nhiều quá bọn nó cũng bị đi lỏng đấy. Mỗi bữa t chỉ dám trộn cho con giặc giời nhà t 2 thìa thịt gà băm nhỏ + rau và 1 thìa cơm, ngày 3 bữa chính và 1 bữa khuya.

tra7124119

Member
Sáng nay tớ cho nó uống có 1 tí thôi, chắc được khoảng 2 3 thìa cà phê thôi.
Vừa rồi Siro lại vừa đi 1 bãi nữa, bé thôi, chắc là bãi vớt :(
Mèo con mà 1 ngày đi ị 3 lần thì có phải là nhiều ko nhỉ??
Nhìn Siro bị đi ướt mà thương em quá :(
Đúng là "Sinh con mới hiểu lòng cha mẹ", mình mới chỉ nuôi thôi đã thấy vất rồi :(
Chưa bao giờ mình lấy mèo con về khi còn non thế này cả, nên cũng hơi lo :(
Mong mọi chuyện ổn cả.

X

xuka3691

Guest
Sáng nay tớ cho nó uống có 1 tí thôi, chắc được khoảng 2 3 thìa cà phê thôi.
Vừa rồi Siro lại vừa đi 1 bãi nữa, bé thôi, chắc là bãi vớt :(
Mèo con mà 1 ngày đi ị 3 lần thì có phải là nhiều ko nhỉ??
Nhìn Siro bị đi ướt mà thương em quá :(
Đúng là "Sinh con mới hiểu lòng cha mẹ", mình mới chỉ nuôi thôi đã thấy vất rồi :(
Chưa bao giờ mình lấy mèo con về khi còn non thế này cả, nên cũng hơi lo :(
Mong mọi chuyện ổn cả.
nếu nó không hợp sữa thì đừng cho nó uống bạn ạ. trời lạnh mèo cũng đi lỏng hơn đấy, chắc là chúng nó lạnh bụng. đợi lớn lớn chút ăn uống sẽ tốt hơn, ít bị đi lỏng hơn. bạn cũng đừng cho mèo ăn mặn quá nhé. mình thấy mẹ mình bảo mèo ăn nhạt lắm, ăn mặn bị đau bụng. không biết có đúng khoa học không, nhưng mình kiểm nghiệm thực tế thì thấy cũng đúng. chúc bé sớm khỏe mạnh, xinh đẹp.

@chị lulu: chị ơi em thi xong rồi, bao giờ cho em qua chị chơi với

phenmaleat

Active Member
ăn mio chỉ tốt trước mắt thôi.về lâu về dài không tốt đâu.sỉo xinh thế bạn đừng cho ăn mio hay wishcat bạn ạ

tra7124119

Member
Có lẽ nó lạnh bụng nên đi ị bị ướt
nhưng lúc nó ngủ tớ đã đắp thêm chăn cho nó rồi mà :( Nhưng mèo con đi ị 3 lần/ ngày có phải là nhiều ko?
Nó vẫn ăn tốt ngủ tốt, chỉ có điều đi ị nhiều lần và bị ướt thôi

tra7124119

Member
ăn mio chỉ tốt trước mắt thôi.về lâu về dài không tốt đâu.sỉo xinh thế bạn đừng cho ăn mio hay wishcat bạn ạ
Uh, mình cho nó ăn hết gói này rồi chuyển sang Royal Canin. Thấy mọi người nói ăn loại này tốt hơn nên thử cho ăn xem sao. Cơ mà nghe nói là cũng đắt hơn những loại khác :-S

X

xuka3691

Guest
chúng nó ăn nhiều ị nhiều ấy mà. nếu mà sản phẩm ổn thì không sao đâu bạn. chúng nó uống nước nhiều cũng tè nhiều nữa. hồi trước mình cho mèo uống sữa, nó tè nhiều khủng khiếp luôn. mình chưa thử cho mèo ăn hạt khô bao giờ. vì thấy bảo ăn nhiều nó nghiện, bỏ cơm. mà mình không có điều kiện nuôi nó bằng hạt khô khác. mình thấy cho ăn cơm cũng ổn, kinh tế. chỉ cần chú ý đừng cho nó ăn quá nhiều. ăn nhiều quá là đau bụng đi ngoài luôn. chưa kể nó ăn quen mồm rồi đến lúc muốn cho ăn ít đi để dứt đau bụng cũng vất lắm. kinh nghiệm đau thương của mình đấy. bạn chú ý nhé.
mong em siro ngày càng xinh,khỏe mạnh, chóng béo

tra7124119

Member
Cảm ơn ấy :D
Tớ nghĩ có lẽ do tớ cho nó ăn nhiều nên ị nhiều :D
Ngày 4 bữa: 7r sáng, 12h trưa, 7 tối và 12h đêm :D
Nó tè 1 ngày thì ko biết bao nhiêu lần, thỉnh thoảng lại són 1 ít.
Tớ dự tính sẽ cho Siro ăn hạt khô dài hạn, hết gói MeO dở này sẽ chuyển sang Royal Canin cho an toàn.
VÌ ở nhà mẹ tớ ko thích mèo, nên nuôi làm sao cho sạch sẽ gọn gàng nhất mới được :(
Ăn cơm tớ thấy cứ lích kích thế nào í, nó ăn ko hết lại kiến vs ruồi bu vào :(

ruồi bẹp

Active Member
Cảm ơn ấy :D
Tớ nghĩ có lẽ do tớ cho nó ăn nhiều nên ị nhiều :D
Ngày 4 bữa: 7r sáng, 12h trưa, 7 tối và 12h đêm :D
Nó tè 1 ngày thì ko biết bao nhiêu lần, thỉnh thoảng lại són 1 ít.
Tớ dự tính sẽ cho Siro ăn hạt khô dài hạn, hết gói MeO dở này sẽ chuyển sang Royal Canin cho an toàn.
VÌ ở nhà mẹ tớ ko thích mèo, nên nuôi làm sao cho sạch sẽ gọn gàng nhất mới được :(
Ăn cơm tớ thấy cứ lích kích thế nào í, nó ăn ko hết lại kiến vs ruồi bu vào :(
bạn giống tớ rùi, mẹ tớ cũng bắt phải cho chúng nó ăn hạt suốt nên tớ mua canin về cho chúng nó ăn :D

trời rét này tụi nó thường ăn nhiều hơn nên, mà ăn nhiều hạt khô sẽ uống nhiều nước nên sẽ đi nhiều nên bạn đừng lo lắng quá :D

tra7124119

Member
Không giống lắm bạn ạ :D
Mẹ tớ không ưa động vật tí nào, nên việc tớ nuôi mèo hay chó là cả vấn đề chứ đừng nói là mẹ bảo phải cho mèo ăn gì ^^
Tớ lo 1 phần thôi, chủ yếu là thấy ngạc nhiên ghê gớm
Mèo con mà ngày đi ị đến 4 lần, hôm nay có kỷ lục mới được lập: ị 5 lần/ngày :|
Siro cũng uống khá nhiều nước, nhưng chắc số nước để tiêu hóa số hạt đã tiêu ngay trong bụng nên nó đi tè ít tẹo, toàn đái són :-j
Trộm vía mới về nhà mình được 3 ngày nhưng Siro mau quen và ăn uống ngủ nghỉ tốt nên giờ trông có da có thịt hơn hẳn :D
Nghịch như giặc, toàn chạy vào gầm bàn rồi bị cộc đầu mà vẫn không chừa :))