• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Sinh vật ngoại lai xâm hại: chấp nhận hay không chấp nhận ?

Vừa qua đài truyền hình Việt Nam có đưa bản tin về 1 số sinh vật ngoại lai xâm hại môi trường (rùa tai đỏ, ốc bưu vàng, chuột hamter...) theo các bác thì những loài vật này có nên được tiếp tục tồn tại ở Việt Nam không?
Từ bao đời nay cha ông ta luôn chống ngoại xâm, bây giờ con cháu lại rước kẻ xâm hại môi trường Việt Nam về "để nhân giống" trước thì ốc bưu vàng, nay thì chuột hamter rồi rùa tai đỏ; rồi sẽ còn những sinh vật nào nữa... rồi môi trường sống cho các sinh vật tự nhiên của Việt Nam sẽ ra sao...

mr.tuan93

Member
hic mình đang có ý định nuôi 1 đôi hamster mà lại nghe tin về hamster thế này :-ss chắc phải xem xét lại trước khi nuôi mất :(.... Mình nghĩ hamster có thể để tiếp tục tồn tại nhưng phải có kiểm soát như kiếm tra giấy tờ hamster đã tiêm, phòng ngừa dịch bệnh trước khi đưa vào việt nam như thế chắc sẽ giảm bớt được phần nào số lượng hamster :-bd

Lúc mới nuôi thì đúng là thích thật đó, nhưng sau 1 thời gian nuôi nếu bạn cảm thấy chán bạn sẽ làm như thế nào ( giết nó hay sẽ thả nó ra môi trường cho nó tự sinh tự diệt; nói thật mình đã nuôi rùa tai đỏ 1 lần được khoảng nửa năm thì thả ra con sông trước nhà do lúc đó chưa biết nó là sinh vật ngoại lai gây hại ). Theo mình thì nên nuôi các sinh vật sẵn có của thiên nhiên Việt Nam, sau này có chán thì thả nó về với thiên nhiên; đảm bảo không có ảnh hưởng xấu nào xảy ra.

hic mình đang có ý định nuôi 1 đôi hamster mà lại nghe tin về hamster thế này :-ss chắc phải xem xét lại trước khi nuôi mất :(.... Mình nghĩ hamster có thể để tiếp tục tồn tại nhưng phải có kiểm soát như kiếm tra giấy tờ hamster đã tiêm, phòng ngừa dịch bệnh trước khi đưa vào việt nam như thế chắc sẽ giảm bớt được phần nào số lượng hamster :-bd
bạn mà cắm cái kim tiêm vào con hamster chắc nó chết quá :worried:

hoangtkv

Active Member
Có gì mà phải bàn cãi nhỉ. Các nhà khoa học đã nghiên cứu hết cả rồi. Nên cấm và chúng ta cũng nên bài trừ, tẩy chay không mua các bạn ạ.

Lợi hay hại đến đâu kính mời các bạn cứ google mà đọc ạ.

nsteel

các bạn ko xem đoạn phóng sự đó ah.miệng thì cứ chuột hamster mà toàn quay mấy con bọ việt nam co nguồn góc từ TQ.phóng viên ko am hiểu j hết.lên wikipedia tra đi.hamster là 1 dòng riêng biệt.hông phải là chuột nhé mấy bạn.đọc trên google thì thấy rất nhiều tài liệu của nước ngoài về hamster,chiệu khó dịch chút.hamster được thuần hóa từ lâu lăm rồi.nên cơ bản cũng như chó.mình cũng tình cờ đọc 1 bài của gs-ts nguyễn lân dũng.đó là ko có bất cứ tài liệu nào nói hams gây bênh cho người cả,đồng thời o việt nam cũng chưa có bất cứ tài liệu nào nói hams truyền bệnh cho người(đâu có chịu n cứu đâu mà nới bừa)rõ chán đất nước này.nói như thế chắc mấy nước châu âu và bắc mỹ chết hệt vì hamster rồi.vì hamster là vật nuôi phổ biến ở nc họ mà.còn về rùa tai dỏ thì khỏi nói rồi phá hoại phá hoại.mấy bạn xem thư có mấy nước cấm nuôi hamster,vớ thị vẩn

Có gì mà phải bàn cãi nhỉ. Các nhà khoa học đã nghiên cứu hết cả rồi. Nên cấm và chúng ta cũng nên bài trừ, tẩy chay không mua các bạn ạ.

Lợi hay hại đến đâu kính mời các bạn cứ google mà đọc ạ.
đúng rồi, không thể mềm lòng trước chúng rồi gây hậu họa cho mình

duclak90

Cho nhập khẩu ồ ạt, nhân giống tràn lan...rồi bây giờ tiêu diệt ???
Cưng chiều, chăm sóc như những con vật cưng rồi bây giờ ruồng rẫy, vứt bỏ ???
Sai lầm của con người để rồi những con vật vô tội phải gánh chịu hậu quả ???
Đời là bể khổ !!!
Cầu cho những con vật vô tội được siêu thoát !!!

Cho nhập khẩu ồ ạt, nhân giống tràn lan...rồi bây giờ tiêu diệt ???
Cưng chiều, chăm sóc như những con vật cưng rồi bây giờ ruồng rẫy, vứt bỏ ???
Sai lầm của con người để rồi những con vật vô tội phải gánh chịu hậu quả ???
Đời là bể khổ !!!
Cầu cho những con vật vô tội được siêu thoát !!!
Bể khổ vô biên quay đầu chưa chắc là bờ đâu !
Kẻ gây điều tai hại không những hại mình mà hại cả mọi người.
Mình làm thì mình chịu, người khác làm thì mình cũng sẽ phải gánh chịu chung (môi trường sống là của chung mà). Chung tay mà tẩy chay sinh vật ngoại lai gây hại chứ phải không bạn?

CookySaigon

Member
Nghe thấy Rầu.................

........Rồi lại loài cá dữ như cá Chim Trắng gì đó....Cắn "Banh ta lông" đám cá nhà mình...:worried: ...Rồi đám cá chùi hồ được dân chơi phóng sanh ra thiên nhiên....sinh sản khủng khiếp...Dứt sạch tan nát các ổ trứng cá nhà mình..:sick: :sick: :sick:.Nông dân,ngư dân kêu trời không siết..:suprise: :suprise::suprise: .Rối sấu mỏ vịt(cá Phước lộc thọ...Phước đâu hổng thấy )...cá La Hán ....Toàn đám Cô hồn, Hỏi sao mấy em Sặc,Chép ,lóc nhà mình chịu thấu....:at wits end: :at wits end: ...
Mỗi ngày,chỉ tính sơ nghe chơi thì đã thấy biết bao triệu,hay ti tỉ em cá ròng ròng ... Vô nồi kho tiêu thì cũng đành hổng nói đi...:-bd......Vô bụng đám cá cảnh ...Mới đau .....Không kịp lớn để mà ...Xóa đói giảm nghèo....mà Bình ổn giá thị trường....:thingking: :thingking: :thingking: ...Khó thiệt hổng biết sao nữa đây...:confused: :confused: :confused: ....??????????????...Tình hình chung vậy...

cutechihuahua

nói thật,mình cũng thích hamster nhưng bạn nói như thế chưa đúng đâu.ừ thì ốc,rùa gây hại nhưng hamster thì khồn có truyện đấy đâu.các nhà khoa học đã chứng minh hamster không gây bệnh,cả nước ta cũng đã cho phép nuôi và bán hamster.cò cái bản tin thì có khi chỉ có ốc và rùa:phbbbbt::phbbbbt: