• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

sau khi chích care mũi thứ 2

mutk1234

Member
sau khi chích care mũi thứ 2 cách mũi thứ 1 18 ngày chó con 2 tháng có bị sao không . chó nhà mình chích xong , ăn uống bình thường nhưng sau 2 ngày chó bỏ ăn và đi tiêu chảy , tướng đi lừ đừ chỉ muốn nằm thôi , lúc đầu khi BSTY chích xong ,vài tiếng sau em lại sờ vào chỗ chích thấy có 1 cục u , giống như bị chai hơi cứng , em nghĩ chắc thuốc chưa tan nên em xoa xoa nó, tới 2 ngày sau em thấy cái cục ấy tan còn 1 chút , và tối lúc đó bé bắt đầu bỏ ăn và không uống sữa nửa, tới sáng đồ ăn vẫn còn ( bình thường là sạch bách luôn ) , sáng dẫn ra thì bị tiêu chảy . vậy thì rot nhà em có bị sao không

mutk1234

Member
mỗi khi bé uống nước vào là ói ra ngay , ói ra cái miệng dính cái gì xanh xanh luôn ,

VetSaigonLondon

Chuyên gia thú y
sau khi chích care mũi thứ 2 cách mũi thứ 1 18 ngày chó con 2 tháng có bị sao không . chó nhà mình chích xong , ăn uống bình thường nhưng sau 2 ngày chó bỏ ăn và đi tiêu chảy , tướng đi lừ đừ chỉ muốn nằm thôi , lúc đầu khi BSTY chích xong ,vài tiếng sau em lại sờ vào chỗ chích thấy có 1 cục u , giống như bị chai hơi cứng , em nghĩ chắc thuốc chưa tan nên em xoa xoa nó, tới 2 ngày sau em thấy cái cục ấy tan còn 1 chút , và tối lúc đó bé bắt đầu bỏ ăn và không uống sữa nửa, tới sáng đồ ăn vẫn còn ( bình thường là sạch bách luôn ) , sáng dẫn ra thì bị tiêu chảy . vậy thì rot nhà em có bị sao không
Chào bạn,

Trước hết phải nói là Cách Chích Ngừa theo như bạn mô tả là hoàn toàn sai. Chó chích mũi thuốc đầu tiên là lúc 7-9 tuần, mũi thứ 2 cách sau đó 4 tuần. Như vậy chó bạn mới 2 tháng mà chích đã 2 mũi là sai, và hai mũi cách nhau 18 ngày lại càng sai. Chích vaccin phải theo đúng chỉ định. Không phải cứ chích là tốt mà phải đúng.

Bênh như bạn mô tả là nặng. Cần phải khám và điều trị. Chó có thể rất dể chết.

Thân

huy834d

Có 3 vấn đề :
1.Tùy loại thuốc mà bác sĩ sẽ đưa ra liệu trình khác nhau,có loại chích 2 mũi đầu tiên chỉ cách nhau 2 tuần,bạn có làm theo chỉ dẫn của bác sĩ không ?
2. Cục u mà bạn nói có thể là cục apxe nên thuốc mất hiệu lực,bạn nên đem chó đến khám lại
3. Đang tiêu chảy,ói mửa thì không nên cho chó uống sữa vì sẽ làm tình hình xấu hơn.