• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Salsa - Alaskan TP.HCM mới

duysunguyen

Member
Lông bé nhà tui bị cạo bằng tông đơ với ở tai bị người ta cạo để lấy mẫu không biết nó có mọc lại không Nam ?

lehainam

Member
Lông bé nhà tui bị cạo bằng tông đơ với ở tai bị người ta cạo để lấy mẫu không biết nó có mọc lại không Nam ?
cạo thì chắc chắn mọc lại, mai mốt lông mọc lại cún của bạn chắc chắn sẽ đẹp lắm đó

chó mới đẽ từ 3 đến 8 tuần mới mọc đủ 28 răng sữa, sau đó thay răng từ 4 tháng, mọc răng chính thức hoàn chỉnh vào 6- 8 tháng, gióng em bé vậy đó hihi

khoản 6-8 tháng là có bộ lông hoàn chình rồi em khoản 4 tháng là nó rụng lông lần đầu đó em, và sau này nó còn thay lông nữa nhưng mà alaska thì thay lông chỉ có 1 phần nào đó thôi chứ ko rụng te tua như husky đâu em , dù thây lông nhưng nhìn alaska vẫn dày lông vẫn đẹp hơn husky thay lông
Cảm ơn về thông tin bổ ích anh Nam cung cấp cho em. Chó nhà em được 3 tháng rưởi rồi, hôm nay đã được 8kg, sờ không thấy xương lòi nữa. Hiện tại đúng như anh nói, bé có phần lông ngắn hơn hơn so với lúc mang về, chỉ còn 1 số ít lông dài lua tủa trông không đều ( chắc chưa rụng hoặc mới mọc) nhưng vẫn còn dày lắm ( không thấy da của nó đâu hêt ), hi vọng sau 2 tháng nữa bé có bộ lông hoàn chỉnh hơn.
Em sẽ chờ bé rụng cái răng đầu tiên. bé rụng cái nào em giữ cái đó làm kỷ niệm. ^^.

Hôm nay là một ngày vui đặc biệt. Sau gần 1 tháng nuôi nấng, em nó vẫn khỏe mạnh và đã đạt trọng lượng: 9kg ( thoát khỏi cảnh suy dinh dưỡng ). Sau khi vừa chích ngừa về nhà, em làm một live show ảnh cho em ấy ngay và đặt làm giao ngay 1 cái bảng tên cho em ấy , chờ ngày Off đem khoe với các anh đẹp giai cùng hội.
Hiện tại , bé đang ở tình trạng thay lông nhưng không đồng đều. Phần lưng và bụng , và mặt có dấu hiệu lông dài mọc tua tủa, cọng ngắn cọng dài , còn phần bụng mới thấy lông ngắn, chưa có gì tiến triển cả.

*** Qùa cho em nó***

lehainam

Member
càng ngày bé càng xinh, từ từ rồi cũng thay lông và răng xong thôi em, chắc tại em nôn nóng quá nên vậy thôi

Chắc là vậy đó. Ngày nào em cũng bế lên xem có lên gram nào không để đi đánh vật với LuLu mập xinh xắn nhà anh chứ. Em rất mong bé mau lớn , ngoan hơn, vì thì giờ bé vẫn còn phá lắm, mới cắn em lủng 2 lỗ ở chân nè, máu chảy ròng ròng. .. hic hic.... Không phải em chọc phá gì, đang đi, salsa chạy theo sau, tự dưng phập em 1 phát luôn.

nhìn mặt salsa hiền thế ko ngờ lại đanh đá vậy, càng lớn càng xinh, chia sẻ cho mình bí kíp khẩu phần ăn của bé đi

Silvar

Member
Ko phải nói gì chứ thằng ku này thích tự sướng ghê tấm nào cũng thấy ngó thẳng mặt vào máy ảnh, cún nhà mình chụp ảnh cho nó thì khó cực kỳ.

Giờ là mùa thu rôi chắc chắn cún nhà bạn sẽ ăn đc nhiều hơn, mà ở cái tuổi này chúng nó nghịch lắm thừa năng lượng cho nó chạy nhẩy nhiều ở thời điểm này thì nó to khỏe lắm.

Bạn có ở hanoi ko hôm nào mình đưa cún nhà mình qua chơi cún nhà mình đc hơn 3 tháng roài

duysunguyen

Member
Salsa nhiêu kg rồi kmd ? Lên được thêm kg nào chưa nuôi mấy con này lo cái vụ cân nặng của nó không củng mệt nửa. Thằng nhà tui 8kg5 rồi mới bị noi to quá là ngu á. hic....

@ Duysunguyen: Trời, kỳ vậy. KHông có chuyện chó ngu đâu, ai nói vậy. Cún nhà ông Chính cũng bự khổng lồ mà. Ai nói gì thì nói, kệ học đi, cún nhà mình tròn tròn nhìn iêu là được rồi. Bé nhà Sử cũng đang phát triển bình thường không có gì xấu đâu, bé Bijou nhà chị Ly cũng 3 tháng nặng 11kg kìa, có sao đâu. Sử chịu khó tập cho nó đi vệ sinh đúng chỗ, vài động tác khẩu lệnh đơn giản trước. Ban đầu có vẻ bướng , không nghe đâu nhưng từ từ sẽ nghe thôi à. Bé nhà mình đã tăng cân đều rồi. Salsa đã được 9kg rồi, có nghĩa 2 tuần nó tăng được 2kg5 và mình cũng xuống 2kg5 do nhịn ăn lại để mua bò và gà cho nó... hichic... Chiều qua mình dẫn con bé ra trước cửa nhà, gặp 1 thằng bec giê to tướng đè con bé " hiếp dâm" , con bé chả sợ, quay lại cắn con kia quá trời, ông bec giê to thế mà còn sợ bé nhà mình, cong *** chạy mất tiêu, kéo theo thằng chủ nó đi luôn... Phải công nhận bé nhà mình hung dữ thật.
@Silvar; Mình cũng muốn gặp bạn trao đổi kinh nghiệm. Khổ nỗi mình ở TP bạn à. Khi nào bạn vào TP , nhắn tin cái, mình sắp xếp thời gian rủ bạn coffee. Bé Salsa nhà mình là con gái, không phải thằng ku đâu. Nhưng nhìn nó không giống con gái lắm bạn hen?
@trangyunho: cảm ơn bạn. Mình đang cố gắng chăm bé thật tốt, còn đi off dành ăn với anh chị em khác chứ. Vì bé mình lúc đem về vẫn còn nằm trong top suy dinh dưỡng nên mình đã bỏ qua lời bác sĩ,cho bé uống sữa có đường, kẹo sữa long thành, thuốc Nutroplex , 1 ngày khoảng nửa ký rau và nửa ký thịt bò hoặc gà nửa con ( tầm 1 kg), cơm có cho ăn nhưng ăn ít. Ngoài ra bắt em nó leo cầu thang lên xuống 5 lần trước khi ăn để ăn nhiều hơn. Đó là bí quyết mình cho nó ăn để lên ký thoát khỏi cảnh suy dinh dưỡng đó. Nhưng bắt đầu từ hôm nay mình cho ăn chế độ bình thường lại, sữa không đường , thức ăn vẫn thế, chế độ tập nặng hơn tý. Để xem 2 tuần nữa bé thế nào. Mình sẽ update tiếp hen.

duysunguyen

Member
Chà chà nuôi công phu hơn tui nửa. Tui chỉ cho nó chạy vòng vòng trong nhà chiều thì dẫn ra đường đi bộ. Con nhà tui thì ăn cũng độ đó hà. Giờ cũng được 9kg rồi mới cân lúc nảy ở thú y. Nhưng con này cũng hay làm biếng ăn lắm. Tui thấy ở độ này khoảng 10kg là ok đang phấn đấu trong 1 đến 2 tuần nửa.

Silvar

Member
Cún của bạn chuyển bị tới thời kỳ xấu xấu lắm luôn ý :)). Cún nhà mình thì sắp qua thời kỳ đó rồi, lúc nó mọc răng rồi nó lên mõm ý tự nhiện lúc vạch răng nó ra thấy mõm nó dầy hơn tạo thành 1 vệt ở dưới mắt xấu ui là xấu :D.

Giờ thì sắp hết roài, mà cún nhà bạn có chịu nằm yên cho chải lông ko ?????

duysunguyen

Member
Cún của bạn chuyển bị tới thời kỳ xấu xấu lắm luôn ý :)). Cún nhà mình thì sắp qua thời kỳ đó rồi, lúc nó mọc răng rồi nó lên mõm ý tự nhiện lúc vạch răng nó ra thấy mõm nó dầy hơn tạo thành 1 vệt ở dưới mắt xấu ui là xấu :D.

Giờ thì sắp hết roài, mà cún nhà bạn có chịu nằm yên cho chải lông ko ?????
Cún nhà mình 2 tháng tuổi hà. Thời kỳ xấu nghe nói là khoảng tháng thứ 3 trở đi mà đúng không? Qua thời kỳ đó thì nó đẹp lại phải không bạn. bé của bạn đâu up lên mọi người xem với

Silvar

Member
Cún xinh nhất là từ lúc mới đẻ tới 2 tháng rồi 3 tháng lại la cốt rồi 4 tháng lại hen som cute 6 tháng là chuẩn nhất vừa hết tuổi sài đẹn vừa định hình khung lông lại đầy đủ :D.

Mà yên tâm giờ là mùa chúng nó ra lông đến mùa đông thì xù hết lên đẹp lắm mùa hè mới rụng lông (cầu trời năm nay rét rét rét restttttttttttt...........)

BoAlove

Member
Nhìn bé của bạn thích ghê, chúc bé của bạn ngày càng đáng yêu và khỏe mạnh nhé. Nhìn yêu ghê :X

@ Silva: Bé nhà bạn giờ được 6 tháng rồi hả. Mình tưởng bé nhà bạn cũng đang ở tháng 4 hoặc hơn tý giống bé nà mình. Bạn nói đúng, hôm nay trông bé nhà đã tệ hơn trước, lông ngắn lông dài mọc lộn xộn, nhưng có vẻ không dày như hồi nhỏ đã thế bị kén ăn trở lại, chác do nóng quá. Răng chưa thấy cái nào gãy hết nhưng bé đã cao ra rất nhiều, cũng cao tầm hơn nửa met rồi, đặc biệt bé nhảy rất là cao.
Về việc chải lông thì hên xui bạn ui. Khi nào quởn thì nằm im cho mình chải, khi nào đang hưng phấn mình đang chải, bé cắn vào tay mình để giỡn không cho chải. Phần lông từ đầu đến bụng dễ chải, còn phần 2 bên đùi thấy lông bé rất nhiều, nhưng chải thì thấy rít rít hơi khó chải, không thấy tình trạng vón cục. Cún nhà bạn có bị tình trạng đó không?
@ Sử: mình đang phấn đầu bé mập mập giống thằng ku nhà Sử đó. Hơi công phu tý vì bé nhà mình hiện tại đang rất kén ăn. Mình đang bổ sung sữa và viên canxi mỗi ngày, hiện tại bé cao thấy rõ rồi. Chắc xương cũng khá khỏe, có lúc đi bằng 2 chân cả 1 đoạn dài.

Silvar

Member
Đâu có tính tới bây giờ mới đc có gần 4 tháng thôi. Kiểm tra răng nó làm cái gì đố tìm đc răng nó rụng đấy chịu khó vạch mồm nó ra mà đếm =)) mà thôi đếm làm gì mất công nó cắn, nó chỉ dám đùa thôi nhưng răng nó sắc lắm da mỏng là đứt liền, + với nếu chưa tiêm chủng thì nhiễm vi khuẩn của nó người khỏe ko sao người hay đau ốm kiểu gì vết cắn cũng bị nhức.
Mấy hôm đùa với nó tôi bị vài chục vết xước và bị chảy máu vì móng chân của nó nên hôm qua phải đè ra để dũa móng chân :)).

Đè bọn này ra mệt lắm nó quẫy liên tục ý mà nhất là mấy con nghịch nhưng đè 1 lúc nó thấy ko quẫy đc lại chịu nằm im, giờ cún của mình chịu nằm im cho chải lông từ đầu đến lưng còn 2 bên đùi và 4 chân thì nó quẫy liên tục. Chỗ nào chải khó bạn lấy khăn ẩm lau qua đi rồi xấy khô là chải đc mà

duysunguyen

Member
Trời ơi ! Bạn đừng có bổ sung canxi bằng cách cho nó uống canxi vậy tủi hỏi mấy ông thú y mấy ổng nói làm vậy là chen vô quá trình phát triển của nó coi chừng sao này nó bị hạ canxi này nọ gì đó không nhớ hết mấy lời bs nói. Bạn bổ sung bằng cách cho ăn nhiều thức ăn nhiều canxi á với lại phải cho nó phơi nắng nhất là nắng sáng mặc dù biết mấy đứa này ghét nắng cực kỳ vì quá nóng nhưng đành chịu.

Silvar

Member
Cái sân bóng đá ở chỗ đầu lê trọng tấn ý sân phòng không ý tôi vác nó ra cho nó chạy suốt vào buổi sáng mà.

Nhưng mấy hôm nay làm biếng quá bóng nhiều ko dậy đc sớm

Can xi rất quan trọng đối với chó trong khoảng 3 - 6 tháng tuổi, để hình thành khung xương và giúp cao lớn. Phơi nắng chỉ là 1 biện pháp bổ sung vitamin D ( tránh còi cọc, cũng chỉ là chất bổ sung cho canxi mà thôi) chứ không mang tính chất phát triển khung xương lâu dài. Sử cần cho nó uống viên canxi thường xuyên ( chó nhỏ nửa viên/ngày, 2 lần/tuần) , khi nào chó thấy có bắt đầu thay lông và cao lên bổ sung nhiều hơn ( 1 viên/10kg/ngày, 3 lần/tuần), hàng ngày bổ sung sữa có chứa canxi để hấp thụ. Chú ý; khi uống canxi phải cho chó uống nhiều nước thì tuyệt đồi sẽ không có tình trạng sỏi thận nhé.
Duy trì tốt điều đó, đảm bảo chó sẽ to lớn rất nhanh. Cái này mình được hướng dẫn bởi 1 trại chó ở Thái Lan đó.
@ silvar: bé nhà bạn khá giống bé nhà mình. Mỗi lần dụng đến lông 2 bên đùi là xoay lại cắn ngay. Loại này răn sắt như dao ấy. Người mình cũng toàn là ve61t xẹo do bị cào và cắn.