• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Sự thật về chó Phú Quốc !

Status
Không mở trả lời sau này.

Onami

Member
Chó hú là bản năng gọi bầy và nhất là thời kỳ động dục hay chó trưởng thành về chủ mới lạ nhà nó nhớ nhà, nhớ chủ nó chu, hú, rít ...

Việc trăng sáng, hay trăng mọc trên đỉnh núi chó hú chỉ có trong tiểu thuyết của Rudyard Kipling và của các nhà văn phương tây thôi 3:-O3:-O3:-O

Về hiện tượng này, bạn có thể tham khảo ý kiến của 1 bác sỹ:
Tác động của mặt trăng đến sức khỏe

Nói chung, còn nhiều điều chúng ta chưa thể lý giải được, chỉ dừng lại ở việc ghi nhận hiện tượng.

Mình kể thêm 1 câu chuyện có thật:
Nhà mình đã từng nuôi 1 con chó vàng (giống chó cỏ phổ biến ở Bắc Việt).
Vào 1 đêm trăng sáng, khi nó khoảng 6 tháng tuổi, nó cứ ngửa mặt lên trời rồi tru lên những tràng thê lương, não nùng, nghe như muôn vàn âm hồn kêu oan. Rồi nó lồng lộn hướng về phía cổng.....
Mình không để ý, cứ nghĩ ngoài cổng có kẻ trộm rình mò nên mở cổng ra xem. Thì nó vụt lao ra rồi chạy qua bên kia bờ đê, mất hút........
Mình không tìm thấy nó, dù đã vội chạy theo ngay.

Đối diện cổng nhà mình, có 1 ngôi cổ miếu.
Ngôi miếu ấy thờ 1 người con gái, là con duy nhất của 1 đôi vợ chồng già, đã từ chối rất nhiều lời cầu hôn, kể cả lời cầu hôn của thái tử nhà Mạc, để một lòng phụng dưỡng cha mẹ. Tới khi cha mẹ đã khuất núi, bà cũng về già, thì một hôm dân làng thấy có 1 tổ mối đùn lên trùm khuất ngôi nhà tranh của bà. Họ đành bồi thêm đất, và xây lên trên ngôi mộ thiên táng ấy 1 ngôi miếu, để thờ người con gái ấy.

Nhà mình không nuôi được chó. Cứ lớn 1 chút là bỏ đi, hoặc bị tai nạn, hoặc bị bắt trộm,.......Cho tới khi mình tìm hiểu kỹ, và rước về cặp chó mực Phú Quốc - mà theo kinh nghiệm là có khả năng trừ tà ma, thì đôi chó này mới sống được lâu dài, giờ đã sinh lứa thứ 2.

HQ-empire

Senior Member
Về hiện tượng này, bạn có thể tham khảo ý kiến của 1 bác sỹ:
Tác động của mặt trăng đến sức khỏe

Nói chung, còn nhiều điều chúng ta chưa thể lý giải được, chỉ dừng lại ở việc ghi nhận hiện tượng.

Mình kể thêm 1 câu chuyện có thật:
Nhà mình đã từng nuôi 1 con chó vàng (giống chó cỏ phổ biến ở Bắc Việt).
Vào 1 đêm trăng sáng, khi nó khoảng 6 tháng tuổi, nó cứ ngửa mặt lên trời rồi tru lên những tràng thê lương, não nùng, nghe như muôn vàn âm hồn kêu oan. Rồi nó lồng lộn hướng về phía cổng.....
Mình không để ý, cứ nghĩ ngoài cổng có kẻ trộm rình mò nên mở cổng ra xem. Thì nó vụt lao ra rồi chạy qua bên kia bờ đê, mất hút........
Mình không tìm thấy nó, dù đã vội chạy theo ngay.

Đối diện cổng nhà mình, có 1 ngôi cổ miếu.
Ngôi miếu ấy thờ 1 người con gái, là con duy nhất của 1 đôi vợ chồng già, đã từ chối rất nhiều lời cầu hôn, kể cả lời cầu hôn của thái tử nhà Mạc, để một lòng phụng dưỡng cha mẹ. Tới khi cha mẹ đã khuất núi, bà cũng về già, thì một hôm dân làng thấy có 1 tổ mối đùn lên trùm khuất ngôi nhà tranh của bà. Họ đành bồi thêm đất, và xây lên trên ngôi mộ thiên táng ấy 1 ngôi miếu, để thờ người con gái ấy.

Nhà mình không nuôi được chó. Cứ lớn 1 chút là bỏ đi, hoặc bị tai nạn, hoặc bị bắt trộm,.......Cho tới khi mình tìm hiểu kỹ, và rước về cặp chó mực Phú Quốc - mà theo kinh nghiệm là có khả năng trừ tà ma, thì đôi chó này mới sống được lâu dài, giờ đã sinh lứa thứ 2.
Nghe chuyện của bác Liêu Trai quá, tuy nhiên có những điều khó lý giải lắm bác nhỉ... Em cũng tin vào điều đó !

sinhnh

Member
Sao lại nói là : '' chó má'' ???

Chúc mừng bác trưởng ''ban tuyên huấn'' của diễn đàn quốc khuyển nhé 8->8->8->

HQ-empire

Senior Member

Bác cứ cười đê, cho bác cười trước ít năm đấy :D:D:D:)):)):));));));));))

Sóc

Bác phải cho anh ý đi rêu rao về trang web của mình chứ không thì ai biết quốc khuyển là giống gì. Tôi mà lập web tôi cũng làm thế.

HQ-empire

Senior Member
Bác phải cho anh ý đi rêu rao về trang web của mình chứ không thì ai biết quốc khuyển là giống gì. Tôi mà lập web tôi cũng làm thế.
Rất vui nếu bạn làm thế ! Thế bao giờ trang web của bạn ra đời thế ? Mình chờ nhé...:D:D:D

billadin

Member

Khi viết ra những dòng này, tôi tin là sẽ có những dòng tư duy đối lập gay gắt. Tuy nhiên, tôi vẫn muốn được nói theo suy nghĩ cá nhân :

Hiện nay, tôi thấy con chó Phú Quốc mà tiêu chí mọi người theo đuổi qua các dogshow không còn là con chó Phú Quốc nữa !!!

Các bạn nghĩ gì về con chó Phú Quốc ? Phải chăng đó là một giống chó săn của đảo Phú Quốc, tỉnh Kiên Giang cực Tây của Tổ Quốc ?

Các bạn thấy các con chó đi show hiện nay có còn tý gì dáng dấp và thần thái của một con chó săn nữa không ? Thực sự cá nhân mình thấy là không, chỉ thấy sự yếu đuối trong thể hình và từ lông cho tới da dều pha tạp...

Nào là lông phải sát và cứng, vuốt ngược như bàn chải...abc... tai mỏng, ít lông, đuôi vót cần câu... Nhưng thực tế bằng trực quan cảm nhận rất nhiều người sẽ xì xào : "ĐM con kia lai Thái lòi ra mà vẫn gọi là chó Phú Quốc à ???"

Tại sao lại cứ phải ám ảnh chuyện "Lai Thái' là bởi vì bản chất công nhận giống của con Xoáy Thái là lông sát, bộ khung to, tai mỏng nhìn khá có uy. Bọn người Mỹ cũng khá ưa chuộng giống này.

Nên nếu lộn về đảo Phú Quốc 20-30 năm trước, hoặc gặp gỡ một bô lão nào đó năm nay 70 tuổi sinh ra và sống trọn đời tại đảo, đã từng nuôi và dùng chó Phú Quốc đi săn... xem và sờ vào mấy cái con chó gọi là đạt giải nọ kia gần đây thì các cụ có lẽ sẽ cười rụng cả răng mất vì chẳng biết nó là con gì...

Ví như trước năm 1945 (trước WWII) người Nhật bị gọi là nhật lùn vì đàn ông trưởng thành cao trung bình 1m60, tuy loắt choắt nhưng ý chí chiến đấu và tinh thần Samurai khiến cho quân đội Mỹ sợ nhất là đụng độ với quân Nhật tại mặt trận Thái Bình Dương. Sau WWII dù đất nước bị tàn phá nặng nề, chính phủ Nhật vẫn có những chương trình cải tạo giống nòi = phương pháp cung cấp sữa đủ dinh dưỡng cho trẻ nhỏ. Hình thức thứ 2 là khuyến khích đàn ông Nhật học tập nghiên cứu thật giỏi để kết hôn với người nước ngoài. Những thế hệ lai F1 này vẫn mang họ Nhật bản... Ngày nay, sau nửa thế kỷ, đàn ông Nhật đã cao trên 1m75 trung bình. Vậy họ còn là những Samurai thuần chất Phù Tang nữa hay không ???

Trở lại chuyện con chó Phú Quốc. Thật sự tôi thấy quá nhiều người đang chơi và nuôi chó Phú Quốc tự hào là được cấp giấy lọ giấy chai, nhưng thật sự đó là những con chó "không còn là chó Phú Quốc" nữa rồi... Là chó gì thì chủ chó tự tìm hiểu nhé !

Quan niệm chơi chó và mục đích chơi chó khác nhau nên đôi khi khó hòa hợp về suy nghĩ lắm !

Có gì các bạn cứ chia sẻ vui vẻ nhé, có gì đâu. Chỉ là con chó chứ có cái đ' gì quan trọng đâu mà sắp tới lại phải căng thẳng... Cứ từ từ nghiên cứu thêm, đừng mất quá nhiều tiền bạc là được... :))
Lâu lâu lắm rồi mới lang thang vào Vietpet xem dân tình có gì mới k , lại gặp chú Q nghệ sĩ này đầu tiên .

Vẫn cái cách nuôi PQ và nhìn con PQ 1 mình 1 kiểu nhỉ ? chú thì luôn tạo ra sự độc đáo khác người rồI.
Cá nhân chú cho rằng con PQ kiểu ra show nó yếu đuối thôi đúng k ? K có thần thái và vóc dáng con chó săn đúng k ? Dựa vào đâu vậy ? So với tiêu chuẩn cổ à .Chú có bản tiêu chuẩn cổ nào của chó PQ k mà khẳng định máu thế .

Vậy theo chú như thế nào là thần thái và vóc dáng của con chó săn ? Như thế nào là con chó PQ " xịn" vậy ??? Và dựa vào đâu chú nói rằng mấy con chó được công nhận giống, được giải k biết săn mồi, k biết đào hang ?K biết đánh nhau ....?

Bài Việt của chú sẽ ngay lập tức được tung hô bởi 1 số thành phần kiếm mãi chả có được con chó PQ đạt theo tiêu chuẩn cả, và với tình hình hiếm chó như hiên nay thì thành phần đó lại hơi đông đảo. Nuôi chó theo cảm hứng , theo cách nhìn của riêng mình .... Mà mình ở đây thì hiểu biết quá cơ .

Chú có nói thêm là "có quá nhiều người chơi và nuôi chó PQ .......nhưng thực sự k còn là con chó PQ nữa rồi "
Có quá hồ đồ khi nói ra điều đó k ? Nhất là với 1 người hiểu biết như chú ?

Tóm lại , chú cũng nuôi và mê chó ta, chó PQ , và đã chơi thì phải có 1 tiêu chuẩn, tiêu chí nhất định . Vậy tiêu chuẩn do chú đặt ra cho con chó PQ là gì vậy ? Phải nói ra để ae thấy hay còn vứt mẹ nó giấy chó , vứt mẹ nó VKA đi để theo chú chứ, cứ phản bác kiểu nói suông thế này nghe sao đành .

Cá nhân a thì k hiểu biết mấy về chó, nhất là chó PQ nên cứ thấy cái gì người ta làm có tổ chức, có văn bản cụ thể là anh theo . A k bảo thủ tới mức thấy cái khác hay hơn mà k biết đâu . Nhưng thực sự là chưa thấy cái gì hay hơn cả nên cứ tèn tèn vậy thôi . Chả biết chó có giấy của người khác thế nào chứ chó PQ a nuôi thì săn bắt , bơi lội leo trèo và đặc biệt là đánh nhau giỏi lắm . K tin chiều mọi ngày cứ khoảng 5 h ra công viên Thống nhất mà xem. Có khoảng gần 30 con chó các loại to nhỏ nhưng nó chả sợ con nào cả, kể cả Dob, rott hay becgie to hơn nó nhiều nó đều chiến hết . Tất nhiên chả ai cho chúng đánh nhau đến chết cả đâu nên chưa phân thắng bại .

Nói phải có sách, mách có chứng chú Q nhé chứ đừng hồ đồ cho rằng cứ chó được cấp giấy là vô tích sự lại gây mất đoàn kết .

Status
Không mở trả lời sau này.