• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Sở Thú Nhà Bờm

linhlamhn

Member
Thằng Bờm này ghớm mặt thật... cái cổng cao thế mà nó trèo ra được hả chị? Mà cái cổng nhà chị Gem đẹp quá trời luôn, hôm nào có thời gian em cũng phải ra Hoàng Hoa Thám tậu mấy chậu hoa về treo mới được

Gemma

Active Member
Cái cổng cao cả hơn 3 mét mà nó chả ngán gì, mẹ Linhlam ạ! Nó trèo lên nóc cổng rồi leo lên cái giàn sắt ở trên bách bộ trên đấy, làm bố cháu phải đi kiếm cái thang bên hàng xóm để lôi cổ nó xuống không thôi nó nhảy ra đường thì vô phương lùng bắt về :(( Làm rộn ràng cả một cái xóm lên vì có thằng mèo... rừng lông lá xồm xoàm định tẩu thoát về rừng :))=))=))=))

Nhà Linhlam khen làm mẹ cháu có hứng, chắc mua thêm ít chậu nữa quá! :D Đúng ra treo giỏ hoa thì đẹp mắt hơn, nhưng mẹ cháu đã có kinh nghiệm rằng là hoa chóng tàn, không bằng treo chậu kiểng lá thì chơi được lâu hơn. Giỏ hoa thoạt đầu thì trông sướng mắt lắm, nhưng được vài bữa nó tàn lụi đi trông chán lắm. Thế là mẹ cháu chỉ chơi cây kiểng cho nó khỏi buồn lòng khi ngắm cảnh hoa tàn :":mad::)-??

garuru

Member
Trùi, tường 3m mà Bờm vẫn trèo được lên thì siêu thật đấy. Nhưng mà nhờ thế mà nhà mẹ Gemma mới có cái cổng xanh mát, đầy hoa lá. Chị ráng canh chừng Bờm không có thằng cu thoát được ra thì nguy. Em đang nuôi ý định xây tường bao quanh nhà cao 4m, cho lũ quỷ tiệt hẳn ý đồ leo tường đi chơi. Chỉ sợ làm thế thì bị hàng xóm ném đá mất.

Sheryl

Active Member
Trùi, tường 3m mà Bờm vẫn trèo được lên thì siêu thật đấy. Nhưng mà nhờ thế mà nhà mẹ Gemma mới có cái cổng xanh mát, đầy hoa lá. Chị ráng canh chừng Bờm không có thằng cu thoát được ra thì nguy. Em đang nuôi ý định xây tường bao quanh nhà cao 4m, cho lũ quỷ tiệt hẳn ý đồ leo tường đi chơi. Chỉ sợ làm thế thì bị hàng xóm ném đá mất.
Chị gà mà muốn chúng nó không đi chơi thì phải phạt hết cả cây, phạt tất cả các cây nhà hàng xóm ngả sang nhà mình nữa + thêm tường 4m thì may ra mới được :)). Chứ chúng nó lên nóc nhà rồi đu cây sang hàng xóm thì tường ăn thua gì :p.

garuru

Member
@ Sheryl: Hehe ý đồ sắp thành hiện thực rồi sheryl ơi. Nhà chị sắp đập đi xây lại để đón bố mẹ trong Nam ra ở cùng.Mấy cây nhãn cũng phải phạt hết. Lũ tiểu yêu sẽ hết đường tẩu thoát:D Dưng mà mình thì cũng hết off nhãn. Chỉ còn off khế được thui. Mà cây khế nhà chị ngon lắm nhá, chua chua ngọt ngọt chứ không chua hẳn hay ngọt hẳn:D

garuru

Member
@ mẹ Gemma: Đồng chí Bùi nghe em kể về chị suốt nhưng hôm qua mới được xem ảnh Bờm, cái ảnh thằng cu đang đu người leo lên cánh cổng đầy hoa, trông y như một con mèo rừng có đôi mắt nai tơ ý, đồng chí ấy bảo là chưa từng thấy em mèo nào đẹp giai như Bờm:x
Chị ơi dạo này không thấy chị Hoa vào thăm các cháu nhỉ:) Còn nhà Bông Ngố thì buồn lắm vì phải giải tán cả đàn mèo:((

D_P_HOA

Active Member
Chào cả nhà:)

@ mẹ Gemma: Đồng chí Bùi nghe em kể về chị suốt nhưng hôm qua mới được xem ảnh Bờm, cái ảnh thằng cu đang đu người leo lên cánh cổng đầy hoa, trông y như một con mèo rừng có đôi mắt nai tơ ý, đồng chí ấy bảo là chưa từng thấy em mèo nào đẹp giai như Bờm:x
Chị ơi dạo này không thấy chị Hoa vào thăm các cháu nhỉ:) Còn nhà Bông Ngố thì buồn lắm vì phải giải tán cả đàn mèo:((
Hi, lâu lắm rồi k vào VP Gà ơi. Bao nhiêu lần định sang nhà em mà chưa đi được :) Thế là bố mẹ em sắp ra ở với em rồi ah:) cây nhãn năm nay sai quả không em ơi, hì hì , ngồi đánh máy mà mắt cứ díp lại em ạ:)). Mai chị gọi điện buôn dưa với em nhé:))

Bác Gema khỏe không ạ. Dạo này em lười quá nên chả cập nhật thông tin gì hội mèo cả bác ạ, chỉ thình thoảng em có câp nhât hình ảnh bác up lên fb thôi. Em thấy đúng là trông anh chàng Bờm nhà bác vẫn phong đọ thế bác nhỉ:))

Gemma

Active Member

Hờ hờ, mẹ Gà với bố Bùi khen Bờm đẹp giai làm mẹ cháu nở bể lỗ mũi rồi :)):x Thế là mẹ cháu nổi hứng copy lại cái ảnh thằng Bờm vào đây để ngắm kỹ xem nó đẹp giai cỡ nào :-ss:)) Thật ra Bờm có màu lông lạ thôi, và nhìn mặt cháu hơi bị... rừng rú nên trông Bờm lạ hẳn. Tên cháu trên giấy tờ là Lion cơ đấy! :D Mẹ cháu cũng hay bảo bố cháu là mẹ cháu chưa thấy thằng mều nào đẹp giai như thằng Bờm. Cũng phải thôi, vì con nhà mình thì luôn đẹp trong mắt mình mà :D Nhưng nay bố Bùi cũng nói một câu tương tự làm mẹ cháu thấy sướng quá! Cảm ơn bố Bùi mẹ Gà nhiều nhá! :x:x

Mẹ Gà vừa bảo lâu không thấy là mẹ Hoa vào chào liền, thiêng thế không biết! Nhà Bông Ngố nghe đâu sắp đón con bé Bống về lại, Bống cũng sắp làm mẹ đấy :x Nhà Gà sắp có sự kiện lớn nhỉ! Đập nhà đi xây lại cà cả một công trình lớn cho cả đời. Nhà xây lại chắc đẹp lắm, mẹ Gà nhỉ! Mà chặt cây nhãn đi bao nhiêu người tiếc ấy, thế là hội mều hết off nhãn rồi :)) Đón bố mẹ trong Nam ra chắc là bố mẹ Bùi hở? Hôm nào vợ chồng Gà vào ta làm bữa off cho vui nhá! :x

Hôm rồi hứa kể chuyện thằng Bờm vượt rào đi chơi cho mẹ Gà nghe mà chưa kịp kể. Chuyện là hôm 19-4 vừa rồi chị đi công tác Phan Thiết, buổi tối đang mải tiệc tùng họp báo thì được tin động trời bố cháu báo ra là thằng Bờm leo lên nóc cổng, chỗ có giàn sắt để trồng dây leo đi bách bộ trên đấy rồi leo ra vách tường với nhà hàng xóm định nhảy xuống đường. Do cổng và tường cao khoảng hơn 3 mét nên bố cháu phải khóa cổng nhà lại, chạy đi mượn cái thang về cứu thằng Bờm xuống. Vấn đề là bố cháu không nói được tiếng Việt, làm mẹ cháu rất lo về cái khoản giao tiếp với bên ngoài của bố cháu. Cuối cùng thì cũng mượn được thang và tóm cu cậu xuống dưới đường, hai tay giữ chặt cu cậu và nhờ hàng xóm mở khóa cổng hộ.

Thằng Bờm bị bố tóm cổ tức quá gào rống lên như thằng sư tử con ấy, làm cả xóm xúm lại nhìn, tưởng đâu mình bắt được mèo rừng, vì thằng Bờm nhìn nó rừng rú quá mà! Khổ nỗi là nó rình mẹ đi vắng hành tội bố nó thế đấy! :((3:-O Từ sau bữa thằng Bờm leo cổng đi chơi xuýt thành công đấy, ngày nào nó cũng ra leo lên leo xuống mấy bận, rồi cả hai đứa con Bờm là Pammy với Sammy cũng ra bắt chước leo lên gần tới nóc cổng luôn. Để ngăn chặn tình trạng trốn nhà đi bụi, bố mẹ cháu phải tiến hành giải pháp "green wall" để chúng nó hết thấy đường leo cổng luôn. Từ đó đến nay mới tạm yên với chúng nó :((3:-O

Gemma

Active Member
Hi, lâu lắm rồi k vào VP Gà ơi. Bao nhiêu lần định sang nhà em mà chưa đi được :) Thế là bố mẹ em sắp ra ở với em rồi ah:) cây nhãn năm nay sai quả không em ơi, hì hì , ngồi đánh máy mà mắt cứ díp lại em ạ:)). Mai chị gọi điện buôn dưa với em nhé:))

Bác Gema khỏe không ạ. Dạo này em lười quá nên chả cập nhật thông tin gì hội mèo cả bác ạ, chỉ thình thoảng em có câp nhât hình ảnh bác up lên fb thôi. Em thấy đúng là trông anh chàng Bờm nhà bác vẫn phong đọ thế bác nhỉ:))
Mọi người dạo này dọn hẳn nhà sang Facebook nên Vietpet vắng hẳn, bác Hoa nhỉ! Mọi người phải sớm đi trẩy mùa nhãn cuối cùng ở nhà mẹ Gà thôi, kẻo mai mốt chả còn đâu mà hái. :)) Bác quét quáy lại nhà thị Bẹt với cập nhật hình ảnh bà bầu với nào! Chừng nào Bẹt sinh vậy bác? Cuối cùng đơn xin lấy chồng của Bẹt cũng được cấp trên giải quyết nhỉ? :)):)):))

Thằng Bờm nó mới lấy lại phong độ từ dạo làm hoạn quan đấy bác ạ. Có đợt nó xấu xí và lông ngắn tịt à, giờ tự nhiên lông lá dài thượt, mặt mày lúc nào cũng hầm hố trông buồn cười lắm. Nó khó chịu lắm, kể cả vợ nó là Cam hay mấy đứa con nó lại gần là nó eo éo lên đuổi đi, không cho ai tới gần nó hết. Còn bố mẹ muốn vuốt ve thì chỉ có khi nào nó thích nó mới lại cho mà vuốt. Mà dạo này Bờm cũng tình cảm hẳn luôn, buổi tối cứ đến lúc hai vợ chồng ăn xong là Bờm nhảy lên bàn ăn nằm trước mặt mẹ, chờ vuốt ve và cả nói chuyện với bố mẹ nữa cơ! :)):x

ropilois

Member
hik, xin thông báo với mẹ Gem là Nhọ đã đẻ. Đẻ mổ. 2 ku ginger. Một đứa suýt đi vì để lâu quá. Hóa ra Nhọ bụng to là do béo chứ không phải do chửa nhiều. Nhưng tình hình là rất tình hình. Nhọ không cho con bú và không liếm cho con. Để 2 đứa đói kêu chít chít như chuột mãi. Đã thế, ông bà cháu cùng bác cháu lại tỏ ra bực bội và không hài lòng vì cháu tòi ra 2 thằng ku. Kêu là mèo đẻ một bề sợ đen. hik. Hiện tại mẹ cháu đang vô cùng bối rối và buồn bã nên chưa chụp ảnh 2 thằng ku cho mọi người xem được. Có gì hẹn mọi người ngày mai ạ.

garuru

Member
@ Mẹ Gemma: Đồng chí Bùi không chỉ mê Bờm mà còn mê cánh cổng xanh của chị, nên rủ em đi mua mấy chậu cây, hoa về treo ở cổng nhà. Em chỉ sợ treo nhiều chậu cây quá cánh cổng sẽ nặng, ra vào lại phải hì hục đẩy:D
Thằng cu Bờm đáng ngại nhỉ. Chị theo dõi xem nó có tìm cách đu vào dây treo chậu hoa để leo lên không. Em từng chứng kiến một nàng chó ta vượt rào đi chơi theo cách ấy đấy. Nàng ý chắc thực hành nhiều rồi nên bám vào dây hoa và các chậu cây nhỏ treo tường leo thoăn thoắt hệt đặc công:D Quốc nhà em thì kinh dị lắm. Tường cao hơn 2,5m, nó nhẩy lên ghế rồi từ ghế nhẩy lên bờ tường và đi thoăn thoắt trên tường y như mèox-( May mà nàng ý nhát và đã được triệt sản rồi nên không có ý định đào tẩu:D

garuru

Member
@ chị Hoa: Chị hẹn "Mai gọi điện buôn" mà hôm nay là 1-7 rồi nhá:D Bữa trước Sheryl và hai Kiu đến nhà em chơi đấy. Hôm đó em bận quá nên chẳng làm bánh được. Thực ra thì có paparoti và bánh mì nhân custard làm sắn, trữ trên ngăn đá nhưng vì không phải là bánh mới nên không đem ra mời. Ai dè Sheryl mắt tinh, cộng thêm đồng chí Bùi mách lẻo "Có bánh mà không mời bạn nhá nháx-(", thía là em đành đem bánh ra nướng lại. hehe ai dè bánh trữ ngăn đá, nướng lên vẫn mềm xốp, ăn ngon phết:D

ropilois

Member
Hehe, vậy là sau chuỗi ngày gian khó, sinh hoạt nhà cháu đã bắt đầu đi vào quỹ đạo. Mẹ cháu cũng thong thả thảnh thơi hơn nên đã vác máy ảnh đi chụp vài pô khoe hai thành viên mới của gia đình với các mẹ. Nhưng vì up mãi ảnh lên photobucket mà không được nên mời các mẹ vào link fb để nghía ảnh hai con chuột con nhà cháu ạ. :))

https://www.facebook.com/media/set/?set=a.387682214625455.90748.100001510392159&type=1

Gemma

Active Member
hik, xin thông báo với mẹ Gem là Nhọ đã đẻ. Đẻ mổ. 2 ku ginger. Một đứa suýt đi vì để lâu quá. Hóa ra Nhọ bụng to là do béo chứ không phải do chửa nhiều. Nhưng tình hình là rất tình hình. Nhọ không cho con bú và không liếm cho con. Để 2 đứa đói kêu chít chít như chuột mãi. Đã thế, ông bà cháu cùng bác cháu lại tỏ ra bực bội và không hài lòng vì cháu tòi ra 2 thằng ku. Kêu là mèo đẻ một bề sợ đen. hik. Hiện tại mẹ cháu đang vô cùng bối rối và buồn bã nên chưa chụp ảnh 2 thằng ku cho mọi người xem được. Có gì hẹn mọi người ngày mai ạ.
Chúc mừng mẹ Ro lên chức bà nhé! Thôi mẹ Ro ráng tập trung lo cho cháu Nhọ và chăm cho lũ mèo con bú thêm sữa ngoài nếu Nhọ còn đau chưa cho con bú được. Mẹ Ro cứ đặt hai bé vào cạnh mẹ Nhọ, biết đâu tình mẫu tử nổi lên rồi mẹ Nhọ sẽ chăm con đấy. Cam hồi nọ đẻ mổ mà những 6 đứa, xong nó kiệt sức quá, dù đã nằm nghỉ cả ngày nhưng đên đêm hôm đầu tiên nó vẫn trốn con, ông cháu giận quá mắng cho Cam một trận và đặt mấy bé vào gần mẹ Cam. Phép lạ xảy ra là sau đó Cam bắt đầu liếm con và cho con bú 3:-O:x

Chị không ngờ nhà em còn suy nghĩ phong kiến và mê tín dữ vậy, chị xin lỗi nếu nói điều này làm mẹ Ro buồn. Nhà chị thì chả tin gì hết, mẹ con nó mẹ tròn con vuông rồi thì nên mừng mới phải, kiêng kỵ quá đôi khi làm mệt cả mình. :-o%-( Mẹ Ro ráng tẩm bổ cho mẹ Nhọ để cháu có sữa cho con bú nhé. Chúc mẹ Ro vượt qua được giai đoạn khó khăn này và ráng vui lên nhé! :x:x:X

Gemma

Active Member
Hehe, vậy là sau chuỗi ngày gian khó, sinh hoạt nhà cháu đã bắt đầu đi vào quỹ đạo. Mẹ cháu cũng thong thả thảnh thơi hơn nên đã vác máy ảnh đi chụp vài pô khoe hai thành viên mới của gia đình với các mẹ. Nhưng vì up mãi ảnh lên photobucket mà không được nên mời các mẹ vào link fb để nghía ảnh hai con chuột con nhà cháu ạ. :))

https://www.facebook.com/media/set/?set=a.387682214625455.90748.100001510392159&type=1
Hai bé xinh quá, mẹ Ro ơi! Trông có vân áng hẳn hòi đây này! Và giống mẹ Nhọ nữa. Hôm nay hai cháu đã bú mẹ ngon lành chưa? Mẹ Nhọ chắc là khỏe rồi. Chúc mừng hai cu ginger xinh đẹp, à quên, đẹp giai nhé! Ông cháu bảo màu ginger đúng nguyên bản nó là con giai cơ, con gái mà màu ginger là do bị... đột biến thôi :)):x

Gemma

Active Member
@ Mẹ Gemma: Đồng chí Bùi không chỉ mê Bờm mà còn mê cánh cổng xanh của chị, nên rủ em đi mua mấy chậu cây, hoa về treo ở cổng nhà. Em chỉ sợ treo nhiều chậu cây quá cánh cổng sẽ nặng, ra vào lại phải hì hục đẩy:D
Thằng cu Bờm đáng ngại nhỉ. Chị theo dõi xem nó có tìm cách đu vào dây treo chậu hoa để leo lên không. Em từng chứng kiến một nàng chó ta vượt rào đi chơi theo cách ấy đấy. Nàng ý chắc thực hành nhiều rồi nên bám vào dây hoa và các chậu cây nhỏ treo tường leo thoăn thoắt hệt đặc công:D Quốc nhà em thì kinh dị lắm. Tường cao hơn 2,5m, nó nhẩy lên ghế rồi từ ghế nhẩy lên bờ tường và đi thoăn thoắt trên tường y như mèox-( May mà nàng ý nhát và đã được triệt sản rồi nên không có ý định đào tẩu:D
He he, thế đã mua chậu cây hoa về treo lên cổng chưa, mẹ Gà ơi? Cảm ơn bố Bùi đã mê cả Bờm lẫn cánh cổng xanh nhá! Bố mẹ cháu bàn nhau mua thêm chậu treo lên cổng để che hết chỗ thằng Bờm có thể móc móng vào đấy mà leo lên. Mua chậu nho nhỏ thì không nặng cổng đâu mẹ Gà ạ. Nếu mua chậu rồi thì chụp ảnh cho mẹ Gem xem với! :D:x

Thằng Bờm được cái nó nhìn thấy chậu hoa che mất tầm nhìn của nó trên cổng là nó ngưng lại nhìn quanh quất xong đành nhẩy xuống. Nó chưa đạt trình độ như bé Quốc nhà em hoặc nàng chó ta nào đó. Nó chỉ móc móng vào cổng leo lên đến lưng chừng rồi bị chậu cây ngáng ngang mắt là thôi, bỏ cuộc :)):)) Cho nên bố mẹ cháu mới định treo thêm chậu cây cho nó sát xuống đất luôn 3:-O:p

Nghe vụ ăn bánh nướng nhà mẹ Gà mà ham! Không biết bao giờ mới được nếm thử tài nghệ nướng bánh của mẹ Gà nhỉ? 8->:p:x

garuru

Member
Em đang tính hỏi chị xem sau khi treo nhiều chậu cây, hoa, cánh cổng có bị nặng quá không rồi mới đi chợ hoa :D Ngắm cái cổng nhà chị, máu hoa lá cành của em lại cuồn cuộn:)) Dạo trước em trồng nhiều hoa lắm, cả một vườn rộng đầy hoa, hàng hiên cũng ngập tràn hoa. Cứ cuối tuần là em và Bùi lại rủ nhau lượn lờ khắp các chợ hoa, mua bao nhiêu cây, hoa về trồng, rồi chiều chiều hai đứa ra hàng hiên uống trà, thưởng hoa, ngắm chó mèo đùa giỡn với nhau, thấy sung sướng, bình yên lắm. Nhưng mà giờ thì vườn hoa ấy chỉ còn nằm trong ký ức thôi:(. Hic, 4 miu con vùa cứng cáp là mèo Ma rủ cả bầy, phi rào rào vào cây, thi nhau bứt lá, vặt hoa. Em xót lắm mà không làm gì được:((. Tiếp theo tới ku Bốc. Trong vòng 2 ngày, nó xử lý gọn ghẽ hàng Lan Ý trồng trước hiên. Nhưng kinh hoàng nhất là thằng khùng Bíp. Hic, nó vặt sạch sẽ tất tật những cây hoa còn lại. Hoa Hồng nhiều gai thế mà nó chẳng sợ. Ngày nào cũng bứt ít nhất một cây hồng của em lên, rồi tha vào nhà chơi. Nó còn khuân cả đống quả khế rụng, chậu hoa nhỏ, đất, đá... vào nhà, rồi còn cạp báo, sách, tất, quần, áo, khăn... của em và Bùi xuống cắn xé vụn rax-( Em nản quá, đành đợi mấy đứa lớn hẳn, hết nghịch phá rồi mới trồng hoa lại:(:(

ropilois

Member
Chúc mừng mẹ Ro lên chức bà nhé! Thôi mẹ Ro ráng tập trung lo cho cháu Nhọ và chăm cho lũ mèo con bú thêm sữa ngoài nếu Nhọ còn đau chưa cho con bú được. Mẹ Ro cứ đặt hai bé vào cạnh mẹ Nhọ, biết đâu tình mẫu tử nổi lên rồi mẹ Nhọ sẽ chăm con đấy. Cam hồi nọ đẻ mổ mà những 6 đứa, xong nó kiệt sức quá, dù đã nằm nghỉ cả ngày nhưng đên đêm hôm đầu tiên nó vẫn trốn con, ông cháu giận quá mắng cho Cam một trận và đặt mấy bé vào gần mẹ Cam. Phép lạ xảy ra là sau đó Cam bắt đầu liếm con và cho con bú 3:-O:x

Chị không ngờ nhà em còn suy nghĩ phong kiến và mê tín dữ vậy, chị xin lỗi nếu nói điều này làm mẹ Ro buồn. Nhà chị thì chả tin gì hết, mẹ con nó mẹ tròn con vuông rồi thì nên mừng mới phải, kiêng kỵ quá đôi khi làm mệt cả mình. :-o%-( Mẹ Ro ráng tẩm bổ cho mẹ Nhọ để cháu có sữa cho con bú nhé. Chúc mẹ Ro vượt qua được giai đoạn khó khăn này và ráng vui lên nhé! :x:x:X
Vâng, em thấy người nhà như thế cũng bực mình và buồn lắm, mình thì đang vừa xót con vừa lo ngay ngáy vì sợ hai con chuột con không được mẹ cho bú và liếm cho nên kêu thương lắm. Thế mà mấy người kia cứ ca thán. Nẫu hết cả ruột. Em chẳng tin vào mấy chuyện mê tín đó. Nó sinh được mẹ tròn con vuông đã là may mắn. Nói bảo độc mồm những chẳng lẽ sợ thì bóp chết mẹ con nó chắc. Lúc Nhọ nằm trên bàn mổ đau đớn em cũng xót lắm. Nhưng chẳng lẽ để cho con nó chết?! Thật là... May mà mấy hôm nay người nhà em cũng nguôi nguôi rồi chứ nếu không em cũng phát điên. Còn Nhọ thì đêm hôm ý đã cho con lại gần để bú, và đến trưa hôm sau thì đã bắt đầu liếm cho con. hihi ;))
Hai bé xinh quá, mẹ Ro ơi! Trông có vân áng hẳn hòi đây này! Và giống mẹ Nhọ nữa. Hôm nay hai cháu đã bú mẹ ngon lành chưa? Mẹ Nhọ chắc là khỏe rồi. Chúc mừng hai cu ginger xinh đẹp, à quên, đẹp giai nhé! Ông cháu bảo màu ginger đúng nguyên bản nó là con giai cơ, con gái mà màu ginger là do bị... đột biến thôi :)):x
Trộm vía hai thằng Tí con bú khỏe lắm mẹ Gem ạ, không lúc nào ngơi ti nên bụng cứ tròn căng. Nhiều lúc nhà cháu lo hai đứa nó bị chướng bụng mất :)). Cũng một phần tại mẹ Nhọ tốt sữa, 8 cái ti mây mẩy toàn sữa, lại chỉ có hai anh em nó nên càng sướng, khỏi phải bon chen. hihi. Chỉ khổ mẹ Nhọ sau vụ vượt cạn đến nay thì gầy đi nửa người, đi lại cứ xiêu xiêu chứ không núng nính như trước nữa, mặt mũi thì ngơ ngác cả đi, trông buồn cười lắm mẹ Gem ạ :)).
Cơ mà cô Nhọ này làm mẹ rất chi amateur ;)). Như ngày xưa chị Hĩm và Cam nhà mẹ Gem làm mẹ thì không rời khỏi ổ nửa bước trong mấy ngày đầu, có thì cũng chỉ để đi vs và ăn uống. Thế mà nàng này lại cứ ỡm ờ. Chốc chốc lại lượn ra sân nằm hóng gió, đi dạo. Rồi lại lượn lên tầng hai chui vào phòng điều hòa nằm ngủ một lúc mới lại ưỡn ẹo xuống. May mà hai con chuột con cũng ngoan, không có mẹ cũng không đòi, nằm còng queo ôm nhau ngủ trong ổ, khi nào mẹ vào mới lại rúc vào tìm ti :">.
Còn về hai thằng ku Tí. Mới vài ngày mà cá tính đã nổi bật rồi. Tí Anh là thằng nằm nghếch mặt lên trong ảnh ý mẹ Gem ạ. Lúc mang Nhọ đến bs thì bs phải mổ vội vì sợ thằng Tí Anh chết ngạt mất. May mà không sao. Bây giờ thì nó cực đanh đá, suốt ngày trườn bò, động vào là kêu oe óe, giãy đành đạch, màu lông thì xỉn và mất trật tự hơn Tí Em. Tí Em ra sau và nhỏ hơn Tí Anh, cũng yếu hơn nữa làm nhà cháu lúc đầu hơi lo, may mà cũng không sao. Tí Em ngoan hơn Tí Anh, ăn rồi ngủ nằm một chỗ im thin thít, lông cũng mượt và đẹp hơn nhiều. Suốt ngày bị thằng Tí Anh đanh đá đè đầu cưỡi cổ :))

Linhmu_93

Active Member

Chúc mừng mẹ Nhọ, Mẹ Ro và các con nhé :x e mê tít vân áng này ạ!
Nhà e đợt này cũng có 2 cháu vân áng màu bicolour blue classic tabby :)
Dạo này gen vân áng nổi trội quá à!