• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Sở Thú Nhà Bờm

MsCuteShark

Member
Không nói thì chả ai biết. Nói rồi mới lòi ra là nhà nào cũng giống nhau. Sao các con lại có nhận thức lệch lạc về giới tính của mình thế hả :(

vyle

Member
đấy, các bé cún có vấn đề thế đấy ạh, nhà em cũng hoàn cảnh ghê lắm:)):)):))

Gemma

Active Member
Thế kể hoàn cảnh nhà mẹ Vy xem nào! Tại chị chó Canada không được bố duyệt cho lấy chồng với cả ngày bị nhốt trong nhà, chả có cơ hội làm quen với anh chó chân dài hàng xóm nên mới bức xúc thế đấy :(:)))

vyle

Member
con bé Sunny tối ngày trèo lên người thằng Dale thiến mà hành sự không í chị, bới vậy, chỉ có người trong cuộc mới hiểu nổi khổ của nhau thôi:-w:-w

Gemma

Active Member
Đây là series ảnh mẹ cháu đã post bên box chó Phú Quốc để nhờ các bác ấy cho ý kiến hộ về hình dáng em Naomi nhà cháu có chuẩn hay không, post lại bên này cho các mẹ cùng xem trò... mèo của hai em chó.

Nhà em mới được một cô bạn yêu cả chó lẫn mèo tặng cho một em chó Phú Quốc chân dài, em ấy nhập khẩu nhà em độ 1 tháng nay. Do chân dài lại đen thui từ đầu đến chân, nên em đặt tên em ấy là Naomi

Mời các bác vào chém ạ! Nhưng chém nhè nhẹ tay hộ em nhá, bé này nghe nói không thuần chủng Phú Quốc 100% nhưng trông cũng ra dáng lắm, khung xương vuông, đuôi vút cong và có một cái xoáy bầu rõ to ở lưng. Nghe nói cháu sinh hôm 25 tết vừa rồi, được gần 3 tháng.

Mặt ngố cháu đây

Chân dài miên man

Suốt ngày gây sự oánh nhau với chị chó lùn Canada

Chia đồ chơi cho chị này!

Bé Naomi rất nghịch, lấy cái sàn xe làm bàn để gặm xương, gặm luôn cả cái yên xe

Xoáy bầu trên lưng

Bố cưng đều cả hai cháu

Nhưng có lẽ bố cưng Naomi hơn vì... chân dài hơn

Chân dài và chân ngắn

Gemma

Active Member
Coi bộ các bố mẹ không thích bình lựng hình hai bé chân ngắn chân dài lắm. Để mẹ cháu up date tiếp hình thằng Bờm với bố nó... nhậu với nhau. Chuyện là một hôm đi làm về tối muộn, mẹ cháu dòm vào trong nhà từ ngoài cổng thì thấy trong nhà có hai kẻ chén chú chén anh với nhau, đó là hai người đàn ông đẹp giai nhất nhà. :))3:-O=))

Dzô với bố một ly nào, nhóc!

Con uống được hả bố?

Khiếp đắng quá bố ạ!

Nam vô tửu như kỳ vô phong, con giai ạ, uống tí bia vào cho nó đàn ông đàn ang với người ta chứ!

Tranh thủ bố đi toa lét, nhấm thử tý vào ly của bố xem nào!

Tưởng bia là thế nào, nhạt hoét, chả ra làm sao!

Con ngửi thử tí thôi mẹ ạ!

Thèm vào bia của bố, bố uống một mình đi nhóa!

Mày sợ mẹ mắng, không dám uống hả con? Con giai gì mà chán thế! Bố uống một mình vậy!

Nghe có tiếng xe mẹ ngoài cửa thì phải!

Phen này cả mình lẫn bố bị mẹ mắng cái tội chè chén nát bét rồi! Oan con quá, mẹ ơi!

Có một mình bố uống thôi mẹ ạ, đừng mắng thằng Bờm tội nghiệp thằng nhỏ

Hì hì, phen này bố chết chắc, mình không liên can, hí hí...

Linhmu_93

Active Member
Bờm mọc lại...bờm rồi kìa! Xinh zai quá cơ! Mà mẹ Gemma kể chuyện hay quá! Mỗi tội....chém gió hơi mạnh! Bố thì uống bia, Bờm ngồi ké, k lẽ phó nháy là...Naomi? Vì có mỗi Naomi chân dài bê đc cái máy ảnh thôi! Hehe

yumi

Member
vào xem ảnh mà tự kỷ quá. Đứa nào cũng bờm dài thướt tha thế kia. Hôm qua mẹ cháu mới về đến nhà, ôm 2 đứa con yêu thì thấy Pen đã hoàn toàn mất luôn cái bờm rồi. huhu. Lông con bé ở phần cổ ngắn lại như lông mèo ta. :((

Mẹ cháu buồn hết sức, trước khi đi đã mua mấy hộp cá và whiskat để sẵn, hơn chục gói mà hôm qua về vẫn còn nguyên xi. :((. Ở nhà không có ai cho 2 đứa ăn whiskat, chắc chỉ trộn cơm và cho ăn hạt nên Pen nó không ăn. hic.

Thằng Sport thì khi mẹ vắng nhà đã bỏ nhà đi bụi 1 ngày, cũng may là qua hôm sau biết đường về nhà. Mẹ cháu đang tính đặt 1 cái vòng cổ cổ có khắc tên , số đthoạii cho nó đeo đây. :(

Em hỏi thăm và đọc được ít tài liệu, ghi rằng: vị giác của mèo khá nhay bén, chúng có thể "đọc" được tới đơn vị phần ngàn về nồng độ của một vài chất trong nước. Trong nước bồn cầu, nước mưa, nước máy hay thậm chí là nước ở cống, rãnh... mèo ta cảm nhận được 1 số mùi không giống như nước sạch hay nước đun sôi để nguội. Nguyên nhân thì chưa xác định rõ ràng, nhưng có giả thuyết cho rằng là do các ion có trong nước ta hay dùng cho các miu uống chưa đạt đến ngưỡng "phê" về vị giác của các bé... Việc chấm thêm ít muối hay Orezol chỉ với mục đích tăng kích thích vị giác cho các bé thôi (nhưng lưu ý, đừng cho nhiều quá vì muối mặn quá sẽ làm mèo rụng lông chị ạ ^^

zorba_meow

Active Member
Chị ới, ku Bờm sao em vẫn thấy tướng roi roi chứ ko mập, Bờm bao nhiêu kg vậy ạ? Em nghe bảo thường thì ku nào mà bị xiến rùi thì chăm ăn chăm uống lắm cơ mà :-?

Gemma

Active Member
Bờm mọc lại...bờm rồi kìa! Xinh zai quá cơ! Mà mẹ Gemma kể chuyện hay quá! Mỗi tội....chém gió hơi mạnh! Bố thì uống bia, Bờm ngồi ké, k lẽ phó nháy là...Naomi? Vì có mỗi Naomi chân dài bê đc cái máy ảnh thôi! Hehe
Thì cũng phải phịa thêm tý cho nó lâm ly bi đát chứ cô, chứ mà kể suông nhạt như nước ốc thì chán chết! :)) Cái máy ảnh của chị nó nặng cả hơn một ký đấy cô ạ, cô thấy cái máy ảnh bự của mẹ Yumi rồi chứ giề? Máy của chị còn pự hơn nữa ấy, cho nên Naomi cũng chỉ có nước khóc mà thôi :)) Cô Linh tinh mắt nhỉ, đúng là Bờm đang mọc dài lông trở lại như thời hoàng kim đẹp giai khi Bờm chưa có vợ. Cháu nó giờ trông đẹp giai hẳn lên sau thời kỳ thay lông thành... mèo ta cô ạ :)) Dưng mà đệp giai thì cũng chả nên nông nỗi gì nữa cả, mất trym mất rồi, làm Bánh Mì cũng tự kỷ theo :((3:-O

vào xem ảnh mà tự kỷ quá. Đứa nào cũng bờm dài thướt tha thế kia. Hôm qua mẹ cháu mới về đến nhà, ôm 2 đứa con yêu thì thấy Pen đã hoàn toàn mất luôn cái bờm rồi. huhu. Lông con bé ở phần cổ ngắn lại như lông mèo ta.

Mẹ cháu buồn hết sức, trước khi đi đã mua mấy hộp cá và whiskat để sẵn, hơn chục gói mà hôm qua về vẫn còn nguyên xi. :((. Ở nhà không có ai cho 2 đứa ăn whiskat, chắc chỉ trộn cơm và cho ăn hạt nên Pen nó không ăn. hic.

Thằng Sport thì khi mẹ vắng nhà đã bỏ nhà đi bụi 1 ngày, cũng may là qua hôm sau biết đường về nhà. Mẹ cháu đang tính đặt 1 cái vòng cổ cổ có khắc tên , số đthoạii cho nó đeo đây. :(
Thôi mẹ Yumi đừng buồn nữa, cứ chịu khó tẩm bổ cho cháu nó rồi lông lại dài lại ấy mà. Cho ăn nhiều hạt trộn cá lên, trong hạt có đủ chất cho lông đẹp ấy. Chắc Pen nó thay lông đấy thôi. Thằng Sammy lông cũng ngắn tịt hà, chỉ có mỗi quả đuôi thần chưởng là gỡ gạc lại tý. Đừng có nhìn vào con bé Pam mà buồn, lông con bé đó quá đặc biệt rồi. Sau này mà Pam có sinh con chắc cũng không có đứa nào lông dài như nó, nếu thằng bố không có lông dài hơn.

Pen đang thời kỳ phát triển, mẹ Yumi chịu khó tẩm bổ cho cháu nó nhiều lên, chứ qua 1 năm tuổi nó không ăn nhiều nữa đâu. Mẹ Cam bây giờ mập lắm, còn dì Bánh Mì thì khảnh ăn, còn ăn vạ đòi lấy chồng nên người mỏng như tờ giấy ấy. Bà cháu hy vọng con bé Pen không giống dì nó mà khổ cho mẹ Yumi 8->3:-O:x

Em hỏi thăm và đọc được ít tài liệu, ghi rằng: vị giác của mèo khá nhay bén, chúng có thể "đọc" được tới đơn vị phần ngàn về nồng độ của một vài chất trong nước. Trong nước bồn cầu, nước mưa, nước máy hay thậm chí là nước ở cống, rãnh... mèo ta cảm nhận được 1 số mùi không giống như nước sạch hay nước đun sôi để nguội. Nguyên nhân thì chưa xác định rõ ràng, nhưng có giả thuyết cho rằng là do các ion có trong nước ta hay dùng cho các miu uống chưa đạt đến ngưỡng "phê" về vị giác của các bé... Việc chấm thêm ít muối hay Orezol chỉ với mục đích tăng kích thích vị giác cho các bé thôi (nhưng lưu ý, đừng cho nhiều quá vì muối mặn quá sẽ làm mèo rụng lông chị ạ ^^
Tức là bỏ một bát nước chấm tí muối vào phòng toa lét để thu hút đám mều vào uống nước ở đấy, bỏ lơ nước bồn cầu phải không? :-w3:-O:)) Cảm ơn bố Huy nhiều nhé! Chiêu này chắc có ích cho nhiều nhà gặp phải vấn nạn mều nghiện uống nước bồn cầu :(:)))

Chị ới, ku Bờm sao em vẫn thấy tướng roi roi chứ ko mập, Bờm bao nhiêu kg vậy ạ? Em nghe bảo thường thì ku nào mà bị xiến rùi thì chăm ăn chăm uống lắm cơ mà :-?
Chị không có cái cân ở nhà nên không rõ Bờm bao nhiêu ký nữa em ạ. Chị đoán khoảng 5kg, Bờm nó nặng xương lắm, không tin hôm nào cô Zorba qua nhấc thử cháu nó lên mà xem. Bờm cũng dài chân tay nhất trong nhà mèo. Bờm đã qua tuổi ham ăn lúc xiến balls nên chắc không mập lên nhiều như các công công khác. Cháu nó giờ chỉ thích ăn cá hộp Whiskat chứ không chịu ăn hạt khô của mèo. Mà ăn cá không thì chắc không đủ chất để mập. Thỉnh thoảng Bờm có ăn trộm... hạt khô của chó, nhưng chỉ ăn vài hạt cho vui và chọc tức hai em chó thôi :)) Cháu nó không cần mập lắm, cứ như thế là đẹp giai rồi cô ạ! :x:x:x

yumi

Member
Thôi mẹ Yumi đừng buồn nữa, cứ chịu khó tẩm bổ cho cháu nó rồi lông lại dài lại ấy mà. Cho ăn nhiều hạt trộn cá lên, trong hạt có đủ chất cho lông đẹp ấy. Chắc Pen nó thay lông đấy thôi. Thằng Sammy lông cũng ngắn tịt hà, chỉ có mỗi quả đuôi thần chưởng là gỡ gạc lại tý. Đừng có nhìn vào con bé Pam mà buồn, lông con bé đó quá đặc biệt rồi. Sau này mà Pam có sinh con chắc cũng không có đứa nào lông dài như nó, nếu thằng bố không có lông dài hơn.

Pen đang thời kỳ phát triển, mẹ Yumi chịu khó tẩm bổ cho cháu nó nhiều lên, chứ qua 1 năm tuổi nó không ăn nhiều nữa đâu. Mẹ Cam bây giờ mập lắm, còn dì Bánh Mì thì khảnh ăn, còn ăn vạ đòi lấy chồng nên người mỏng như tờ giấy ấy. Bà cháu hy vọng con bé Pen không giống dì nó mà khổ cho mẹ Yumi 8->3:-O:x
em cũng hy vọng là lông Pen dài lại như xưa. Haizz. Giờ đang cố gắng tẩm bổ cho con bé. Pen giờ to nặng hơn anh Sport rồi đấy mẹ Gem. Sáng nay em có chụp Pen vài tấm. Lát rảnh sẽ up.

Gemma

Active Member
Hóng ảnh mẹ Yumi chụp Pen, và cả cái trang trại của cô Linh ngoài Hà Lội nữa nhá! :))

MsCuteShark

Member
Con Vịt dạo này em ít gặp nó lắm, có gặp cũng chỉ được 1 lát, lí do là vì bố mẹ có vấn đề nên ít gặp nhau, suy ra mẹ không được gặp con luôn :)) Hôm qua có nghe bố Vịt bảo dạo này trời nóng, con bé chui xuống gầm tủ ngủ suốt, lúc nào thức thì cứ lè lưỡng ra thở hồng hộc như chó :-<.
Thằng Gà thì dạo này vẫn quậy, nhưng mà xem chừng cái mặt hết ngây thơ rồi chị ơi :)) Có nét cau có của ông già rồi, vậy em mới nói là giống y như bố Bờm :)) nhìn mấy cái nét vằn vện thật không đổ đi đâu được, chính xác 100% con trai bố Bờm :)). Dạo này thằng nhỏ lười ăn, em đang thay đổi thực đơn đa dạng thêm 1 chút xem như thế nào. Hôm nay em cho ăn hạt ngâm sữa (bình thường em cho ăn 2 thứ này riêng :p), cu cậu có vẻ khoái chí, ăn xong còn lẽo đẽo xin thêm :)). Hôm qua cháu nó ăn hết 1 cái phô mai :))...Tương lai hy vọng Gà sẽ mông to được như anh Tim :))

P.s: mẹ cháu sẽ update ảnh ọt sau ;)) vì dạo này mẹ cháu hơi bị lười :p

Gemma

Active Member
Sao thế, hai bố mẹ giận nhau à? Vậy có nguy cơ Gà mất vợ Vịt à? :((
Thằng Gà nó siêng ăn thế thì mẹ Thủy cứ tẩm bổ nhiều vào để sắm cái mông bự nhé! Nhưng sữa với phô mai thì cho ăn hạn chế thôi, một tuần 2 - 3 lần là đủ rồi, chứ không tại tốn tiền mua thuốc chữa bệnh... ị lỏng ấy :-o:-??:x

MsCuteShark

Member
Em chỉ mong nó chịu khó siêng ăn như vậy được dài dài thôi chứ cứ mấy bữa rồi lại chán ăn thì nản lắm. Đẹp trai mà lười ăn thì chỉ muốn tét vào đít!

garuru

Member
@ hoangmoccuong: Chị cưới vợ cho Bốc mấy lần rồi, nhưng thằng khờ ấy chả làm ăn được gì cả, mặc dù vừa thấy cô dâu, cu cậu hùng hổ lắm:)) "Ông đỡ" bảo nó là trai tơ nên hơi khó. À, bé Collie nhà em thế nào rùi?
@kiu: Dạo này vào cũng không thấy nhà Kiu đâu cả, chắc hai nàng bận quá nên để nhà cửa các cháu trôi tuột về đâu mất rồi:-*