• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Số phận của các bé mèo bị bỏ rơi tại Pháp

moimm

Member
Mèo bị bỏ rơi, mèo hoang, mèo bị lạc nhưng chủ không đến tìm, mèo con ... đều có cơ hội tìm được chủ mới nhờ các tổ chức bảo vệ động vật ở đây.

Khi về ở tại các tổ chức này, các bé được khám bệnh, chữa bệnh, xét nghiệm máu và triệt sản, những bé nào chưa có số nhận dạng xăm ở tai sẽ được xăm, rồi đăng ảnh lên trang Web để tìm chủ mới.

Một số bé mèo, do không thích nghi được với cuộc sống cộng đồng bên cạnh các con mèo khác, hoặc không chịu nổi cảnh ngủ trong lồng buổi đêm, sẽ được mang đến nhà những người tình nguyện, chuyên "nuôi hộ" các bé mèo trong một thời gian ngắn, trong thời gian tìm chủ mới.

Nếu bạn muốn nuôi một trong những chú mèo này, bạn sẽ phải trả một khoản tiền để bù lại chi phí chăm sóc, nuôi nấng bé thời gian vừa qua. Trong vòng 4 tuần, bạn có thể trả lại mèo bất cứ lúc nào, nếu thấy chủ-mèo không hợp nhau. Ngược lại, tổ chức có thể qua nhà bạn kiểm tra điều kiện nuôi nấng và lấy lại mèo của bạn nếu thấy bạn không chăm sóc kỹ em nó.

Tuy vậy, điều đáng buồn là do số mèo quá nhiều, những bé mèo mãi không ai nhận nuôi hoặc các bé mèo con (đề kháng kém hơn các anh chị mèo lớn, dễ mắc bệnh hơn) không ai nhận nuôi sẽ bị tiêm một mũi tiêm nhân đạo :(

Các bé mèo thuần chủng ở đây cũng không phải là nhiều, mèo lai thì rất nhiều (cũng như VN vậy thôi) và mèo thuần chủng thường được nuôi và sinh ra ở các trại nuôi mèo có giấy phép đàng hoàng.

Đây là một số hình ảnh của các bé mèo đang ở trong những "trại mèo bị bỏ rơi" này :

Demira (bengal thuần chủng, 6 tuổi, tự kỷ như Kenzo nhà mình, mình rất muốn nhận nuôi bé này)

Em này còn chưa có tên

Dorothe, gần 2 tuổi

Al Capone, 5 tuổi

Donatello, 1 tuổi rưỡi

Fiona

Firmin

Ema

knoor

Member
Hix, ở Vn mà cũng có những tổ chức như thế này thì tốt quá, mình muốn đón các bé về nhà mình quá......................

moimm

Member
Những con vật ở nước ngoài được con người bảo vệ tốt quá còn nước mình thì không có gì cả đến cái ăn còn không được chăm sóc kỹ nữa là....
Bạn ơi đây cũng chỉ là những em may mắn nhất thôi, nhiều khi người ta nhìn thấy mèo hoang/bị bỏ rơi báo cho các tổ chức bảo vệ động vật mà họ hết chỗ thì đành chịu vậy, không ai dám mang vào nhà, người ta chỉ cho ăn thôi;

milkygirl6390

Active Member
muon nhan nuoi may e nay thi sao sao day?. va phi chi tra la bn vay ban.
Theo như mình biết thì không cần phải trả chi phí đâu, sếp mình ở bên Pháp có con mèo anh lông ngắn bị lạc chui vào nhà, thấy trên tai có số điện thoại nên gọi điện thì được biết đó là 1 hội bảo trợ động vật, mình chỉ cần báo cho người ta biết là mình đang giữ con mèo tên gì tại đâu, như vậy thôi là có thể nuôi rồi, chứ không cần chi phí gì cả, ngay cả nếu như bé mèo bị ốm thì cũng mang đến hội bảo trợ động vật đó sẽ được chữa trị miễn phí... Haizzzzzzzz... chứ ai như Việt nam mình mèo ở nhà còn bị câu trộm làm tiểu hổ chứ đừng nói mèo lang thang...:-S

moimm

Member
Ừ tùy thôi milky ạ, thường thì các hội này không nhiều tiền nên họ chỉ xin tiền họ đã bỏ ra để khám và triệt sản mèo; những bé mèo nào kém may mắn bị bệnh hiểm nghèo ít người muốn xin thì ai muốn nuôi họ cho luôn không mất tiền.

Cuối cùng nhà mình không nhận nuôi bé Demira nữa, mà nuôi Rosalie

Rosalie chắc là bị bỏ rơi hoặc trốn nhà ra đi không về; lạc vào vườn nhà người ta đẻ con, được gia đình họ giữ lại chăm sóc, nhưng vì không triệt sản nên Rosalie lại đẻ lứa nữa, tổng cộng là đã có 11 mèo con.

Sau đấy có một hội bảo trợ mèo đến mang Rosalie đi triệt sản, có số ID, được đi khám bác sĩ, đi xét nghiệm máu xem có bị bệnh gì không, Rosalie ở nhà "mẹ nuôi" hơn 7 tháng thì mình đến nhận nuôi. Mình chỉ trả tiền triệt sản và tiền xét nghiệm, còn lại không phải trả gì thêm.

Lúc đầu chọn mèo họ cũng hỏi mình muốn mèo màu gì, tính tình như thế nào, để chọn ra bé mèo nào thích hợp với mình nhất. Sau khi nuôi được vài tháng thì sẽ có người ở hội đến kiểm tra xem tình hình mèo thế nào, nếu bị hành hạ, bỏ đói thì họ được quyền lấy lại mèo. Khi bắt đầu nuôi Rosalie họ đưa cho mình sổ sức khỏe, giấy tờ đăng ký ID (đã chuyển tên chủ thành tên mình) - theo luật là khi cho/mua mèo nếu không có giấy tờ ID thì sẽ bị phạt. Có giấy tờ này là có thể xin passport EU, nếu cần "nhập cảnh" Việt Nam cũng vô tư :D

Rosalie hay dỗi, ghê gớm, đanh đá như Kenzo, so với mèo ở đây thì Rosalie thanh mảnh, nhỏ nhắn, đi lại uyển chuyển rất duyên dáng. Rất thích chun buộc tóc và cắn ống hút.

jackie09

Member
thực ra mèo ở nước ngoài có đi lang tha ng cũng chẳng có ai bắt. có chăng chỉ có người giữ lại nuôi. Những người hành hạ thú vật chỉ là số ít. CÒn ở VN á, thò mặt ra đường là chết luôn. Như bé nhà hàng xóm nhà mình, chẳng bao giờ ra khỏi nhà (vì đã thành công công). Hôm nọ chạy ra đường phát bị xe kẹt luôn rất thương tâm. Vậy mà thằng kia còn quay lại chửo nhà bác ấy vì cho mèo chạy lung tung. =(( Ước gì đất nước naòi trên thế giới đều có luật bảo vệ động vật.

vits2be

Member
Ở nước ngoài có nhiều các tổ chức động vật cứu các loài động vật. Bù lại ở việt nam lại có nhiều tổ chức chịu khó ăn thịt động vật x-(

Mr.Bin102

Member
Xóm mình không bh bị mất gà , biết sao không , ban đêm và ban trưa vẫn nhộn nhịp , ban đêm có mấy bác ở gần nhà bao gồm cả bố mẹ mình ra nướng khoai , nhà mình ở Hà Nội nhé ... Ban trưa thì có bác thợ rèn ở gần nhà khoan máy suốt , bác mình thì hát karaoke , vk bác ý thì ngồi trông hàng , khách khứa tấp nập ... Nhà mình để cái chuồng gà bên ngoài cũng chả sao , vì dưới nhà mình có tận 4 em chó , nên chả bh bị mất trộm cả ... Rúng động nhất ở xóm mình là nhà mình bị mất 7 em gà con :(

Hanjinsugary

Hix, ở Vn mà cũng có những tổ chức như thế này thì tốt quá, mình muốn đón các bé về nhà mình quá......................
Bạn lên FB yêu động vật cũng hay có chdc em mèo bị bỏ rơi cần người về nuôi đấy bạn. Mình thấy cũg nhiều lắm ;)