• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Sắp nuôi lab 2 tháng tuổi muốn xin kinh nghiệm

hkidz

Member
Tình hình là vài tuần nữa em sẽ khuân 1 chú lab về nhà mọi người cho em hỏi là có cần chuồng cho em í không hay cứ thả luôn cũng được, cho em í ăn như nào, tầm mấy tháng có thể huấn luyện đi đứng vs cả dắt đi dạo ? Thank mọi người trước ạ :x

chó con 2 tháng vẫn ngủ nhiều lắm nên cần lồng đặt ở nơi kín gió ấm áp , ăn uống thì mỗi lần em ngủ dậy thì cho ăn thôi , ngày khoảng 4 5 lần mỗi lần chút chút tùy theo cảm giác . Bao giờ tiêm phòng xong hết bạn hãy cho đi dạo để đảm bảo an toàn . Trước khi tiêm phòng 1 tuần nên xổ giun .

hkidz

Member
chó con 2 tháng vẫn ngủ nhiều lắm nên cần lồng đặt ở nơi kín gió ấm áp , ăn uống thì mỗi lần em ngủ dậy thì cho ăn thôi , ngày khoảng 4 5 lần mỗi lần chút chút tùy theo cảm giác . Bao giờ tiêm phòng xong hết bạn hãy cho đi dạo để đảm bảo an toàn . Trước khi tiêm phòng 1 tuần nên xổ giun .
bạn cho mình hỏi là thế cứ nhốt em í trong chuồng à hay thả ở khu diện tích nhỏ tầm 1x2m có để cả lồng ở đấy có dc k ?

kinglet

Bạn đừng nhốt nó trong chuồng, mua dây xích dài 4,5 m, cột nó vào đâu đó. Khi nào chơi, tháo xích nó ra. Bạn dành thời gian chơi với nó nhiều, bạn và nó sẽ hiểu nhau hơn, 2 tháng tuổi huấn luyện bằng clicker hoặc đồ ăn là được rồi đó bạn.

hkidz

Member
Bạn đừng nhốt nó trong chuồng, mua dây xích dài 4,5 m, cột nó vào đâu đó. Khi nào chơi, tháo xích nó ra. Bạn dành thời gian chơi với nó nhiều, bạn và nó sẽ hiểu nhau hơn, 2 tháng tuổi huấn luyện bằng clicker hoặc đồ ăn là được rồi đó bạn.
Cứ xích em nó lại có sợ em nó bị lạh k bác, em xích em nó ở phòng vệ sinh tầng cũng khá kín gió ?

up lên cho mọi người vào chỉ giáo nào
2 tháng tuổi thì bạn nên chăm sóc bé kĩ càng vào vì thời điểm này đến 5 tháng cún hay mắc mấy bệnh lặt vặt tuy rằng tiêm phòng đầy đủ nhưng chưa hẳn là đảm bảo 100% vì vaccin chỉ là phòng bệnh một phần nào đó thôi còn việc nuôi nhốt bạn làm cách nào cũng dc nhưng không dc làm quá nghĩa là thời gian nhốt nên ít hơn thời gian thả và xích cũng vậy. tuyệt đối tránh nước vì giống này rất ưa nước nó nghịc hay bị ốm và viêm phổi.. viêm phổi lại kèm theo caro và pave đấy bạn ak. chế độ ăn uống thì k được cho ăn mỡ cổ gà hạn chế thôi. chỉ kèm một vài bữa trong tuần. còn việc dắt đi dạo và dạy dỗ thì bạn cứ từ từ. vì mức độ phát triển đi đôi với mức độ nhận thức lên là dạy nó từ khi 2 tháng chắc là khó... ng ta thường huấn luyện từ 7tháng đến 1 năm. còn việc ngồi nằm thì nó tự biết nghe lời bạn ak... viết nhiều mỏi thật..

hkidz

Member
thank bác nhiều :x em chỉ sợ thả ra em í lại nằm đất dễ viêm phổi thôi :(

vậy thì khi nào bác có thời gian bác thả nó ra đùa với nó một chút cho nó thoải mái cả 2... pác mua quả bóng tenis ấy..

dragon82

Member
55 ngày là bắt về được rồi, nhớ tiêm đủ 2 mũi phòng bệnh nhé. Từ 3 tháng trở lên là huấn luyện và dắt đi dạo được rồi

hkidz

Member
55 ngày là bắt về được rồi, nhớ tiêm đủ 2 mũi phòng bệnh nhé. Từ 3 tháng trở lên là huấn luyện và dắt đi dạo được rồi
chủ chó họ tiêm mũi 1 em bắt về r tiêm nốt mũi 2 dc k bác ?

kinglet

Tùy thuộc vào chỉ dẫn của từng Nhà sản xuất vaccine, nhưng về căn bản Lịch trình tiêm chủng với các bệnh của chó như sau:

1.a. Bệnh Carré ( Canine Distemper Virus - CDP)
1.b. Bệnh Parvovirus ( Canine Parvovirus - CPV)
1.c. Bệnh Viêm gan Truyền nhiễm ( Adenovirus type 1- CAV1)
1.d. Bệnh Ho cũi chó ( Kennel Cough- Adenovirus type 2- CAV2)
1.e. Bệnh Phó cúm ( Parainfluenza- CPI )

Tiêm lần đầu : 7-8 tuần tuổi, Lần 2: 11-12 tuần, Nhắc lại: Hằng năm.

1.g. Bệnh Dại ( Rabies- R)

Tiêm lần đầu : 12 tuần tuổi, Nhắc lại hằng năm.

Mình nghĩ bệnh tiêm phòng bệnh dại cho kún, khoảng tháng thứ 6 hoặc thứ 7, khi đó sức đề kháng của kún. Bạn ra trạm thú y, hoặc bệnh viện thú y để chích nhé, bạn nuôi nhốt, thì cho nó cái giẻ rách, hoặc cái mền gì đó, nó thấy lạnh, tự nó nằm lên thôi. Con Sam nhà mình thích lắm, trời lạnh thì nằm lên cái đồ lau cha7n
, trời nóng nó cắn xé cái đồ lau chân, rồi lăn ra đất nằm đấy.:p

ok bác, em nó tầm 55 ngày tuổi là có thể bắt về chưa ạ ?
tầm đó bắt về cũng dc rồi. nhưng phải nhớ là tiêm phòng xong thì phải đợi mấy hôm mới bắt k đi đường về lại bạt gió k chịu ăn đâu.ak bác mang cúng về nhớ để ở sân đã rồi cho vào nhà nhé k là vào nhà lun nó ị đấy... hehe

hkidz

Member
tầm đó bắt về cũng dc rồi. nhưng phải nhớ là tiêm phòng xong thì phải đợi mấy hôm mới bắt k đi đường về lại bạt gió k chịu ăn đâu.ak bác mang cúng về nhớ để ở sân đã rồi cho vào nhà nhé k là vào nhà lun nó ị đấy... hehe
về sau em sẽ dắt đi dạo đều nhưng lúc ở nhà cứ thả nó trong khoảng đất 1x2m dc k bác ?

về sau em sẽ dắt đi dạo đều nhưng lúc ở nhà cứ thả nó trong khoảng đất 1x2m dc k bác ?
nếu bạn ở thành phố thì chó nhỏ dắt đi dạo là bình thường còn nếu khu bạn ở mà nhiều nhà nuôi chó nếu chó tầm 3 đến 6 tháng cho dù là có tiêm phòng nhưng bạn biết đặc tính của chó vừa đi vừa ngửi mà bệnh Care với pavo đều có thể lây theo đường hô hấp đấy. tốt nhất nếu muốn dắt đi dạo thì cứ tìm chỗ nào thoáng mát sạch sẽ rồi đưa bé đến vừa đỡ phải khó chịu vừa thoải mái cả 2 :D

hkidz

Member
nếu bạn ở thành phố thì chó nhỏ dắt đi dạo là bình thường còn nếu khu bạn ở mà nhiều nhà nuôi chó nếu chó tầm 3 đến 6 tháng cho dù là có tiêm phòng nhưng bạn biết đặc tính của chó vừa đi vừa ngửi mà bệnh Care với pavo đều có thể lây theo đường hô hấp đấy. tốt nhất nếu muốn dắt đi dạo thì cứ tìm chỗ nào thoáng mát sạch sẽ rồi đưa bé đến vừa đỡ phải khó chịu vừa thoải mái cả 2 :D
tầm mấy tháng là có thể dắt đi dạo hả bác ?