• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Rott quá cuồng ăn phải làm sao!!!!

hung3440

Member
Chào mọi người! Cún nhà em có tật rất cuồng ăn. Nhiều khi cho nó thức ăn bằng tay nó vồ lấy như sợ bị cướp mất. Mà mồm nó to. Sợ mỗi cái nó quá tợp phát vào tay.:D. Mọi người có cách nào không ạ!!!!

ghost063

Member
mỗi lần bạn cho ăn nó lao như điên tới thì bạn dùng tay kia hù để cản nó lại, để nó ở đó, có động thái tự đưa đầu tới lấy thức ăn là cản lại, khi nó ngồi im ngoan ngoãn thì cho nó ăn, mình là người chủ động cho ăn chứ ko phải nó tự động lấy thức ăn :D

cho ăn mà cứ cuống lên thì cầm cái dép giơ lên là nó yên ngay ý mà. chưa cần phải đánh

ohcuey

Member
Đây là cách xử lý chó quá tham ăn:
Cesar's Dog Training Video: Aggression During Feeding - YouTube

Nếu bạn nào không nghe tiếng Anh rõ thì mình dịch sơ qua vài chi tiết chính:
Chắc ai cũng biết mặt ông này, Cesar Millan là chuyên gia dạy chó chuyên xuất hiện trên TV. Có 1 fan gửi ổng 1 clip về chú chó của mình quá cuồng ăn, cắn bất kỳ ai hay thứ gì lại gần khi nó đang ăn. Cesar sẽ dùng 1 con lab cuồng ăn tương tự để hướng dẫn (trong clip này con lab này đã được rèn 2 tuần nên ngoan hơn nhiều rồi, lúc mới gặp nó cực kỳ hung dữ http://www.youtube.com/watch?v=9ihXq_WwiWM&list=PL503E97B1368A1101). Cách dạy của Cesar là:
- Dụng cụ: 1 cái bát hơi khó ăn 1 chút để làm chậm tốc độ ăn của chó, giúp nó ăn từ tốn hơn. 1 cái xích, để kéo chó lại khi nó ăn quá nhanh, và để khi nó quay sang tấn công bạn, bạn có thể nhấc cổ nó lên và lùi người ra để khỏi bị cắn. Quan trọng nhất là không hoảng sợ khi nó quay sang cắn bạn. 1 cái bục/ghế cao ngang cằm chó (lý do sẽ giải thích sau).
- Cesar khuyên với những con chó cuồng ăn, sau khi ăn xong nó vẫn sẽ có trạng thái hung hăn lùng sục thêm đồ ăn, và rất có thể sẽ quay sang cắn người. Ông khuyên bạn nên dắt nó đi dạo ngay để giải phóng năng lượng đó (theo mình thì còn 1 cái lợi là chó ăn xong thường đi vệ sinh ngay, cho nên dắt nó đi lúc đó cũng rất hợp lý), và để tái khẳng định vị trí đầu đàn của mình (theo cách dạy chó của Cesar, đi dạo là cách tốt nhất để thiết lập mối quan hệ giữa người và chó, bạn có thể tìm thêm clip về vấn đề này nếu thích).
- Trước và trong lúc cho ăn, không chơi bời. (Lúc con pit ngậm trái bóng tới rủ ổng chơi ổng chỉ cần nhìn thôi là nó sợ liền, mình rất thích đoạn này. Nó cho thấy vị trí đầu đàn của người chủ). Vì chơi bời sẽ khiến chó kích động, dễ chuyển sang trạng thái hung hăng hơn. Cầm thức ăn trên cao và đợi chó bình tĩnh mới cho ăn. Trong clip có lúc Cesar giỡn với Holly để kích động nó lên 1 chút để mô tả trạng thái 1 con chó chưa được huấn luyện thường thấy. Bình thường không nên làm. Khi đặt thức ăn xuống không đồng nghĩa với việc cho phép ăn. Người chủ sẽ "chiếm" bát ăn và con chó chí được phép ăn khi chủ cho phép. (Lúc gần cuối khi thức ăn rơi xuống sàn Cesar có nói đến điều này. Ông nói là thường ở nhà các bạn hay ném thức ăn xuống đất cho chó và nó vồ ngay đến. Điều này không nên.)
- Lý do khiến Cesar dùng 1 cái bục ngang cằm chó để đặt bát ăn là vì khi đặt bát dưới đất, con chó sẽ để 2 chân trước kẹp lấy bát. Như thế khiến nó có tâm lý "chiếm hữu" thức ăn, dễ trở nên hung dữ khi ai đó đến gần vật mình chiếm hữu. Đặt bát lên cao cũng khiến chó buộc phải ăn chậm lại.

hung3440

Member
Cám ơn mọi người. Cún nhà em rất thân thiện, nó không như con LAB trong clip. khi nó ăn em có thể lấy chậu cơm tùy ý. Nhưng khi mình cầm miếng thịt cho nó ăn thì nó ngoạm nhanh chứ không lấy lưỡi liếm lấy thức ăn. Nhiều hôm nó tọt cả đầu ngón tay em nhưng không xước. ý là nó vô tình chiếm lấy thức ăn 1 cách thô bạo chứ không phải nhẹ nhàng. hihi

Honghacamau

à tức là nó tham ăn ..và hơi láu cá...trước khi cho ăn bạn cầm cây roi....