• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Rott con AMOI của Bác Hùng Trung Yên đã về đến Biên Hòa _ Đồng Nai.

tran huy hoang

Active Member
* Trước tiên xin gởi lời cảm ơn đến anh Hùng trung yên vì đã giúp để Em Nó vào trong Nam thật sớm.
* Mình rất mừng khi thấy Em Nó sau 32 tiếng trên tàu vẫn mạnh khỏe.và rất đẹp đúng như những gì Bác Hùng đã nói.
* Gia Đình Mình đặt tên cho Nó là : ( A BẮC ) để giư lại họ của A MOI và cũng để xác nhận Em Nó được sinh ra ở Miền Bắc thân thương.
*Đây là hình chụp A BẮC sáng nay.

tran huy hoang

Active Member
Thêm vài tấm hình nữa mới chụp chiều nay,mời các Bạn xem và nhận xét về Em Nó nha !

LION_2009

Active Member
* Trước tiên xin gởi lời cảm ơn đến anh Hùng trung yên vì đã giúp để Em Nó vào trong Nam thật sớm.
* Mình rất mừng khi thấy Em Nó sau 32 tiếng trên tàu vẫn mạnh khỏe.và rất đẹp đúng như những gì Bác Hùng đã nói.
* Gia Đình Mình đặt tên cho Nó là : ( A BẮC ) để giư lại họ của A MOI và cũng để xác nhận Em Nó được sinh ra ở Miền Bắc thân thương.
*Đây là hình chụp A BẮC sáng nay.
Em này của bác đẹp thật đấy . Em này có thêm cả ngực trắng thằn lằn bám cổ rất khôn đấy bạn ạ . Cố gắng chăm sóc em nó cẩn thận nhé . lớn nên chắc khôn và đẹp lắm . Đúng là dòng giống anh em của A Moi có khác .

trangphuong

Active Member
Cảm ơn nhiều vì đã nhớ tới miền bắc.

A Bắc vượt qua 32 tiếng về nhà an toàn là ok rồi, A Bắc là cùng đàn Camry & Lốc của 2 thành viên Ly-Son TN và Dũng seve. A Bắc cũng là tiểu muội của ZoMy nhà mình cùng cha khác mẹ.
Sau này lớn chút mấy anh em ta lập topic về Con cháu A Moi.. khi đó tha hồ bung hàng, chúc nhóc nhà bạn hay ăn nhanh lớn.
Thân!

my_lucky

Active Member
Rất vui khi nghe tin A BẮC sau 32 tiếng trên tầu vào miền nam mà vẫn khoẻ mạnh, nhìn em nó vẫn giữ được thần sắc sau chuyến đi dài mệt mỏi.Chúc mừng bác nhé.Thân!

em rôt này của bác chân tay to,mau mảng đẹp,cổ vá trăng nhìn đẹp ra phết,mà hình nhu con bố AMOI đẹp nhất Hà Nội phải ko bác???chúc bác chăm sóc e nó thành công.

tran huy hoang

Active Member
A BẮC uống sữa chưa lau miệng chứ không phai râu trắng đâu Bạn.

Em A BẮC la bè gái,cảm ơn các Bạn đã quan tâm .

thai ha

*Anh Hoàng A BẮC nhà Anh mới về đẹp lắm,mấy bứa Em rảnh xuống xem .

Mình có một chút thắc mắc nhỏ cái túm lông ở trước ngực nó màu trắng hay là sữa vương vào vậy Bạn? trông ngồ ngộ nhỉ.

trangphuong

Active Member
Mình có một chút thắc mắc nhỏ cái túm lông ở trước ngực nó màu trắng hay là sữa vương vào vậy Bạn? trông ngồ ngộ nhỉ.
Cũng có chút nhỏ bé tẹo, hơi mờ thôi, mà mầu nhạt hơn mầu vàng chút. Ngực mà trắng tinh thế chết à...:D...
Em này mình coi rồi, hôm off nhỏ mấy anh em tại nhà anh Hùng.
Mầu thật ở ngực đây, hơi mờ hơn mầu vàng cháy chút thôi, gọi là mầu hơi phai.

Zudas

Member
ZoMy nhà mình mua của anh Hung t/y madein VN luôn sao mầu mảng cháu ok thế bạn...:D..

Rott của bác cũng chỉ là 1 trong số nhiều con khác mà bác. Khi 1 con bố và 1 con mẹ sản sinh ra 1 loạt các con con có lỗi thì mình nghĩ con bố hoặc con mẹ, hoặc cả 2 có nguồn gen không tốt. Theo mình thấy, ở VN không có sự nghiêm ngặt về các lỗi ở chó. Các con chó có lỗi này lại đựoc tiếp tục cho sinh sản tiếp, kết quả là những lỗi này lại tiếp tục xuất hiện ở các thế hệ tiếp theo và nhiều khả năng là được nhân rộng. (chả hiểu sao mình viết bài gửi rồi mà các Mod không cho post lên nhỉ)

bác yên tâm lớn lên lông trắng cũng sẽ giảm mà, mà chó thạch sùng bám cổ ông bà ta nói khôn lại dòng amoi nên lớn lên sẽ to con đậm người nhìn rất đẹp :D cho thêm hình mẹ và bố Amoi đi bác em rất ngưỡng mộ và thích Amoi (dù là fan GSD) :))

trangphuong

Active Member
Rott của bác cũng chỉ là 1 trong số nhiều con khác mà bác. Khi 1 con bố và 1 con mẹ sản sinh ra 1 loạt các con con có lỗi thì mình nghĩ con bố hoặc con mẹ, hoặc cả 2 có nguồn gen không tốt. Theo mình thấy, ở VN không có sự nghiêm ngặt về các lỗi ở chó. Các con chó có lỗi này lại đựoc tiếp tục cho sinh sản tiếp, kết quả là những lỗi này lại tiếp tục xuất hiện ở các thế hệ tiếp theo và nhiều khả năng là được nhân rộng. (chả hiểu sao mình viết bài gửi rồi mà các Mod không cho post lên nhỉ)
Bớt lông trắng không ảnh hưởng gì tới rott, thực ra đọc trong toipic của anh sonnguyen có nói các lỗi ở ngoại hình rott, mình trích ra đây mọi người tham khảo.
Các lỗi về ngoại hình chung bên ngoài.
Nhẹ quá, gầy yếu và chân tay mảnh dẻ. Thiếu độ lực lưỡng về xương và cơ bắp.
Các lỗi nặng bị loại trừ.
Có những dấu hiệu bất thường không theo quy luật về giới tính, ví dụ: Chó đực quá gầy yếu,chó cái quá cơ bắp.
Và đây là topic tiêu chuẩn giống chó Rottweiller.
http://forum.vietpet.com/showthread.php?t=6585

LION_2009

Active Member
BẠN

Bớt lông trắng không ảnh hưởng gì tới rott, thực ra đọc trong toipic của anh sonnguyen có nói các lỗi ở ngoại hình rott, mình trích ra đây mọi người tham khảo.
Các lỗi về ngoại hình chung bên ngoài.
Nhẹ quá, gầy yếu và chân tay mảnh dẻ. Thiếu độ lực lưỡng về xương và cơ bắp.
Các lỗi nặng bị loại trừ.
Có những dấu hiệu bất thường không theo quy luật về giới tính, ví dụ: Chó đực quá gầy yếu,chó cái quá cơ bắp.
Bạn ơi ! Tiêu chuẩn của Sơn Nguyễn viết đó là ở nước ngoài . Vì ở nước ngoài không bao giờ có lỗi đó bạn ạ . Mình xin đóng góp xây dựng thật mong các bạn thông cảm nhé ! Lỗi của em đó là do gien ko ổn định, hay do lai tạo lên có lỗi như vậy bạn ạ . Ở nước ngoài chó giống của họ chuẩn lắm . Lên không bao giờ có lỗi như vậy đâu. Lên họ mua chó con cần gia phả dòng giống 3 đời . Để đảm bảo con của chúng ra đời ko bao giờ có lỗi như vây .

Hoangminh

Member
Đồng ý với bác lion. Nước ngoài nếu xem ảnh rốt trên mạng chẳng con nào có lông trắng cả và lông trắng như thế 1 lỗi có lẽ rất ít gặp ở bên đó và đương nhiên không nêu rõ trong tiêu chuẩn nhưng mình tin em nào lông trắng như vậy mang đi thi sẽ bị đánh lỗi ngay.
VN thì có con không có lông trắng có con bị lông trắng hoặc lông nổ vàng nhiều ở các vị trí không phù hợp và ở VN nó vẫn là 1 lỗi và đương nhiên là có ảnh hưởng rồi ( đặt địa vị bạn là người đi mua rốt con khi chọn bạn sẽ chọn con nào có lông trắng ở đâu đó, nổ vàng lung tung hay chọn con có màu lông truyền thống ?). Kể cả những con không có lông trắng hay nổ lông vàng thì vẫn thể có lỗi tiềm ẩn như vậy ( khi đẻ con ra con sẽ bị lỗi lông trắng hay nổ vàng dù bố mẹ không bị). Nguyên nhân cũng là do VN chưa kiểm soát nguồn ghen giống khi sinh đẻ chặt chẽ như nước ngoài. Và hy vọng trong thời gian tới việc kiểm soát nguồn ghen tại VN hướng tới sự chặt chẽ như ở nước ngoài với sự đóng góp của tất cả chúng ta để 1 ngày nào đó ( chắc còn lâu lâu) rốt VN cũng so sánh được với rốt nước ngoài
PS: nhà tớ con zac cũng bị nổ lông vàng 1 tý ở vị trí gần mang tai nhưng nổ ở chân lông còn đầu lông vẫn màu đen nên khó phát hiện:D. Khi thay lông đến tầm 2 tuổi thì hầu như không còn dấu hiệu đó nữa

thancau

Member
bác hungtrungyen à em thấy bé rot kia sau lại có thằn lằn bám cổ vậy ! Lần đầu em nhìn thấy thắc mắc quá bác cho em biết với