• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

rott 4 tháng chân khuỳnh

duhuonghp

Member
em mới nuôi 1 em rốt đuợc 4 thang nặng 18 kg lúc bắt về thì bình thường sau 1 thời gian thì em phát hiên chân em nó cứ khuỳnh khuỳnh ko biết có phải hiện tượng hạ bàn ko . mong các bác giúp em và cách khắc phục em nó với ạ,ngày nào em cũng ngăm em nó mà thấy tội tội :(:)(:)((
........

Tuy phong

Member
Mình không rành về giống này lắm. Nhưng có vẻ như cún của bạn bị hạ bàn. Cần phải có chế độ vận động tập luyện và dinh dưỡng hợp lý mới có thể khắc phục bớt được. Bạn nên tham khảo chuyên mục này để tìm kiếm thông tin : http://vietpet.com/forum/forumdisplay.php?f=21

emily_vn

Member
Hạ bàn rồi chứ còn lăn tăn gì nữa bạn ơi...Chịu khó khắc phục thôi, 4t vẫn đủ để sửa mà, chả vấn đề gì.

duhuonghp

Member
hàng ngày em cũng cho an cơm với cổ gà và cho chơi bóng và nô nghịch nhà em 5 tầng em nó hay chạy theo em lên tâng 5 tâp thể dục liệu có phải là do leo câu thang ko các bác . bác nào có kinh nghiệm giúp em khắc khục với chế dộ an và tập a cám ớn các pro. thân

Hung.tinhyeu

Active Member
hàng ngày em cũng cho an cơm với cổ gà và cho chơi bóng và nô nghịch nhà em 5 tầng em nó hay chạy theo em lên tâng 5 tâp thể dục liệu có phải là do leo câu thang ko các bác . bác nào có kinh nghiệm giúp em khắc khục với chế dộ an và tập a cám ớn các pro. thân

MƯỜI HAI NGHUYÊN TẮC VÀNG CỦA CÚN CON ROTTWEILER.

1...Hãy đi bộ cùng cún con trong chừng mực, với làn không khí trong lành, một giờ chơi, một giờ ăn, ba giờ ngủ.

2...Đừng nên cho cún đi dạo quá lâu kể cả khi cún vẫn muốn đi tiếp.

3...Đừng để cún chơi đùa quá lâu với một quả bóng.

4...Đừng để cún con ẩu đả với những con chó to lớn hơn nó.

5...Đừng cho cún nô đùa sau khi đã ăn no.

6...Đừng cho cún dưới một năm tuổi leo cầu thang quá nhiều lần trong một ngày, hãy thận trọng với nền nhà, sân trơn.

7...Đừng cho cún ăn, uống thiếu chất.

8...Hãy chú ý đến trọng lượng và sự còi xương hoặc béo phì của cún.

9...Hãy cho cún một chỗ ngủ yên tĩnh.

10...Cẩn thận khi nhấc bổng cún, một tay đỡ ở dưới ngực, tay kia đở ở dưới hông của cún con.

11...Nếu có điều kiện, bạn mua bảo hiểm cho cún.

12...Hãy nói, bàn về kế hoạch tiêm chủng với BSTY

Hung.tinhyeu

Active Member
SỰ DINH DƯỠNG.

Thật ra một con chó ăn sốc tất cả các loại thức ăn chứ không phải đầu tiên là miếng thịt.
Vậy thức ăn, dinh dưỡng như thịt, vitamin và khoáng chất rất cần thiết để bổ xung cho chúng. Chúng là dinh dưỡng nền tảng cơ bản cần thiết cho chó của chúng ta.

Thức ăn có sẵn.
Hoàn toàn không đơn giản để ta tự chế biến một bữa ăn cho đủ chất, đủ lượng , đúng tỷ lệ như đạm, vitamin, khoáng chất cho chó. Nếu chỉ có thịt thì đó không phải là bữa ăn đầy đủ, vậy là thiếu canxi. Thiếu canxi con chó sẽ bị yếu xương, đặc biệt lúc chó con đang lớn, sẽ gặp khó khăn cho sự phát triển khung xương. Nếu người ta tự lo và xếp thức ăn nghiêng theo chiều hướng cho nhiều dinh dưỡng, khoáng chất, vitamin, điều đó không có lợi cho sức khoẻ của chó. Việc này bạn có thể tránh được, bằng cách mua thức ăn sẵn có ở những cửa hàng tin tưởng. Những sản phẩm này đã được chứa đầy đủ những gì chó cần ăn. Bổ xung dinh dưỡng dư thừa ( ví dụ Vitamin đã điều dưỡng hoá ). Thiếu thức ăn mà chó cần có, phụ thuộc vào sự hoạt động và cân nặng của chó. Để phù hợp và chuẩn mực, bạn hãy xem kỹ bên ngoài của bao bì.

Chất dinh dưỡng nên chia đều cho hai bữa ăn hàng ngày. Bạn nên chú ý cho chó ăn bằng chiếc âu với nước sạch sẽ nhé, Hãy dành thời gian đủ cho ROTTWEILER của bạn. Để chó ăn thong thả là tốt nhất cho tiêu hoá của nó. Bạn đừng bao giờ cho chó đi dạo ngay sau khi vừa ăn nó, hay cho chó nô đùa khi cái dạ dầy của nó vẫn còn đầy thức ăn, như vậy sẽ dẫn đến tình trạng chó bị xoắn ruột, dạ dầy ( rối loạn tiêu hoá ) đây là hậu quả rất khủng khiếp đối với chó. Nhu cầu dinh dưỡng của một chú chó còn tuỳ thuộc vào độ tuổi, chính vì vậy có rất nhiều loại thức ăn khác nhau dành cho nó. Cũng do vậy mà có tên gọi " Light " dinh dưỡng dàng cho các chú chó ù lỳ, dĩnh dưỡng nhiều năng lượng cho những chú chó làm việc và các loại thức ăn tráng niên cho các chú chó bô lão.
Hiện nay trên thị trường cá vô số các loại thức ăn khác nhau dành cho chó cưng. Nó có phần lớn kích thích độ tăng trưởng như đạm và Canxi như là thức ăn dành cho chó đã trưởng thành. Bạn hãy lựa chọn loại thức ăn thích hợp nhất cho chó cưng của mình.

Thức ăn đồ hộp hay thức ăn khô trong túi.
Thức ăn có sẵn, bạn có thể mua ở các cửa hàng chuyên bán thức ăn cho chó, ở các cơ sở hay ở các siêu thị. Loại thức ăn trong hộp hay trong túi, bạn tự liệu và quyết định, nhưng bạn luôn nhớ rằng các thức ăn đó phải có đủ các chất cần thiết ( dinh dưỡng tổng hợp ) bạn hãy xem kỹ các thông tin được ghi trên vỏ của bao bì. Hầu như chó thường thích các thức ăn trong hộp, mặc dù với loại thức ăn này có sự lên án là thức ăn quá nhũn. Một con chó luôn dùng thức ăn trong hộp sớm hay muộn, có vấn đề về hàm ( cao răng, viêm lợi ). Nhoài thức ăn đồ hộp hãy cho chó của bạn ăn đều đặn những chiếc bánh cứng hoặc những mẩu xương nhé. Thức ăn khô là loại dinh dưỡng được sấy khô, được tập hợp từ thịt, rau củ quả, ngũ cốc. Thức ăn đã sấy khô có ưu điểm là nhẹ và giữ được lâu. Cách cho chó ăn thức ăn này, bạn chỉ cần cho vào nước ấm và chờ trong chốc lát nó sẽ nở ra là được. Đôi khi thức ăn khô không cần cho nước, nó có ưu điểm cứng để nhai và giúp cho cơ hàm được chắc, khoẻ. Trong khi nhai giúp làm sạch bựa răng và lợi được chắc khoẻ.

emily_vn

Member
Chuyên gia Rot đây rồi. Các bạn ko phải lo thiếu thông tin nữa nhé.
@A Hùng: Cái rọ của em đâu rồi :(

nguyenmaiphuquy

Active Member
Đúng là hạ bàn bác ạ,4 tháng thì còn chữa kịp,bác bổ sung thêm D,cho tắm nắng sớm và vận động hợp lí sẽ khắc phục được.Chúc bác thành công.

duhuonghp

Member
em cám ơn bác HUNG TINH YEU và các ACE đấy là 1 bài học đắt giá mà em phải trả khi cho cún ăn nhiều mà ko chịu tập ,vì quá thích rot lên đang xây nhà em vẫn cứ bắt cún về mạc dù0 bác sơn nich ongchunho-hp đã cho lời khuyên .bây giờ 1 ngày em phải đi bộ cùng với cun 1 tiếng sáng và 1 t chiêu để cải thiên xem thế nào cứ nhìn thấy cún đi i ạch chân khuynh thi thương quá . chắc cũng tại em cho nô với con chó to và leo câù thang , không biết có khỏi ko cơ. cám ơn các pro. thân

Này đồng chí em, Hãy đặt tên nó là Vịt, đảm bảo sẽ không ai thắc mắc vì sao chân nó khuỳnh và vì sao nó lại chạy lạch bạch nữa đâu. Còn nếu muốn nó khỏi thì cũng không khó lắm, có 2 phương án để lựa chọn: 1- nghe và làm theo sự hướng dẫn của Bác Hungtrungyen, đảm bảo chế độ ăn uống, chế độ vận động, dành thời gian cho cún tắm nắng và đặc biệt là không đc bắt nó leo cầu thang tập thể dục. cứ cho nó ăn tròn như quả bóng rồi leo cầu thang thì Lý Đức cũng chết. Phương án thứ 2 là đưa gấp lên phẫu thuật chỉnh hình trung ương trước khi quá muộn :)):)):))

Hung.tinhyeu

Active Member
Chào Sơn, Sơn ở gần nhà của bạn ấy, thi thoảng Sơn ghé qua và động viên chia sẻ với bạn ấy nhé. Mình hi vọng trong thời gian tới, Sơn sẽ giúp bạn ấy khắc phục được tình trạng trên của em Rott nhà bạn ấy, vì nó mới có 4 tháng.

THÂN

cyber_hp

Member
Bạn cố gắng làm theo đúng hướng dẫn của Mod Hung.tinhyeu là sẽ ổn thôi,phải thật kiên trì bạn nhé,đừng nản,nếu không thấy tiến triển thì phải mang đến BS TY(nếu chưa có địa chỉ thì pm cho mình,mình chỉ cho)

duhuonghp

Member
sáng nay em dậy từ sớm cùng cún đi dạo cún rất ngoan em di trước cún đi sau .hi vọng cải thiện đựoc em nó ko :(:)(( ,.,,. mà thời tiết mấy hôm nay chán ghê ,cứ sụt sùi mưa lâm thâm . ko đi được à tiện cho em hỏi mua A3 thức ăn khôẨơ HP thì mua ở đâu ạ ? còn HN thì có chỗ nào ship về HP .giá rổ ntn xin cám ơn thân

Chào Sơn, Sơn ở gần nhà của bạn ấy, thi thoảng Sơn ghé qua và động viên chia sẻ với bạn ấy nhé. Mình hi vọng trong thời gian tới, Sơn sẽ giúp bạn ấy khắc phục được tình trạng trên của em Rott nhà bạn ấy, vì nó mới có 4 tháng.

THÂN
Anh Hùng ạ, Em đã đến xem cụ thể rồi, không đến nỗi nghiêm trọng như trong hình đâu anh ạ, em nghĩ nếu thực hiện nghiêm túc sự chỉ bảo của anh thì chắc chắn là ổn thôi, hy vọng là không có vấn đề gì đâu. À Em vừa xem topic của trang phương thấy Trangphuong cho con Zomy kéo lốp bằng bộ yên cương của anh em thấy tuyệt quá đi, em cũng cho con Tony tập thể hình bằng cách kéo lốp nhưng kéo tại chỗ anh ạ, Em chế một cái ròng rọc treo trên cao rồi một đầu treo cái lốp xe máy kèm theo 2 quả tạ 5kg, một đầu em mắc vào dây xích của tony. Em nghĩ hợp lý hơn cách của Trang phuong tuy nhiên Em không kiếm đc bộ yên cương nào ra hồn cả, em mắc vào vòng cổ thì thấy nó nghẹn cổ đành phải tháo ra. Không biết Anh có rảnh không? làm kỷ niệm thằng em một bộ yên cương kéo tạ với. Chi phí vật tư sản xuất em sẽ chuyển khoản cho Anh còn công thì em xin. he he. Nhìn bộ yên cương của Trang phương em thèm quá. Hôm offline vừa rồi Kiên HP định cho Tony biểu diễn ( Kiên HP là thày dạy của Tony) nhưng em nghĩ Tony chưa hoàn thành khoá học nên không đồng ý. cuối cùng Kiên cho con Ben là sư huynh của Tony biểu diễn bài huấn luyện cơ bản, tấn công bảo vệ tài sản, bảo vệ chủ. Nói thực giờ không biết nó còn nhớ Anh không nhưng em dám đảm bảo một điều: tính thân thiện thì nó khá là tuyệt vời nhưng nếu Anh trót túm đánh em một phát thì sẽ có một miếng thịt mông của anh gửi lại quê hương đất cảng. không tin Anh cứ thử mà xem. :D:D:D

Hung.tinhyeu

Active Member
Anh Hùng ạ, Em đã đến xem cụ thể rồi, không đến nỗi nghiêm trọng như trong hình đâu anh ạ, em nghĩ nếu thực hiện nghiêm túc sự chỉ bảo của anh thì chắc chắn là ổn thôi, hy vọng là không có vấn đề gì đâu. À Em vừa xem topic của trang phương thấy Trangphuong cho con Zomy kéo lốp bằng bộ yên cương của anh em thấy tuyệt quá đi, em cũng cho con Tony tập thể hình bằng cách kéo lốp nhưng kéo tại chỗ anh ạ, Em chế một cái ròng rọc treo trên cao rồi một đầu treo cái lốp xe máy kèm theo 2 quả tạ 5kg, một đầu em mắc vào dây xích của tony. Em nghĩ hợp lý hơn cách của Trang phuong tuy nhiên Em không kiếm đc bộ yên cương nào ra hồn cả, em mắc vào vòng cổ thì thấy nó nghẹn cổ đành phải tháo ra. Không biết Anh có rảnh không? làm kỷ niệm thằng em một bộ yên cương kéo tạ với. Chi phí vật tư sản xuất em sẽ chuyển khoản cho Anh còn công thì em xin. he he. Nhìn bộ yên cương của Trang phương em thèm quá. Hôm offline vừa rồi Kiên HP định cho Tony biểu diễn ( Kiên HP là thày dạy của Tony) nhưng em nghĩ Tony chưa hoàn thành khoá học nên không đồng ý. cuối cùng Kiên cho con Ben là sư huynh của Tony biểu diễn bài huấn luyện cơ bản, tấn công bảo vệ tài sản, bảo vệ chủ. Nói thực giờ không biết nó còn nhớ Anh không nhưng em dám đảm bảo một điều: tính thân thiện thì nó khá là tuyệt vời nhưng nếu Anh trót túm đánh em một phát thì sẽ có một miếng thịt mông của anh gửi lại quê hương đất cảng. không tin Anh cứ thử mà xem. :D:D:D
Chào Sơn, nhất trí như bản kẽm với hàng chữ in đậm nhé. Sơn nhớ nhắc bạn ấy cho ăn vừa phải thôi, giảm chất đạm, tăng cường chất xơ, canxi, chất khoáng, chịu khó dắt đi bộ thôi nhé. Tuyệt đối không cho vận động khi vừa mới ăn xong, ở thời điểm này, cần nhất là phát triển cho bộ khung xương, không nhất thiết phải lên cân một cách nhanh chóng. Nếu đúng như Rott nhà bạn ấy được hơn 04 tháng, thời điểm này em Rott đang thay răng, nên rất cần 01 lượng canxi cao.
THÂN

Xin lỗi chủ topic mình mượn topic với nhé vì không đăng tin mới được. Các bác rành về cún cho em hỏi giống này là giống gì với ạ?? Em chỉ có 1 hình này thôi.

duhuonghp

Member
anh hùng ơi chất xơ và canxi cụ thể em cho ăn loại gì tốt nhất hả anh .em vẫn chặt cổ gà và ninh vói cà rôt khoai tây .thi thoang em cũng cho ăn 1 viên canxi của người a mấy hôm nay em ngừng cho ăn trứng vịt lộn buổi sáng và khẩu phân an cũng ít đi .mong bác hùng chỉ giáo ạ, cám ơn anh nhiều thân