• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Rott 2 tháng !! các bác giúp em với !!!

rott_01

Em mới bắt 1 em rott ở nhà anh Dũng bên Gia Lâm được mấy ngày,anh Dũng cũng hướng dẫn em cách chăm sóc nhưng vì em mới nuôi nên không có kinh nghiệm + hôm bắt em không để ý đến hôm về mới thấy em rott nhà em chân sau hơi yếu, lúc đi chân sau bi khuỳnh.Ban đầu em thấy em nó đi hơi vẹo em cứ nghĩ vì nó còn nhỏ quá mới 2 tháng mà (+em không có kinh nghiệm) nhưng đến hôm nay em rott của em nằm luôn rồi các bác ah :(:)(( lúc em cho em nó đứng dậy chân nó run run rồi khụy luôn :(:)(( Các bác bảo em phải làm thế nào bây giờ??? có phải em nó bị hạ bàn không ah? em có thể cho em nó uống thuốc gì được ah? em vẫn cho em nó ăn cháo thịt nạc bây giờ cần bổ xung thêm gì nữa ah?
Mong các bác giúp em vì em chưa có chút kinh nghiệm nào để chăm sóc chó nhỏ cả
ngày mai em sẽ post ảnh em nó ah

Lúc trước chú cún nhà mình cũng gặp trường hợp giống rott của bạn,sau 3-4 ngày là nó hết,nhưng khi đó nó đang mang bầu,mình nghĩ nó bị hạ canxi máu,không biết rott của bạn có giống như vậy không,bạn nên đem nó ra BSTY xem sao,chúc chú cún của bạn mau bình phục! Thân

Chào bạn, rott của mình cũng bị hạ bàn lúc e nó gần 4th, nhờ ae vietpet hướng dẫn mình làm theo nay e nó đã khỏi. Đây là những việc cần làm khi e nó bị hạ bàn:
1. Chế độ dinh dưỡng hợp lý, ăn uống đủ chất, bổ sung thêm canxi cho e nó.
2. Cho e nó vận động thường xuyên, mỗi ngày dắt nó đi bộ từ 30-60p.
3. Đừng nuôi nhốt chuồng hoặc xích nguyên ngày, cần có khoảng không gian cho e nó vui chơi.
4. Nhất thiết mỗi buổi sáng từ 6h-8h cho e nó phơi nắng khoảng 20p
Đó là những điều mình đã làm khi Rott mình bị hạ bàn và nay đã khỏi. Chúc cún bạn mau mau khỏi bệnh nha
Đây là hình e nó hiện nay gần 5th tuổi
..

rott_01

Hình em rot

Hình em nó đây ah.các bác oánh giá và cho em biết em phải làm gì bây giờ :(:)((

......

........

rott_01

Em nó là female bạn ah.mới được 2 tháng nhưng nó yếu lắm.hix

female bạn ah.mới được 2 tháng nhưng nó yếu lắm.hix

viet-hong

Member
ban ah. Rott nhà bạn bị như vậy thì nguyên nhân chính là do thiếu canxi hay conf goị là bệnh còi xương. Bạn hãy tiêm ngay canxi-gluconat 10% kết hợp với tiêm ADE Bcomlex.sau đó bổ xung canxitheo đường tiêu hoá

viet-hong

Member
bạn đến hiệ thuốc cuả người mua lọ cancimil về hoà vơí sưã cho em nó uống. Hàng ngày vào buổi sáng cho em no tắm nắng khoảng 30phút-1h nhé. Nhớ phaỉ tiêm ngay canxi và ADE Bcomlex nhé.

rott_01

bạn đến hiệ thuốc cuả người mua lọ cancimil về hoà vơí sưã cho em nó uống. Hàng ngày vào buổi sáng cho em no tắm nắng khoảng 30phút-1h nhé. Nhớ phaỉ tiêm ngay canxi và ADE Bcomlex nhé.
thanks bác nhiều.em đã tham khảo và làm theo cách của ae trên diễn đàn nên cún nhà em cũng cải thiện được phần nào rồi.Nhân tiện bác cho em hỏi bác cũng ở Thái Bình đúng không ah? E cũng ở Trần hưng đạo - TB bác cho em địa chỉ rảnh ae giao lưu :D SDT của em : 0949215555 >:D<>:D<>:D<

viet-hong

Member
uh mình ở thái bình quê ở việt hùng-vũ thư nhưng mình mới chuyển nhà vào daklak được nưả năm rồi. Mình là bác sỹ thú y học ở trường nông nghiệp 1.tiếc thật khi nào mình về gặp nhau nhé.0974621478

rott_01

Hix.tiếc quá.e tưởng bác vẫn ở TB thì ae gặp nhau cho vui chứ quanh quanh chỗ em ở chẳng thấy có bác nào chung sở thích này với em cả.Em cũng chẳng biết trên diễn đàn này có bác nào ở Thái bình không để liên lạc nữa :worried::worried::worried::worried:

rott_01

to : viet hong

Bác Viet_hong ơi ! hôm qua em có hỏi bác sỹ thú y về thuốc canxi như bác nói nhưng họ nói thuốc đó rất khó tiêm vì đó là thuốc tiêm ven nếu tiêm bị lệch sẽ bị thối thịt ngay.em hoang mang quá. Bác có lời khuyên gì cho em không??? cảm ơn bác !!!

rott_01

Em đã cho cún nhà em uống viên D và ăn nhiều cổ gà nhưng về khoản vận động thì em chịu. Chân em nó yếu nên chẳng chịu đi lại gì cả.Em chỉ kéo đi được 1 đoạn là em nó lại nhồi phịch xuống.hix. hằng ngày em không xích mà em nó cũng chẳng chịu đi lại gì cả, chỉ nằm 1 chỗ thôi. Em phải làm gì bây giờ...????:(:)(:)(:)(:)(:)((

Bull_Box

Member
Mình cũng bắt 1 em rott cùng đàn rốt với bạn đó Rott_ 1 ơi. Em nhà mình sau khi bắt về khoảng hơn 2 tuần thì cũng bị như rott nhà bạn, mình mang em nó ra bác sỹ thú y truyền canxi cho em nó, sau vài ngày thì khỏi rồi. Bạn cũng nên mang gấp ra thú y đi, để lâu em nó chuyển xang bi bệnh khớp đấy. Khi rott đã bị thiếu canxi đến mức đau không đi nổi thì uống qua đường ruột không ăn thua đâu. Giống Rott này bị thiếu canxi là chuyện thường bạn ạ, không nên lo lắng....Nếu có cơ hội, mình cho anh em nó gặp nhau nhé. Chúc cún của bạn lành....

TrungLinh

Member
a Dũng này đắt khách quá nhỉ...em cung bắt 1 em đực của nhà anh này..mới bắt đc 5 hôm...cùng đàn voi rott_01 va Bull đó....và 2 chân sau của em rott nhà em cũng bi như vậy....em cũng đang cho uống canxi xem thế nào...tiển triển ko khả quan lắm các bác ag

rott_01

thanks bull_box. cún nhà mình đã khỏe mạnh và đi lại bình thường rồi. có dịp anh em giao lưu. mình ở La Thành >:D<

Bull_Box

Member
thanks bull_box. cún nhà mình đã khỏe mạnh và đi lại bình thường rồi. có dịp anh em giao lưu. mình ở La Thành >:D<
Còn mình ở gần Khu đô thị mới Cầu giấy. Khi nào rảnh cho anh em nó giao lưu nhé. Đây là số đt của mình 098.909.3799. ;)