• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Rot đực 7 tháng rưỡi 26kg có bị coi là đẹt ko?

Kubeo

Giúp em với các bác ơi. Tình hình là em mới mua 1 chú rot đực 7,5 tháng tuổi mà nặng chỉ 26kg, nghe nhiều người nói như vậy là bị đẹt rồi nên em hơi sợ. Em mua nó cách đây nữa tháng lúc đó nó chỉ đc 23kg5 thui. Thực đơn của em như vậy ko biết có đủ cho nó phát triển ko các bác : sáng ăn 2 nắm đầy thức ăn hạt, trưa cho 1 tô cháo cá và phổi bò thêm 1 cái đầu cổ gà, buổi tối giống buổi trưa, thú thật là tài chính em cũng khó khăn nên ko cho ăn thịt bò nổi.hình em nó đây ạ

JiNJuN8X

Member
:p tai chinh nhu ban ke thi dung la co hoi eo hep ti xiu ! nhung khong sao dau ! thay vi ban cho cun an hat ban nen cho an chao luon di ! ban cho an chao ca lau lau ban doi thit + gan nhung quan trong 1 tuan ban nen boi duong cho be 2 - 4 qua trung vit lon ! ra ngoai mua thuoc canxi dung cho ba bau loai tot 1 hop khoang hon 200k x 100 vien + 1 hop vitamin B400 1 tuan ban cho no phuc moi thu khoang 2 vien ! neu ban muon no to het muc thi buoc phai cho an nhiu con khong cho nhu vay cung dc tam 45 - 50kg !:-h lau lau ranh up hinh be cho a e xem choi nhe !

Kubeo

:p tai chinh nhu ban ke thi dung la co hoi eo hep ti xiu ! nhung khong sao dau ! thay vi ban cho cun an hat ban nen cho an chao luon di ! ban cho an chao ca lau lau ban doi thit + gan nhung quan trong 1 tuan ban nen boi duong cho be 2 - 4 qua trung vit lon ! ra ngoai mua thuoc canxi dung cho ba bau loai tot 1 hop khoang hon 200k x 100 vien + 1 hop vitamin B400 1 tuan ban cho no phuc moi thu khoang 2 vien ! neu ban muon no to het muc thi buoc phai cho an nhiu con khong cho nhu vay cung dc tam 45 - 50kg !:-h lau lau ranh up hinh be cho a e xem choi nhe !
Trứng vịt lộn thì em có bổ sung cho nó thường xuyên tại em quên kể, vậy với số kg như bây giờ thì nó vẫn có thể đạt tới 50kg khi 2 tuổi phải ko bác. Dạo này nó hơi biếng ăn so với mấy ngày trc khi tắm thì cũng thấy rụng lông nhiều hơn, ko biết có phải do thay lông nên nó biếng ăn ko vậy? Về vụ thuốc canxi và vitamin e sẽ làm theo bác chỉ dẫn. Buổi sáng thì e chưa kịp nấu cháo nhưng em sẽ cho ăn thức ăn hạt và cho uống thêm sữa ông thọ đc ko bác. Có phải ở tháng tuổi này nó chưa biết lạ người phải ko ạ, ai nó cũng quắc đuôi hết. E thì muốn huấn luyện nó thật là dữ vì nuôi nó để canh trại bò, trại em nằm biệt lập trong vòng mấy cây số vuông nên ko lo có sự cố khi nó căn người, nếu có cắn thì cắn đúng cái thằng ăn trộm thôi. Bữa giờ thì em đã làm theo dân gian chỉ là nhốt nó liên tục trong chuồng chỉ thả đi dạo buổi sáng nữa tiếng và tối 1 tiếng để đi tolet thui.

JiNJuN8X

Member
:) neu ban muon rott du thi ban nen tap cho no phan xa tu tu chang han nhu ban nho 1 nguoi ban cua minh doi non deo khau trang lai dung choc no khi no sua thi ban khen no gioi va vuot ve thuong no mieng banh , ban nen chiu kho chut vi rott muon canh giac cao phai doi toi do tuoi thich hop nhung co the tap truoc ! Ban ko nen cho be uong sua ong tho neu dc pan mua sua tuoi bich hay bot loai tang can hay bo sung them canxi cho be ! Co le troi nong nen be rung long voi lai do tuoi nay be cung dang gan thay long ! Ban nen bo sung them 1 tuan 2 qua trung ga song de da va long be muot thrm lai it rung ! Do tuoi 7th 12th rat quan trong ban phai cho be dc tap luyen chay nhay cung nhu bo sung nhieu dam va canxi de giup be pt khung xuong ! Rott pt den 36 thang nen ban ko phai lo nhung neu muon no to bat buoc ban phai cho an nhieu hon hien tai ! Ko the luc nho cho an 2 chen com roi luc no lon cung cho an 2 chen com ma bao tai sao no ko to la ko dc ! Dinh duong rat quan trong va ban nho phai so lãi dinh ky 1 nam 2 lan cho rott nhe ! Up vai tam be dung ngang va doc thi a e de nhan xet hon

JiNJuN8X

Member
Theo minh nghi rott rat canh giac voi nguoi la voi do tuoi hien tai thi chua dc nhieu ! Minh co gop y nay ban dung nhot no hoai vi dang do tuoi pt nhot hoai ko tot cho su pt cua be ! Neu dc ban nen cot be va noi day dai ty xiu de be thoai mai hoat dong tay chan , ko nen cho nhiu nguoi biet ten cua be ngoai nguoi trong gia Dinh !:)

Kubeo

Theo minh nghi rott rat canh giac voi nguoi la voi do tuoi hien tai thi chua dc nhieu ! Minh co gop y nay ban dung nhot no hoai vi dang do tuoi pt nhot hoai ko tot cho su pt cua be ! Neu dc ban nen cot be va noi day dai ty xiu de be thoai mai hoat dong tay chan , ko nen cho nhiu nguoi biet ten cua be ngoai nguoi trong gia Dinh !:)
Bữa giờ e bận nên lâu quá chưa up hình đc