• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

R.i.p :((

Bulu Kwon

Member
Ngày hôm qua bé chihuahua lông dài tên Ki đã từ trần. Lý do : bị con husky tên Nadal ở bến xe Kim Mã cắn :(( hiện chủ của bé đang rất buồn :((

cocbaby

Member
bạn nói cho đúng nhé,mình đã nhắc nhở trước rồi,mình cũng nói thằng với chủ của chó là 1 cậu bé,chó con ra đây chỉ cần chó to dẫm lên 1 cái là đã có thể bị thương,nhưng nó vẫn phớt lờ,đây là lỗi lớn do phía chủ chó,con về phần nadal chủ của nó và bên con chihuahua cũng đã ngồi lại nói chuyện và đưa ra cách giải quyết rồi,yêu cầu post bài đúng sự thật tránh để người khác hiểu sai,đây là chuyện ngoài ý muốn nên bạn đừng bé xé ra to

GA_DONG_TAO

Active Member
Chó chết thì nguyên nhân không hẳn do huky đâu bạn... Chiahuahua và fox tuy nhỏ nhưng tính tình rất bắng nhắng, đụng chó nào cũng sủa cũng lao đến, cứ như sắp cắn được người ta ấy... Gặp con chó tử tế, ko chấp vặt ko sao, gặp mất con tính tình hung dữ là bị cắn ngay. Dù sao cũng là kinh nghiệm của bạn... Sau nên có dây dắt cho chó nhé và giữ chó luôn bên mình... Chia buồn với bạn.

cocbaby

Member
Chó chết thì nguyên nhân không hẳn do huky đâu bạn... Chiahuahua và fox tuy nhỏ nhưng tính tình rất bắng nhắng, đụng chó nào cũng sủa cũng lao đến, cứ như sắp cắn được người ta ấy... Gặp con chó tử tế, ko chấp vặt ko sao, gặp mất con tính tình hung dữ là bị cắn ngay. Dù sao cũng là kinh nghiệm của bạn... Sau nên có dây dắt cho chó nhé và giữ chó luôn bên mình... Chia buồn với bạn.
mình là người ở đấy chứng kiến từ đầu đến cuối,người post bài này chả liên quan gì đến con chihuahua lông dài này cả,thậm chí còn không ở đấy mà dám viết bài lên án khi chưa biết rõ

kid1989

Active Member
Thứ nhất: Trân thành chia buồn cùng bạn.
Thứ hai: Mình cũng là người thường xuyên ra đấy nên mình cũng có đôi lời với bạn như này:
- Chủ của con Nadal là bác Bình nói thật là bác ý còn hơn tuổi cả bố mẹ bạn chứ không ít. Hơn nữa sau khi gặp sự cổ không may thì bác ý cũng trực tiếp xin lỗi, gọi bác sĩ đến và bồi thường cho nhà bạn.
- Ở đấy mọi người chơi nhiều đều có biêt và đã nhắc nhở bạn là em ơi dắt lùi ra chỗ khác hoặc bế nó lên đi không chả may bị cắn đấy thì bạn lại buông lời là kệ, ko sợ, chết thì thôi @_@ Thật sự mình cũng không biết phải nói gì khi nghe câu này. Vì mọi người ở đấy chơi lâu đều hiểu về bản tính của Husky cũng như các dòng chihuahua và phốc. Husky bản năng tự nhiên là săn mồi và thích săn các động vật nhỏ như chuột, sóc ...v...v... và chihuahua và phốc thì bản tính hay sủa để báo động chính vì thế càng kích động con chó to hơn. Những con chó nhỏ khác như phú quốc, bully con, pitbull con vẫn thường xuyên ra chơi và không xảy ra tai nạn gì cả.
- Phần lớn lỗi trong vụ việc này thuộc về bác Bình khi không thể làm chủ được con chó của mình nhưng một phần trách nhiệm cũng thuộc về bạn khi chính bạn cũng phớt lờ sự sống của người bạn thân thiết của mình trước những cảnh báo của người khác. Ở đấy mọi người chủ yếu đều đi làm đi ăn hết rồi nên bọn mình luôn có trách nhiệm với cộng đồng chung nên luôn nhắc nhở những người mới những điều cần thiết khi ra chơi chứ không phải bỏ mặc ai chơi gì thì chơi. Nói tóm lại đấy cũng chỉ là một tai nạn đáng tiếc xảy ra và mong bạn bỏ qua cho. Bên mình sẽ cố gắng quản lý tốt hơn để tránh những tình trạng đáng tiếc xảy ra tiếp theo.

Trân trọng

tunngo

Ngày hôm qua bé chihuahua lông dài tên Ki đã từ trần. Lý do : bị con húky tên Nadal ở bến xe Kim Mã cắn :(( hiện chủ của bé đang rất buồn :(( Mọi người ai có ảnh hay thông tin của Nadal xin cho em với . Nghe nói nó là con husky ngu nhất hội . Nếu chẳng maychủ của Nadal có trên đây thì cho mình mạn phép nói : đừng cho chó nhà bạn ra công viên chơi nữa nếu không sẽ có nhiều bé nữa bị chết oan đấy %-(
Chân thành nhắc nhở bạn lần sau nếu muốn post điều gì thì xin điều tra và hiểu rõ vấn đề nhé. Ai mất chó mà chả xót, nhưng dùng những lời lẽ không ra gì để nói về chó người khác thử hỏi xem bản thân có ra gì không???Chủ của chú chó đã chết và chủ của Nadal đã cùng ngồi xuống để giải quyết vấn đề rồi, bạn ở ngoài khóc chó khóc mèo làm gì. Lập topic để chia buồn thì chia buồn đi, cứ phải đá thúng đụng nia... Thích thì thông tin về Nadal đầy ra trên diễn đàn, bạn thích thì cứ tự nhiên mà tìm hiểu, khỏi phải ngồi đây mà kêu với chả hỏi

Binngo

Member
Mình k biết bạn có phải chủ của chú cún này không nhưng mong bạn lần sau ăn nói cho cẩn thận. Mọi người chứng kiến ở đó đều biết sự tình như nào, k ai muốn chuyện như này xảy ra cả. Bản thân chủ của Nadal là chú Bình cũng đã rất có trách nhiệm với việc đáng tiếc đó. Còn mình k hiểu bạn nghe ở đâu cái tin Nadal là con chó ngu nhất hội? Bạn cho chó nhà bạn ra Lenin chơi đc mấy lần mà bạn dám nói thế. Chú chó kia chết là điều đáng tiếc nhưng nguyên nhân nó chết cũng phải tính đến 1 phần là sự thông minh của chủ nó nữa đấy. Còn nếu bạn thik tìm hiểu về Nadal thì xin mời, 8h30 tối hàng ngày có mặt tại tượng đài Lenin nếu trời k mưa, có gì cứ ra gặp thẳng chú Bình mà hỏi việc gì phải xin thông tin trên này làm gì cho mệt xác

GA_DONG_TAO

Active Member
Gặp người khác, chắc chỉ xin lỗi và lo cho tiền thuốc men chứ không thể đền đâu... Đã có nhắc nhở và cảnh báo nhưng vẫn phớt lờ thì phải chấp nhận. Như bác Bình là người tử tế nên mới như vậy... Nuôi chó là phải hiểu chó và bảo vệ nó... Chiahuahua chứ không phải là pit hay rot mà để mặc nó như vậy được. Chủ mà mặc chó như vậy thì sẽ còn làm chết nhiều con nữa. Tiên trách kỷ, hậu trách nhận bạn nhé.

socnghe

Member
Mình biết là bạn mất chó thì rất buồn nhưng bạn cũng phải ăn nói cho cẩn thận :-o . Ai là con chó ngu nhất ? Mình biết mất chó thì ai cũng buồn nhưng phải dùng ngôn từ cho cẩn thận chứ :-o bạn chưa nuôi con nadal được giờ nào mà đã nói là con husky ngu nhất hội . Mà có khi bạn còn chẳng ra lenin bao giờ để biết con bào là con ngu nhất hội cơ =)) dù sao chủ của chú chó cũng nhiều tuổi rồi thì gọi nhau ngồi nói chuyện cho tử tế. Mà mình cũng nuôi vả phốc lẫn phốc sóc rồi bạn nhé ^^ tính tufnh bắng nhắng thấy cho lạ là sủa rồi phi đến^^ cuối cùng thù mình vẫn chia buồn bới chủ của bé:(

Binngo

Member
Đây là sân chơi chung, mọi người đều phải biết mà giữ cho chó của mình chứ k thể cấm ai mang chó hay k mang chó ra cả. Ở Lenin thỉnh thoảng vẫn có pit ra, mỗi lần như vậy là tất cả mọi ng đều phải xích chó của mình lại để đảm bảo an toàn cho chúng, chứ k thể cấm ng ta mang pit ra chơi ở công viên cả. Pit đã k cấm đc thì càng k thể cấm Nadal ra chơi. Vì vậy mọi người phải chú ý đến chó của mình hơn khi ra nơi công cộng tránh điều đáng tiếc xảy ra thôi.

socnghe

Member
Thứ nhất: Trân thành chia buồn cùng bạn.
Thứ hai: Mình cũng là người thường xuyên ra đấy nên mình cũng có đôi lời với bạn như này:
- Chủ của con Nadal là bác Bình nói thật là bác ý còn hơn tuổi cả bố mẹ bạn chứ không ít. Hơn nữa sau khi gặp sự cổ không may thì bác ý cũng trực tiếp xin lỗi, gọi bác sĩ đến và bồi thường cho nhà bạn.
- Ở đấy mọi người chơi nhiều đều có biêt và đã nhắc nhở bạn là em ơi dắt lùi ra chỗ khác hoặc bế nó lên đi không chả may bị cắn đấy thì bạn lại buông lời là kệ, ko sợ, chết thì thôi @_@ Thật sự mình cũng không biết phải nói gì khi nghe câu này. Vì mọi người ở đấy chơi lâu đều hiểu về bản tính của Husky cũng như các dòng chihuahua và phốc. Husky bản năng tự nhiên là săn mồi và thích săn các động vật nhỏ như chuột, sóc ...v...v... và chihuahua và phốc thì bản tính hay sủa để báo động chính vì thế càng kích động con chó to hơn. Những con chó nhỏ khác như phú quốc, bully con, pitbull con vẫn thường xuyên ra chơi và không xảy ra tai nạn gì cả.
- Phần lớn lỗi trong vụ việc này thuộc về bác Bình khi không thể làm chủ được con chó của mình nhưng một phần trách nhiệm cũng thuộc về bạn khi chính bạn cũng phớt lờ sự sống của người bạn thân thiết của mình trước những cảnh báo của người khác. Ở đấy mọi người chủ yếu đều đi làm đi ăn hết rồi nên bọn mình luôn có trách nhiệm với cộng đồng chung nên luôn nhắc nhở những người mới những điều cần thiết khi ra chơi chứ không phải bỏ mặc ai chơi gì thì chơi. Nói tóm lại đấy cũng chỉ là một tai nạn đáng tiếc xảy ra và mong bạn bỏ qua cho. Bên mình sẽ cố gắng quản lý tốt hơn để tránh những tình trạng đáng tiếc xảy ra tiếp theo.

Trân trọng
Hx đọc xong em thấy sao nhiều người chủ lại có thể nói ra những câu với chó của mufnh như : chết thì thôi . Vô tâm thật :( và mọi người cũng đã hết lời nói là bế nó lên mà bạn ý vẫn cố tình để nó chơi với lũ chi to thì mình cũng thấy lạ o_O

Đứa bé dắt con chihuahua hôm qua chỉ 7 đến 8 tuổi vì vậy ko thể trách nó khi nó ko nhận thức ra được sự việc chú chó của nó đang gập nguy hiểm. Đáng nhé chú Bình là người hiểu về con nadan nhất và phải chạy vào để kéo chó của mình ra nhưng chú gần như ko có phản ứng. Ngoài lê nin con nadan đã cắn rất nhiều chó từ to đến bé và đây ko phải là lần đầu . Tuy hậu quả đã được giải quyết nhưng mọi người hãy và nên góp ý thẳng với chú Bình về con nadan tránh những trường hợp sau này có thể sảy ra với chính những chú chó của mình đang nuôi và của bạn bè cũng như những người sẽ và đang chơi ở lê nin

mình nuôt rot và dor nên không hiểu về tính cách husky lắm
nhưng theo mình với dòng chó to nên xích lại khi đi ngoài đường vì đôi khi tuy nó không dữ nhưng bị kích động cũng nguy hiểm
còn nếu đã cảnh báo vẫn cố tình thì trịu thôi
mình cũng gặp sự cố gần như vậy: tối mình hay đưa chó đi bộ, hôm đó mình đưa con chó bé tầm 4 tháng đi qua 1 nhà có con chó ta lai to chạy ra cắn thằng chủ chạy ra theo chỉ đứng nhìn chứ không làm gì (nó nghĩ ai bảo đi qua nhà nó) mình vội vàng dắt nhanh qua khu nhà đó và đuổi con chó đó đi vì qua tầm nhà nó nên nó thôi. Ngay hôm sau, mình tính cho nó 1 bài học, tối hôm sau mình dắt con mẹ đi (được 2 tuổi và 45kg, tính khá hung nếu bị gây sự ngoài đường) khi đi qua nhà đấy và con chó đó lại sồ ra cắn , mình cầm xích đứng yên chó mình quay lại đợp 1 phát giữa lưng con chó kia khụy xuống ẳng 1 tiếng nằm im 2 phút sau chạy mất vào nhà, thằng chủ chó bảo sao chó mày cắn chó tao, mình bảo thế hôm qua sao chó mày cắn chó tao, nó im.:-/

Bulu Kwon

Member
mình thực sự xin lỗi khi chưa tìm hiểu kĩ vấn đề . Sáng nay bác Bình đã đến nhà giải quyết . theo mình được biết Nadal là do con bác Bình mua , nay anh đi làm hay gì đó nên bác rất cưng và chiều Nadal . Thật sự mình nghĩ bác Bình cần nghiêm khắc hơn với Nadal . bác cưng nó quá nên nó nghĩ nó là chủ của bác chứ không phải bác là chủ của nó . Về phần chủ của Ki mình cũng đã nói chuyện và bạn ý cảm thấy rất có lỗi và hối hận về sự chủ quan của mình . Ki là 1 bé rất nhanh nhẹn nên chủ của Ki không ngờ sẽ xảy ra truyện này .

cocbaby

Member
mình thực sự xin lỗi khi chưa tìm hiểu kĩ vấn đề . Sáng nay bác Bình đã đến nhà giải quyết . theo mình được biết Nadal là do con bác Bình mua , nay anh đi làm hay gì đó nên bác rất cưng và chiều Nadal . Thật sự mình nghĩ bác Bình cần nghiêm khắc hơn với Nadal . bác cưng nó quá nên nó nghĩ nó là chủ của bác chứ không phải bác là chủ của nó . Về phần chủ của Ki mình cũng đã nói chuyện và bạn ý cảm thấy rất có lỗi và hối hận về sự chủ quan của mình . Ki là 1 bé rất nhanh nhẹn nên chủ của Ki không ngờ sẽ xảy ra truyện này .
nếu bạn đã biết vậy tốt nhất nên sửa lại bài viết của bạn tránh hiểu lầm,mình đã nhắc trước rất rõ ràng rồi,nhưng lỗi lớn là do phần chủ quan,xin bạn nuôi chó sau này rút kinh nghiệm

Bulu Kwon

Member
Đứa bé dắt con chihuahua hôm qua chỉ 7 đến 8 tuổi vì vậy ko thể trách nó khi nó ko nhận thức ra được sự việc chú chó của nó đang gập nguy hiểm. Đáng nhé chú Bình là người hiểu về con nadan nhất và phải chạy vào để kéo chó của mình ra nhưng chú gần như ko có phản ứng. Ngoài lê nin con nadan đã cắn rất nhiều chó từ to đến bé và đây ko phải là lần đầu . Tuy hậu quả đã được giải quyết nhưng mọi người hãy và nên góp ý thẳng với chú Bình về con nadan tránh những trường hợp sau này có thể sảy ra với chính những chú chó của mình đang nuôi và của bạn bè cũng như những người sẽ và đang chơi ở lê nin
Chắc bạn nhầm vì sự thật thì chủ của Ki đã lớp 10 r . Ki nhanh nhẹn và nhà bạn ý cũng đang nuôi husky nên nghĩ Nadal cũng hiền như husky nhà mình + chủ quan nên mới như này

Binngo

Member
Sau vụ này chắc chắn chú Bình sẽ phải xem lại cách nuôi và dạy bảo con Nadal, cộng thêm mọi ng sẽ có 1 buổi nc thẳng thắn vs chú Bình về vấn đề này. Mọi ng đều rất tiếc cho chuyện của em Ki, hi vọng sau việc này mọi người sẽ chú ý hơn về cún của mình để k có trường hợp nào tương tự xảy ra nữa.

HongMy

Member
Chắc bạn nhầm vì sự thật thì chủ của Ki đã lớp 10 r . Ki nhanh nhẹn và nhà bạn ý cũng đang nuôi husky nên nghĩ Nadal cũng hiền như husky nhà mình + chủ quan nên mới như này
Bạn ý mới nuôi husky chưa nổi 1 tháng. con husky nhà cậu ý mới chỉ gần 3 tháng. sao nói thế được. .... Mọi chuyện đã có cách giải quyết và cả đôi bên đều đồng ý. Mình đề nghị chúng ta là những người ở ngoài nên chấm dứt việc tranh luận và đóng topic.

yeuketoan89

Active Member
mình nuôt rot và dor nên không hiểu về tính cách husky lắm
nhưng theo mình với dòng chó to nên xích lại khi đi ngoài đường vì đôi khi tuy nó không dữ nhưng bị kích động cũng nguy hiểm
còn nếu đã cảnh báo vẫn cố tình thì trịu thôi
mình cũng gặp sự cố gần như vậy: tối mình hay đưa chó đi bộ, hôm đó mình đưa con chó bé tầm 4 tháng đi qua 1 nhà có con chó ta lai to chạy ra cắn thằng chủ chạy ra theo chỉ đứng nhìn chứ không làm gì (nó nghĩ ai bảo đi qua nhà nó) mình vội vàng dắt nhanh qua khu nhà đó và đuổi con chó đó đi vì qua tầm nhà nó nên nó thôi. Ngay hôm sau, mình tính cho nó 1 bài học, tối hôm sau mình dắt con mẹ đi (được 2 tuổi và 45kg, tính khá hung nếu bị gây sự ngoài đường) khi đi qua nhà đấy và con chó đó lại sồ ra cắn , mình cầm xích đứng yên chó mình quay lại đợp 1 phát giữa lưng con chó kia khụy xuống ẳng 1 tiếng nằm im 2 phút sau chạy mất vào nhà, thằng chủ chó bảo sao chó mày cắn chó tao, mình bảo thế hôm qua sao chó mày cắn chó tao, nó im.:-/
like mạnh bạn này :D <:p<:p<:p<:p<:p