• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Râu mèo bị gãy, không mọc dài ra được

Mai Nguyễn

Tình hình là bé Chuột nhà mình râu trụi lủi. Hồi mới về cũng có 1 bộ râu đẹp lung linh. Không hiểu sao giờ nó gãy từ từ hết (không rụng mà chỉ gãy thôi). Sợi nào mọc hơi dài dài (tầm 0.5cm) là lại bị gãy ra làm 2, làm 3, không mọc tiếp được. Khổ nỗi giờ râu bé Thỏ cũng bắt đầu gãy từ từ.

Không hiểu có phải do chế độ ăn uống hay do môi trường sống nữa. Mình cho 2 bé ở phòng riêng, rộng rãi, sạch sẽ. Cái duy nhất bẩn có thể là cát (công trường) mình dùng cho bé đi vệ sinh. ăn uống thì mình cho kết hợp trộn cháo ăn liền và Pate Whiscat (khi mình ở nhà) và hạt Me-O (khi mình đi làm cả ngày). Hai bé hay đùa nghịch và cắn nhau. Mình đoán đây không phải là lí do vì lông mày các bé vẫn dài đẹp.

Không biết các bé có bị bệnh hay thiếu chất gì không. vì nghe nói râu rất quan trọng với mèo nên mình cũng hơi lo.

Thêm nữa là bé Chuột gầy hơn bé Thỏ nhiều dù gần tuổi. Chuột kén ăn, thích ăn hạt mà lại lười uống nước. Nó cũng ham chơi hơn ăn. Cho nó miếng thịt nó cứ vờn chứ chẳng thèm ăn. Thỏ thì gì cũng ăn và lúc nào cũng thích ăn. Mình muốn động viên cho Chuột ăn như Thỏ mà không được. Được cái chúng đều rất khỏe mạnh, nghịch ngợm, tươi tắn. Không biết có cách nào vỗ béo Chuột không chứ nhìn nó cứ dài ngoẵng, đánh nhau với Thỏ toàn bị nó đè thôi.

chicken9

2 em Chuột và Thỏ nhà bạn rất giống với em Bum nhà mình. Không hiểu sau mà Bum nhà mình ria mép cũng bị GÃY. Mèo mà k có ria sẽ kém tinh đi (ba mình bảo thế). Lo quá! Mình cũng đăng 1 bài hỏi han trên này, hi vọng có bạn nào biết sẽ chỉ giúp cho bạn và mình.

Phu Dung

Moderator
Mình cũng đã có những con mèo râu gãy cụt ngũn. Theo mình nghĩ gãy râu là do các nguyên nhân:

-Sức khỏe mèo không tốt, bị thiếu vi chất (thường là chất kẽm, vitamin)
-Bị nhiễm nấm (trên sợi râu xuất hiện một đốm đen rất nhỏ, sợi râu mủn ra và gãy ngay nơi đó).

Như vậy các bạn thử bổ sung vi chất (có một loại thuốc bổ dạng nhai dùng cho chó mèo hoặc có một loại thuốc bổ đựng trong ống kim loại như ống kem đánh răng) và thử dùng thuốc trị nấm (Nizoral chẳng hạn) vuốt qua những sợi râu chưa gãy. Còn những sợi gãy rồi thì phải đợi nó rụng đi và mọc lại thôi.

Ngay cả người chúng ta, nếu sức khoẻ kém, dinh dưỡng không đầy đủ, nhiễm nấm tóc... thì tóc cũng bị xơ, bị chẻ ngọn, bị gãy mà.

lamcp123

mèo bị tai nan

Các ban ơi giúp mình với con mèo nhà mình bị tai nạn mất mấy ngón tay mà mình cũng không biết tại sao vì đêm qua mình cho mèo ở ngoài rồi mình đi ngủ rồi sáng dậy thấy máu ở trên người và nó bị mất mấy ngón tay mình không biết tại sao nó bị như vậy nhưng người ta bảo nó bị tàu kẹp mình cũng k tin nhưng như kiểu nó bị con j nó cắn ấy các bạn cố gắng giúp mình với nhìn nó tội quá hix