• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Quốc khuyễn Việt Nam

Neapolitan

Active Member
Tui đoán nhưng không dám chắc, quốc khuyễn Việt Nam là chó Phú Quốc phải không các bạn ?

Để được công nhận là "Quốc" gì đó đều phải được sự chấp thuận của các cấp có thẩm quyền bác ạ, chứ không phải tự xưng mà được.

Bây giờ giả sử như VKA có đứng ra bảo trợ cho PQ đăng ký làm "quốc khuyển" thì cũng phải dựa trên nhiều quy định, nguyên tắc phải tuân theo ( giống như vịêc đăng ký 1 loài chó mới với AKC vậy). Nhưng những quy định đó thì chưa có được ban hành, ngay cả khi đã được ban hành rồi thì cũng phải cạnh tranh với các hội khác như H'mong cộc, Bắc Hà, Tây Ninh ...chẳng hạn :)

Để trở thành 1 "Quốc" gì đó, là niềm tự hào và mong muốn của hàng vạn người, không của riêng ai. Nếu không có văn bản pháp định thì chắc chắn sẽ có tranh chấp.
Tạm gác chuyện võ sang 1 bên, nói sang chuyện chó. CPQ có trở thành "quốc khuyển" hay không, còn phải xem xét nhiều, và phải nhận được sự ủng hộ từ đông đảo quần chúng cho tới...Chính Phủ. Tự tôn thì thế nào mấy bác hội Bắc Hà, Mông Cộc cũng ấm ức cho mà xem :D

Neapolitan

Active Member
Thanks Tieumaongoc & Taivenh, vậy mà xưa nay tui cứ tưởng chó PQ và võ Bình Định là quốc bảo của VN chứ .

Tui không biết ở các nước khác ngưới ta công nhận các thứ "Quốc ..." như thế nào, bạn nào có kiến thức về mấy thứ này có thể chia sẻ hay không ?

Tui nghĩ có nhiều người công nhận, hay đã được công nhận từ xa xưa, hay được chính phủ in trên cờ, tiền, tem rồi nó được nhiều người công nhận và đương nhiên trở thành "Quốc ..." của nước đó .

Như lá thông in trên cờ Canada, cây thông đương nhiên là quốc thảo của Canada, hay con ó của nước Mỹ là quốc điểu .

Thiếu lâm của TQ đương nhiên thành quốc võ của TQ vì được mọi người công nhận từ xưa .

Akiat Inu, của Nhật . Mastino của Ý ....... không biết có được chính phủ công nhận hay không ? hay là do số đông công nhận, riết rồi nó thành quốc khuyễn . Tui không muốn bàn về chính trị, nhưng vật đổi sao dời, chỉ có hồn dân tộc mới mãi trường tồn, chẳng lẽ chính phủ này công nhận, rồi chính phủ khác lên lại công nhận con khác là quốc khuyễn ??? tui nghĩ điều đó không thể nào xảy ra cho những thứ gọi là quốc bảo của một đất nước .

Riêng cá nhân tui thì tui sẽ chon chó PQ làm quốc khuyễn, và võ Bình Định là quốc võ .

Chó PQ lài loại lưng xoáy hiếm có trên thế giới, không biết có từ khi nào ở PQ, có thể là rất xưa, và là loại chó đặc trưng của VN, không bị ngoại lai, và quan trọng là nổi tiếng với người việt từ rất lâu đời, nói tới ai cũng biết .

Không biết VP có thể làm 1 cuộc thăm dò bỏ túi chơi, coi dân yêu chó trên VP chọn con nào là quốc khuyễn trong lòng họ hay không ?

Ý tui muốn nói là, nếu bạn hỏi 100 người Việt, 80 người nói chó PQ và võ Bình Định là quốc khuyễn và quốc võ của VN, thì nó đương nhiên là quốc khuyễn và quốc võ của VN, không cần ai công nhận hết, và các môn võ khác có dùng danh từ đao to búa lớn gì gọi môn võ của họ thì cũng không thay đổi lòng người được .

Như năm xưa nhà Nguyễn cấm võ Bình Định, nhưng không thể nào giết chết được võ Bình Định .

jumanji

Member
Em nghĩ để chó Phú Quốc trở thành quốc khuyển thì ít nhất nó cũng phải được FCI công nhận đã :D.

Neapolitan

Active Member
Em nghĩ để chó Phú Quốc trở thành quốc khuyển thì ít nhất nó cũng phải được FCI công nhận đã :D.
Vấn đề FCI có công nhận hay không cũng không quan trọng bằng chó PQ nó tồn tại trong lòng người Việt như thế nào .

TaiVenh

Active Member
Theo em đây là ý tưởng rất hay. Nếu chọn được 1 giống chó tiêu biểu cho đất nước và suy tôn là Quốc khuyển thì sẽ là một việc rất tốt. Tất nhiên ở đây nếu xét cho cùng thì còn nhiều vấn đề lắm, ví dụ như tính pháp lý của danh hiệu ? Phổ phủ rộng của cuộc bầu chọn, rồi tiêu chí để đề cử các đại diện như thế nào? ...

Nếu đề cử bình bầu trên VP, em cũng nghĩ CPQ sẽ đoạt danh hiệu Quốc khuyển VN . Lý do thì có nhiều, nhưng có thể tóm gọn lại bằng vài từ: Lâu đời, Độc đáo, Đẹp, Khôn, Đã được thế giới biết tới, Có số lượng tương đối đủ để chọn lọc, nhân giống.

Mặc dù cá nhân em thì thích Hmong cộc hơn, nhưng công bằng mà nói thì hiện tại giống chó này chưa hội tụ đủ các điều kiện thuận lợi như CPQ, nhất là điều kiện cuối cùng.

Anyway, bất luận là giống chó nào, miễn là giống bản địa của VN và có đủ phẩm chất xứng đáng mà được suy tôn thành Quốc khuyển thì em đều ủng hộ cả 2 tay.

nếu là chó PQ thì rất dễ nhầm với quốc khuyển thái lan
vì vậy mình vote cho Hmông cộc 1 phiếu, loại này chẳng kém gì chó pQ có khi còn nhỉnh hơn một chút

TaiVenh

Active Member
Xin các bác tập trung vào chủ đề quốc khuyển nhé. Mấy cái quốc khác em xin phép lược bỏ cho đỡ nhạy cảm.

Mời các cụ tiếp tục ạ.

làm tí so sánh hai ứng cử viên nặng ký chó Phú quốc,Hmông cộc
1.tài bơi nặn
Nếu chó Pq bơi ở biển sóng to gió lớn thì chó Hmông bơi ở suối chảy xiết ,thác đổ ầm ầm
2.tài săn bắn
cả hai loài đều là dòng chó săn ,vì thế những kỹ năng Hmông cộc có thì chó PQ cũng có.
3.leo chèo
chó pq nổi tiếng leo chèo giỏi,vượt rào tốt ,Hmông cộc nhà ở trên núi chắc khoản này cũng chẳng kém.
4.coi nhà
cả hai loài coi nhà đều tốt, hung hăng như nhau.Việc sủa trước cắn sau hay ngược lại đều tuỳ thuộc vào sự dạy dỗ của chủ

Shakhi Viet

Active Member
làm tí so sánh hai ứng cử viên nặng ký chó Phú quốc,Hmông cộc

3.leo chèo
chó pq nổi tiếng leo chèo giỏi,vượt rào tốt ,Hmông cộc nhà ở trên núi chắc khoản này cũng chẳng kém.
Đã chèo giỏi thế thì chắc quốc khuyển tương lai không cần phải khéo chống.
Cám ơn bác chelsea0199 đã cung cấp thông tin

Neapolitan

Active Member
nếu là chó PQ thì rất dễ nhầm với quốc khuyển thái lan
vì vậy mình vote cho Hmông cộc 1 phiếu, loại này chẳng kém gì chó pQ có khi còn nhỉnh hơn một chút
Vậy là cho tới bây giờ tỷ số là 1-1, tui 1 phiêu cho PQ, ông 1 phiếu Hmong :D
Rất hứng thú khi nghe mọi người nói lý do mình chọn con quốc khuyển trong lòng mình .
Riêng tui thì chưa nhìn thấy tận mắt con chó Hmong, nên ý kiến sẽ rất chủ quan khi nhìn qua hình, nhưng tui thấy Hmong có nét giống Inu, quốc khuyển của Nhật, và giống 1 số chó cỏ ở TQ, chỉ khác cái đuôi cụt trời sanh, nhưng khó thuyết phục lắm (ít nhất đối với tui), vì đuôi cụt thì có thể cắt khi mới đẻ, tuy rằng người chuyên môn nhìn vô sẽ biết, nhưng có được bao nhiêu người chuyên môn chứ ? rồi còn những người nước ngoài nhìn vô con chó đại diện cho VN họ chắc cũng sẽ mù tịt cái đuôi đó cụt tự nhiên hay do bị cắt .

Còn chó PQ với chó Thái, mình có bằng chứng của cụ Xoài, Chuối, cái này ăn đứt họ rồi .

@TV, rất đồng ý chỉ tập trung vô quốc khuyển, nhờ TV xoá dùm mấy câu quốc võ của tui để khỏi bàn lan man .

@Tất cả bà con, chủ đề này chỉ muốn nghe mọi người nghĩ gì về một con quốc khuyển trong lòng mình, không có ý tôn (hay bầu) con nào lên làm quốc khuyển .

Đã chèo giỏi thế thì chắc quốc khuyển tương lai không cần phải khéo chống.
Cám ơn bác chelsea0199 đã cung cấp thông tin
ăc viết sai chính tả rồi,mong mod vào sửa bài giúp,không ngượng chết mất

nhunguyet

Vấn đề FCI có công nhận hay không cũng không quan trọng bằng chó PQ nó tồn tại trong lòng người Việt như thế nào .
Chó Phú quốc đã tồn tại trong lòng người Việt của chúng ta từ lâu lắm rồi bác ạ !
Nhưng cũng phải được FCI công nhận nữa là quá tốt phải không các bác ?=D>=D>=D>
Nhất định sẽ có một ngày nào đó Quốc khuyển của đất Việt ta được Thế giới công nhận

Anhcv

Member
Vote 1 phiếu cho Phú Quốc. Mặc dù vẫn rất nặng tình với con H'Mông cộc. Nhưng thích Phú Quốc hơn. Cả nhà em ai cũng ca ngợi con PQ theo cái truyền thuyết của mọi người truyền miệng. Em nuôi 2 con rồi thấy cũng khá đúng. Trèo như con mèo, nhanh nhẹn, khá khôn, giữ nhà tốt. Bắt chuột thì kém hơn con chó gấu( thuộc dòng spitz) ở nhà. Nhưng chó PQ vẫn xứng đáng là quốc khuyển VN.

Lordrich

Member
Qua diễn đàn em biết các giống chó Việt Nam sau:
Phú Quốc, H'mong đuôi cộc, H'mong lông dài, AKita, Sharky, Laika, Bắc Hà, chó Chóc, Dingo, Lài, chó dạng sói
Mới có Chó Phú Quốc và H'mong cộc là có bản tiêu chuẩn được đăng ký
Chó dạng sói có bản tiêu chuẩn tạm thời
Những giống còn lại H'mong lông dài, AKita, Sharky, Laika, Bắc Hà, chó Chóc, Dingo, Lài... sau khi có chuẩn và có con mẫu thì chắc rất đẹp.
Như chú Sharky này em nhìn cũng rất ưng ý

chú H'mong cộc tên Gấu của Bộ Quốc Phòng trông cũng rất đáng làm mẫu chuẩn.
mấy Chú chó dạng sói bản địa Việt Nam có ảnh trên diễn đàn cũng đẹp.
Dòng Bắc Hà trên diễn đàn mình cũng có rất nhiều chú đẹp.
Bây giờ chọn một loại làm Quốc Khuyển của Việt Nam từ những dòng trên quả là khó...vì mới nhìn qua ảnh mà giống nào cũng kết cả, kết chó thuần Việt...và mường tượng ra dạng chuẩn của chúng rất đẹp
Chung kết em vote cho Shaky, H'mong, Bắc Hà :D
Thật lòng ...chưa biết bầu cho chú nào vì chú nào cũng kết lắm lắm... cứ thuần Việt là kết:blusshing:

Phienvan

Mình cũng thấy giông như bạn nói tất cả những loài chó thuần việt đều đẹp cả . Đặc biệt đặc điểm của tất cả chó việt đều rất thông minh và quấn chủ mình cũng rất thích chó shaky và phú quốc nên bầu cho mỗi bé 1 phiếu ^_^