• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

PQ gần 2 tháng tuổi

khue-dn

Member
Giấc mơ đã thành sự thật, ông bạn vàng đi công tác ra đảo lùng sục kiếm được 2 em, về chia cho mình một em nuôi, rất may thằng cu rất khỏe mạnh, nghịch như quỷ và khôn như rận. Tiêm được một phát rồi, bây giờ mới biết cái màng ở chân của giống PQ như thế nào, thảm nào bọn nó bơi giỏi thế. Các bác cho ý kiến nhé, khen chê thoải mái. Độ khôn thì chỉ mình em biết và đảm bảo luôn. Sướng thế không biết.... xuốt ngày bới đất và tha lung tung thôi. Có lẽ CN phải cho đi off mới được.

khue-dn

Member
Con rott nhà mình được 20 tháng rồi khoảng hơn 65Kg gì đó, đoán thôi vì bây giờ cũng chịu, không cân được vì to quá. Mình đã giới thiệu bên CLB rott một lần rồi. Mà bên này là CLB của PQ nếu bàn về rott các bác ý lại nói chết. Tặng các bác mấy cái ảnh nữa cho zui zẻ, đang đợi nhận xét về thằng PQ cơ các bác ơi.

khue-dn

Member
Cảm ơn bác! Nhưng thằng Bopbi này không gầy đâu, nó như khúc giò lụa ý, chắc nịch. Có lẽ do để gần thằng rott nên nhìn em nó bé thế thôi. Nó ăn chế độ ăn của rott, toàn đầu gà, một bát to tướng. Mấy em chó mà cứ vào tay em thì các bác yên tâm về chế độ ăn uống.

quangnhoc

Member
phú quốc đẹp, rott đẹp chúc phú quốc mau lớn đẹp bằng rott, con này thấy tai đang dựng lên ! nhỏ xíu chưa đánh nói được gì !

thinh huynh

con PQ này khi lớn lên màu sẽ rất đẹp, một màu hiếm, một số người gọi là muối tiêu.. nhưng con này theo mình nghĩ ko phải được đem từ đảo về mà là từ TpHCm đem ra,

AQ1001

Member
Con này có màu biến thể của con 4 mắt khoang đen vàng nên các mảng màu không rõ nét, màu đen bị pha vàng. Không xem được rõ mặt, ngực nhưng loại này thường mắt giả không tròn mà có hình vòng cung, vạch vàng ở ngực không sắc nét, loang rộng. Đầu màu vàng thay vi đen không đúng cách. Hình dáng tổng thể có vẻ to con, ngực không sâu, bụng kém thon. Về tuổi chắc không phải gần 2 tháng tuổi được mà phải là hơn 2 tháng tuổi.

khue-dn

Member
Con Bopbi này không phải màu muối tiêu đâu,vì muối tiêu là đen và trắng. Mà em chịu chẳng biết nói là màu gì nữa vì màu nền là màu da bò có phẩy đen, nó đang thay lông công nhận màu lông mới lên rất đẹp. À mà sao bác bảo con này mang từ TPHCM ra, xin chỉ giáo dùm. Nhưng con này là của ông bạn thân đi công tác đem về mà, hiện đồng chí ý vẫn nuôi một con cái giống hệt. Hôm nay con rott trong ảnh cắn suýt chết con GSD nhà em, thế mà khi đó nó lại rất chiều con PQ này, lạ thật.

thinh huynh

Con Bopbi này không phải màu muối tiêu đâu,vì muối tiêu là đen và trắng. Mà em chịu chẳng biết nói là màu gì nữa vì màu nền là màu da bò có phẩy đen, nó đang thay lông công nhận màu lông mới lên rất đẹp. À mà sao bác bảo con này mang từ TPHCM ra, xin chỉ giáo dùm. Nhưng con này là của ông bạn thân đi công tác đem về mà, hiện đồng chí ý vẫn nuôi một con cái giống hệt. Hôm nay con rott trong ảnh cắn suýt chết con GSD nhà em, thế mà khi đó nó lại rất chiều con PQ này, lạ thật.
theo mình con PQ này hoàn toàn thuần (rặt) nhưng ko phải là dân đảo chính hiệu mà là chó PQ đã được thuần và cho đẻ ở đất liền, và mình nghĩ là TpHCM, nếu bạn thấy con chó đảo chính hiệu vào khoảng 2 tháng tuổi thì sẽ thấy sự khác biệt.Thân

thinh huynh

Con này có màu biến thể của con 4 mắt khoang đen vàng nên các mảng màu không rõ nét, màu đen bị pha vàng. Không xem được rõ mặt, ngực nhưng loại này thường mắt giả không tròn mà có hình vòng cung, vạch vàng ở ngực không sắc nét, loang rộng. Đầu màu vàng thay vi đen không đúng cách. Hình dáng tổng thể có vẻ to con, ngực không sâu, bụng kém thon. Về tuổi chắc không phải gần 2 tháng tuổi được mà phải là hơn 2 tháng tuổi.
bác chỉ cần nhìn màu mà biết được ngực ko sâu,bụng kém thon thì... có lẽ kinh nghiệm của bác thuộc hàng thượng thừa, nhưng kinh nghiệm ko phải lúc nào cũng đúng bác ạh, bác mô tả màu sắc thì thật bái phục: quá chính xác, con này lớn lên sẽ đúng như màu bác tả nhưng hình dáng của nó còn tuỳ con. vì cháu đang có 1 con y hệt như vậy, giống cái, đúng là hơi to con nhưng ngực sâu eo thắt hoàn toàn chuẩn,xin lỗi bác nếu có nói gì ko đúng

khue-dn

Member
Các bác rất tinh, xin bái phục đấy. Con này đúng là ông bạn chuyển từ TPHCM ra và thực tế nó được gần 3 tháng tuổi rồi. Còn về phần form của nó thì do nó lúc nào cũng ăn no và có lẽ còn nhỏ nên nó chưa lên form chuẩn, chó con giống nào cũng vậy thôi. Đến bây giờ ngực nó nở và sâu hơn nhiều vì em luôn thả không nhốt, không xích lúc nào 2 con cũng đùa nhau do vậy nó được vận động khá tốt. Nếu con rott không đè hay cắn gãy chân nó thì chắc chắn cơ bắp sẽ rất ổn vì luôn được vận động. Cũng may nhà có cái sân nhỏ 200m2 nên nó có thể chạy nhảy thoải mái. Rất cảm ơn các bác đã nhận xét và em mời các bác tiếp tục cho ý kiến. À không biết thường thì bao lâu nó dựng hết tai các bác nhỉ?

thinh huynh

theo mình con chó của bạn khoảng 3,5 dến 4 tháng mới dựng tai, điều kiện là chó ko bệnh gì hết, bạn đừng lo nhé, tai của em này mỏng ko sao đâu, chúc bạn có 1 chú PQ đẹp và chuẩn