• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Pit "tàu" rồi đến bully "tàu"

mewmeo

Member
Thông tin này từ đâu ra? bạn cho nguồn đi, hay là bạn tự suy từ 1, 2 con nào đó?

Hiền lành, cam chịu cỡ như Golden, bị người đánh có khi chạy, chứ bị chó khác cắn nó vẫn cắn lại. Một giống chó lai tạo từ những giống có "bản năng sát thủ" mà lại hoàn toàn không có bản năng chiến đấu thì hơi bị lạ.

Bạn có biết chó trông nhà là giống chó như thế nào không? Rất nhiều giống chó "chọi" không dùng để trông nhà được. Có nhiều lí do, ví dụ như không sủa cảnh báo mà chỉ cắn và giết. Bất cứ một con chó được huấn luyện trông giữ và bảo vệ đều cần phải biết "sủa cảnh báo" trước, chứ không phải cứ răng to cắn mạnh mà được. Hay như nhiều giống, sẵn sàng lao vào đánh nhau tới chết với 1 con chó khác, nhưng đối với người thì lại tỏ ra vô cùng thân thiện, vậy thì làm sao dùng trông giữ, bảo vệ được?

@ ongdia123: Cậu dùng Google translate, dịch câu cú không ra đâu vào đâu, từ ngữ thì sai loạn xạ, hoá ra kiến thức của cậu từ đó mà ra. Đã vậy thì nên dùi mài, học hỏi thêm. Đừng có cóp nhặt ba cái kiến thức lẻ tẻ không hệ thống, rồi dùng một cái công cụ dịch đầy khuyết điểm, xong lại post lên diễn đàn, không thèm chỉnh sửa lại từ ngữ cho nó có nghĩa, đã thế mà còn tinh tướng nói là :

Cậu không có dây thần kinh xấu hổ à?
Vì pit bị cấm tại 1 số bang nên người ta đã lai tạo ra bully mang vẻ đẹp hình thể của pit nhưng hoàn toàn không mang bản tính của pit, chính vì thế mà nhiều người yêu thích và nhân giống pit tại mỹ không công nhận bully
truong hợp của buster thì rất nhiều người trên VP đã nhìn thấy, khi buster ra bờ hồ chơi gặp con PQ bị nó gầm gừ nhưng vẫn lao vào vẫy đuôi, đến khi bị nó bị con PQ cắn đến lần thứ 3 mới dám gừ lại, còn bboi thì hôm lên trường bị 1 con GSD dọa nhưng không dám cắn lại hay gầm gừ. Bully khác thế nào thì mình không biết, nhưng bboi và buster là 2 con giống tốt nhất ở HN và đều có gia phả tốt, nguồn gen chuẩn
mình là người thích pit, mình đang học tại TQ và có điều kiện tiếp xúc với nhiều người nuôi pit và minh thấy pit ở đấy khác hoàn toàn với tính cách mà trong tiêu chuẩn của pit nói. Trong lý thuyết sách vở, người ta kêu pit rất thân thiện với người, nhưng tỉ lệ mất mạng do pit tại mỹ trong khoảng năm 1993 là cao nhất trong các loại chó
mình nghĩ ngoài tìm hiểu sách vở bạn nên nuôi và tìm hiểu thực tế thì tốt hơn

mewmeo

Member
Bingo hai lần giành chức vô địch năm 2009 tại Mỹ
Chiều cao đến vai 16 inches, 65 £, và chu vi đầu 23 inches, chiều dài 16 inches trở lại
Tư thế hoàn hảo, một cái đuôi hoàn hảo. Có một siêu cấu trúc xương và bắp thịt lớn mạnh mẽ.
Bingo cũng được biết rằng là SAMURAI Paco di truyền tốt nhất

Hiện tại đang ở Thanh Đào - Trung Quốc

Bingo hai lần giành chức vô địch năm 2009 tại Mỹ
Chiều cao đến vai 16 inches, 65 £, và chu vi đầu 23 inches, chiều dài 16 inches trở lại
Tư thế hoàn hảo, một cái đuôi hoàn hảo. Có một siêu cấu trúc xương và bắp thịt lớn mạnh mẽ.
Bingo cũng được biết rằng là SAMURAI Paco di truyền tốt nhất

Hiện tại đang ở Thanh Đào - Trung Quốc

Xem 2 con này chẳng giống nhau tẹo nào (hãy để ý chân phải trước)

mewmeo

Member
Uh! đúng thế mà, màu lông đã khác nhau rồi, tại vì dịch từ tiếng trung ra, cũng chẳng biết thằng tàu nó định nói đến con nào, mình có thích bully đâu mà tìm hiểu kỹ :)):)):))

mewmeo

Member
kyxBIngo là con trên, con vện là con của nó, lên google đánh american bully bingo là ra cả hình con vện đấy

Thực tế là không một con vật nào lại không có bản năng tự vệ, trừ khi nó có vấn đề về thần kinh.

Bạn chỉ dẫn chứng có 2 con thì không nên nói đó là đặc tính loài.

Sách vở là đúc kết từ kinh nghiệm, thực tế do người viết nghiên cứu, quan sát trên hàng... trăm nghìn con chó khác nhau, chứ không phải chỉ dựa trên 1, 2 con hay 100, 200 con mà đã viết ra sách được. Mình thấy nhiều người trên Vietpet, nuôi chỉ vài ba con chó nhưng lại sẵn sàng dựa vào cái kinh nghiệm ít ỏi đấy mà bẻ, mà phủ nhận "sách vở" của những người đã từng nghiên cứu hàng nghìn con. Lạ thế?

Trường hợp 2 con chó Bboi và Buster, gia phả tốt thì sao? Không phải cứ bố mẹ ông bà vô địch này nọ thì con cháu cũng phải là tuyệt vời. Có không ít những chó con của những con vô địch lại không được cấp chứng nhận thuần chủng hoặc thậm chí bị loại bỏ cơ. Bạn có biết tại sao không? Về 2 con chó đó, thực tế thì mình chưa nhìn thấy chúng nó, nhưng theo như bạn mô tả, mình nghĩ chúng nó có vấn đề hết rồi. Mình trích ở nguồn này : http://americanbullyclub.com/breed_standards , phần CHARACTERISTICS ngay trên cùng:
Tạm dịch: The American Bully is a well rounded, reliable, trustworthy, and ideal family companion. The breed is very outgoing with an eagerness to please, while also maintaining a guardian role of his owners and property. An excellent companion dog to an owner who fully understands his desire to be loyal and protective, while gentle and loving.

AB là một giống chó đáng tin cậy, là người bạn đồng hành lý tưởng của gia đình. Giống chó này có tính thích được làm hài lòng chủ nhân, trong khi vẫn duy trì vai trò bảo vệ đối với người chủ của chúng và tài sản. Một giống chó đồng hành tuyệt vời cho những người chủ hiểu rõ mong muốn của chúng đó là sự trung thành và bảo vệ, cùng với đó là sự nhẹ nhàng và yêu thương.

Như vậy theo "sách" nói: giống AB này có bản năng bảo vệ tốt. Theo mewmeo thì chắc toàn bộ thành viên của cái CLB American Bully Club chỉ toàn biết sách vở chứ chưa có thực tế phải không? thực tế là phải xem cái con Bboi hay Buster nào đó, còn tất cả những con AB của American Bully Club là vứt đi hết :)

mewmeo

Member
Mình chua thây ai trong clb bully nói bully có thê trông nhà và du voi chó khác, ban nang chien dau minh muon noi den chinh la cuc tinh, 1 con cho ban nang chien dau cao se ko bao gio de com cho khac can den lan thu 3 moi dam can lai. bboi da tung can ng dê bao vê chu cua nó, dieu do thi minh cong nhan nhg do la chi khi chu no gap van de, con binh thuong thi qua lanh, vi the minh nghi bully khong thich hop de co the lam 1 con cho bao ve, khi gui di truong huan luyen, hlv cung bao ko the huan luyen bboi thanh1 con cho du voi nguoi duoc vi ban tinh cua no la qua than thien
Tren sach vo chi la 1 phan, tai sao tren tieu chuan pitbull la con cho than thien nhung ti le nguoi tu vong do pitbull lai rat cao? Va khi minh hoc o tren dat nuoc china nay, nhung con pitbull minh gap, neu khong co su khong che cua chu nhan thi that su la khong than thien ti nao ca, that su la qua mau thuan
(em khong viet duoc dau mong mod thong cam)

mewmeo

Member
Minh thich pit hon bully, minh cung khong thich tranh cai ve bully vi minh khong tim hieu nhieu ve chung. Nhg khi ban whitechihuahua noi stf thu dong hon bully thi hoan toan khong dung. Stf mang dang ve cua pit voi co bap phat trien hon, stf rat khoe, o my ho nuoi nhieu stf hon pit, vi stf than thien, nhg con co bap phat trien, to con nhin thay tren mang nuoc ngoai thuong la stf chu khong phai pit, stf chi thu dong hon pit va khong deo dai bang pit vi than hinh cua no khong thon gon nhu pit, chu khong thu dong hon bully

cái này thì không ủng hộ bác tieumaongoc được rồi, tôi đã đọc cũng nhiều sách và cũng từng nuôi nhiều chó, nhiều sách cũng nói là boxer là loài chó bảo vệ trông nhà được nhưng thực chất là tôi chỉ mới thấy 1 trong gần 2chục con boxer có khả năng trông nhà đươc, đó là con chó đực của chú Bình còn tất cả chó tôi thấy và nuôi thì đều không trông nhà được, tôi đã nuôi 3 con BX rồi nhé, nói vậy để bạn hiểu sách cũng rất nhiều sách viết không đúng thực tế lắm đâu, Bully thì khá là thân thiện, nếu bạn không tin khi nào bạn vào SG bạn vào nhà A Son LG để mục sở thị, A Son LG bây giờ chắc cũng phai nuoi 5=>6 con bully rồi, số lượng đó đủ để bạn kiểm chứng

VIET_PRIDE_BULLIES

Vietpet sponsor
Theo mình thì không thể gom chung 1 giống chó để nói về tính cách của chúng được. Đa số thì có thể nhưng không thể tất cả được vì những cá thể riêng biệt sẽ có những tính cách khác nhau. Bully đúng là mục đích lai tạo ngay từ đầu của chúng là thân thiện và tránh tiếng xấu mà pit bị gán cho nhưng mình dám khẳng định là không phải con nào cũng thân thiện. Bạn nào muốn biết và trải nghiệm thực tế thì phone và ghé nhà mình để biết sư thật. Nói chung là có con này con khác...

To mewmeo: Mình không có ý phản bác nhưng rất nhiều con trong những hình trên hiện đang ở Mỹ đấy bác đâu phải TQ ?? Rockstar bullies nổi tiếng với con Bingo cũng đang ở Mỹ mà ? Nhiều khi bác bị mấy thằng TQ nó lừa rồi. Bác nhìn cái chân trước phải thì biết. Mà Bác muốn biết về Bingo thì mình sẽ đưa thêm thông tin cho bác, em nó đoat 2 giải nhất tại 2 cuộc thi khác nhau trong năm 2009 thì đúng nhưng đoạt nhất năm 2009 thì không đúng bác ạ. Vì nhất của ABKC NATIONAL SHOW 2009 là 1 em khác. Bingo là 1 con chó đẹp mình không phủ nhận điều đó, nhưng đoạn trên bác nói đuôi em nó hoàn hảo cũng không đúng vì bác tìm hiểu tí sẽ biết tại saoi. Mặc dù vậy nhưng những thế hệ Bingo sản sinh ra rất đẹp.

Chào thân ái và đoàn kết

mewmeo

Member
Theo mình thì không thể gom chung 1 giống chó để nói về tính cách của chúng được. Đa số thì có thể nhưng không thể tất cả được vì những cá thể riêng biệt sẽ có những tính cách khác nhau. Bully đúng là mục đích lai tạo ngay từ đầu của chúng là thân thiện và tránh tiếng xấu mà pit bị gán cho nhưng mình dám khẳng định là không phải con nào cũng thân thiện. Bạn nào muốn biết và trải nghiệm thực tế thì phone và ghé nhà mình để biết sư thật. Nói chung là có con này con khác...

To mewmeo: Mình không có ý phản bác nhưng rất nhiều con trong những hình trên hiện đang ở Mỹ đấy bác đâu phải TQ ?? Rockstar bullies nổi tiếng với con Bingo cũng đang ở Mỹ mà ?
con ở TQ là con vện cơ anh ạ, không phải bingo :D:D:D

VIET_PRIDE_BULLIES

Vietpet sponsor
hehe tại tốt nhất tại TQ thì chắc là đúng rồi. Chứ tốt nhất thì không phải đâu BINGO có nhiều sản phẩm đẹp lắm hehe

Chào thân ái và đoàn kết

cho mình hỏi tại sao mọi người không thích chó của tàu vậy ??mình thấy nó còn đẹp hơn mấy con nhập ở nước khác nữa àh ???

mewmeo

Member
hehe tại tốt nhất tại TQ thì chắc là đúng rồi. Chứ tốt nhất thì không phải đâu BINGO có nhiều sản phẩm đẹp lắm hehe

Chào thân ái và đoàn kết
Nó nói bingo là sản phẩm tốt nhất của paco chứ không phải kenjie là sản phẩm tốt nhất của bingo ạ :D:D:D

VIET_PRIDE_BULLIES

Vietpet sponsor
Vậy thì cũng đúng rồi đó mewmeo, Bingo là 1 trong những sản phẩm tốt nhất của PACO. Mà trong đó ấn tượng nhất là những sản phẩm mà nó đã sinh ra.

Chào thân ái và đoàn kết

bully mà to ngang, lùn trông na ná bulldog....
@mewmeo: cái vụ stf thụ động là anh đọc được trên diễn đàn thôi mà. Đâu phải ý kiến riêng. Nói rồi còn gì.