• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Phu Quoc - Phèn vs Rock = Giấy VKA F1

tun_aca

Vietpet sponsor
Sau bao ngày chờ đợi, cuối cùng cũng chờ được ngày có vài em Phú Quốc mang tên họ ChauLien

Minh xin Nói rõ về giấy VKA F1
- Những con chó thế hệ F1 khi sinh ra sẽ được cấp gia phả tạm thời, vẫn được tham dự dog show nhưng không được phép nhân giống, khi nào được một giám khảo đánh giá trung bình trở lên và không có những lỗi cần bị loại bỏ, hoặc được đánh giá là “đạt tiêu chuẩn” trong một lần đánh giá công nhận giống chính thức được tổ chức, thì sẽ được cấp giấy gia phả chính thức. Sau khi tham dự dog show / đánh giá tiêu chuẩn và được giám khảo đánh giá từ trung bình trở lên / được công nhận đạt tiêu chuẩn, ban tổ chức dog show sẽ tự động gửi đánh giá đến cơ quan cấp gia phả của VKA và cơ quan này sẽ gửi gia phả chính thức về cho chủ chó, các chủ chó sẽ không cần phải làm thêm bất cứ thủ tục nào khác để đổi từ gia phả tạm thời của các thế hệ F1 và F2 qua gia phả chính thức.
--------------------------------------------------------------

Chó cha : Rock of B52 liên tiếp 3 lần đoạt CAC và BIS tại các cuộc thi chó Phú Quốc do VKA - CLB Phú Quốc Sài Gòn - CLB Phú Quốc Hà Nội tổ chức vào các năm 2011 - 2012.

Chó Mẹ. Phèn đã được Công Nhận Giống vào năm 2012 do CLB Phú Quốc Sài Gòn tổ chức

Trăng thanh gió mát

Và kết quả của tình...một đêm.Có thể đẹp,có thể xấu chưa thể nói gì ngoài 2 chữ Hy Vọng được tiếp tục CNG để sinh sản.

Mọi người có thể xem thêm rất nhiều hình ảnh tại đây.

http://www.facebook.com/media/set/?...ype=302380288.66786132.100001841366458&type=3

kdtbzvn

Mấy ku này ngộ ghê. Con kưng của mình bị câu trộm mất rồi còn đâu. Xót xa quá!

bungnhieumo

Đỉnh của đỉnh

..thật tội nghiệp VKA gì gì đó=))=))=))=))
"Chó cha : Rock of B52 liên tiếp 3 lần đoạt CAC và BIS tại các cuộc thi chó Phú Quốc do VKA - CLB Phú Quốc Sài Gòn - CLB Phú Quốc Hà Nội tổ chức vào các năm 2011 - 2012".
Đúng quá, tội nghiệp đến chảy nước mắt vì cái gọi là Phú Quốc bác ạ. Ôi Quốc Khuyển....

tun_aca

Vietpet sponsor
thanks mọi người quan tâm.
Em thì em thật sự không biết nhìn chó đẹp hay xấu,lai hay thuần chủng nên em hổng có dám góp ý. Nhưng vì em chỉ thích chơi chó Có Nguồn Gốc , Có Giấy Tờ nên em chỉ dám chơi chó có giấy, vì cho dù nó đẹp xấu hay lai tạp thì nó cũng là con chó có Nguồn Gốc Rõ Ràng và cho dù hàng triệu triệu người nói nó lai nhưng chỉ cần 1 CLB hoặc 1 hiệp hội nào đó có đầy đủ Pháp Lý trên thế giới công nhận nó là em chịu.Vì hiện tại ở vietnam chỉ có VKA là được hiệp hội chó quốc tế công nhận (FCI) nên em đành phải làm theo Qui Định, Bảng Tiêu Chuẩn của VKA thôi. Nếu như 2 anhhuyengalx và bungnhieumo có biết 1 clb hay 1 hiep hoi nào ở vietnam được FCI công nhận thì giới thiệu cho em với, hoặc 2 anh thành lập ra hiep hội ,viết ra bản tiêu chuẩn rồi được FCi công nhận thì em sẽ làm theo 2 anh liền. em hứa danh dự. Còn hiện nay em chỉ biết làm theo VKA thôi, đơn giản vì em muốn con chó của em có Nguồn Gốc Rõ ràng bằng Giấy Tờ chứ không phải bằng Cái Miệng.

Và có 1 điều 2 anh lại quên, em có gi rõ về giấy VKA F1 là : khi con chó được 9 tháng phải cho ra show để giám khảo đánh giá lại,nếu Đạt thì mới được phép sinh sản, ko Đạt thì chỉ để làm Pet. Nếu nó lai nhiều quá thì khi nó 9 tháng giám khảo cũng sẽ loại nó thôi,dù nó có là chó có giấy VKA F1.

SonTN

Member
Thật sự em không hiểu nhiều về chó PQ nhưng nhìn qua ảnh mấy bé này thấy có nhiều đặc điểm của chó Thái. Nhưng chắc nhìn ở ngoài nó PQ hơn. Ở đây toàn các cao thủ chó PQ nên chắc không có chuyện "lộn hàng" đâu nhỉ.

billadin

Member
"Chó cha : Rock of B52 liên tiếp 3 lần đoạt CAC và BIS tại các cuộc thi chó Phú Quốc do VKA - CLB Phú Quốc Sài Gòn - CLB Phú Quốc Hà Nội tổ chức vào các năm 2011 - 2012".
Đúng quá, tội nghiệp đến chảy nước mắt vì cái gọi là Phú Quốc bác ạ. Ôi Quốc Khuyển....
thanks mọi người quan tâm.
Em thì em thật sự không biết nhìn chó đẹp hay xấu,lai hay thuần chủng nên em hổng có dám góp ý. Nhưng vì em chỉ thích chơi chó Có Nguồn Gốc , Có Giấy Tờ nên em chỉ dám chơi chó có giấy, vì cho dù nó đẹp xấu hay lai tạp thì nó cũng là con chó có Nguồn Gốc Rõ Ràng và cho dù hàng triệu triệu người nói nó lai nhưng chỉ cần 1 CLB hoặc 1 hiệp hội nào đó có đầy đủ Pháp Lý trên thế giới công nhận nó là em chịu.Vì hiện tại ở vietnam chỉ có VKA là được hiệp hội chó quốc tế công nhận (FCI) nên em đành phải làm theo Qui Định, Bảng Tiêu Chuẩn của VKA thôi. Nếu như 2 anhhuyengalx và bungnhieumo có biết 1 clb hay 1 hiep hoi nào ở vietnam được FCI công nhận thì giới thiệu cho em với, hoặc 2 anh thành lập ra hiep hội ,viết ra bản tiêu chuẩn rồi được FCi công nhận thì em sẽ làm theo 2 anh liền. em hứa danh dự. Còn hiện nay em chỉ biết làm theo VKA thôi, đơn giản vì em muốn con chó của em có Nguồn Gốc Rõ ràng bằng Giấy Tờ chứ không phải bằng Cái Miệng.

Và có 1 điều 2 anh lại quên, em có gi rõ về giấy VKA F1 là : khi con chó được 9 tháng phải cho ra show để giám khảo đánh giá lại,nếu Đạt thì mới được phép sinh sản, ko Đạt thì chỉ để làm Pet. Nếu nó lai nhiều quá thì khi nó 9 tháng giám khảo cũng sẽ loại nó thôi,dù nó có là chó có giấy VKA F1.
Lâu rồi mới lại vào Vietpet, đọc được bài này của Tun thấy lại có hứng...
Mình thì thấy tội nghiệp cho mấy bác lão làng có thâm niên sinh hoạt ở Vietpet rất lâu mà sự tiến bộ gần như k có, thậm chí còn tụt lùi so với lớp đàn em đi sau.

Tội nghiệp các bác ý,vì cứ chơi theo kiểu ao làng ta và tìm kiếm mãi k có nổi lấy một con chó gọi là PQ cho ra hồn trên mọi nghĩa nên sinh lòng đố kị đâm ra nói năng linh tinh đó thôi. Cứ việc mình mình làm thôi Tun nhỉ ? Hì, kể cũng hay thật !

billadin

Member
Thật sự em không hiểu nhiều về chó PQ nhưng nhìn qua ảnh mấy bé này thấy có nhiều đặc điểm của chó Thái. Nhưng chắc nhìn ở ngoài nó PQ hơn. Ở đây toàn các cao thủ chó PQ nên chắc không có chuyện "lộn hàng" đâu nhỉ.
Con Rock khi thắng giải ở Dogshow cuối năm 2012 tại TpHCM cũng có nhiều người ( đa số là xem ảnh trên mạng ) nói nọ kia về nó, đại loại là lai Thái, phú thái vvv. Thế rồi khi tham gia dogshow lần tiếp theo tại TPHCM hồi cuối năm 2012 do một vị dám khảo khác chấm, nó cũng được vinh danh thì lần này ít lời ong tiếng ve hơn. Khi nó được chủ cho ra HN tham gia tiếp một Dogshow nữa và đạt giải thì chẳng còn thấy ông nào ho he gì nữa....

Thái hay k, lai con gì thì cũng cứ chờ những người có chuyên môn thực sự nói ra bác ạ. Trước đây tôi cũng PHÁN ác lắm, những càng chơi mới thấy rằng mình còn ngu lắm,phải thực tế, phải cọ sát nhiều thì mới vỡ ra được cơ chứ cứ ngồi đó mà phán thì ai cũng là anh hùng hết... hì hì

damson82

Member
E chơi xoáy nên rất ít khi vào box phú quốc.
Lần này vào vô tình đọc được bài của bạn.thật sự e thấy nản chứ không nói gì đến anh em chơi phú quốc nữa.
Những ai không chơi sâu về 2 dòng này thì nhìn nó giống nhau cả thôi.không biết bạn có chơi xoáy k?nếu bạn chơi xoáy thì bạn nên tìm hiểu thật kĩ bạn nhé.chứ cứ ngồi phán bừa thế này thì thật sự không ổn rồi.

billadin

Member
E chơi xoáy nên rất ít khi vào box phú quốc.
Lần này vào vô tình đọc được bài của bạn.thật sự e thấy nản chứ không nói gì đến anh em chơi phú quốc nữa.
Những ai không chơi sâu về 2 dòng này thì nhìn nó giống nhau cả thôi.không biết bạn có chơi xoáy k?nếu bạn chơi xoáy thì bạn nên tìm hiểu thật kĩ bạn nhé.chứ cứ ngồi phán bừa thế này thì thật sự không ổn rồi.

Ý của bác có phần rất đúng. Những ai k chơi sâu về 2 dòng này thì nhìn nó giống nhau cả thôi, giống như một số phụ nữ họ nhìn xe 4 chỗ mầu đen hay mầu trắng ý mà....

Vấn đề ở đây là có một số bác thuộc hàng lão làng trong nghề chơi chó PQ hoặc xoáy Thái nữa cơ.
Các bác vẫn nghĩ là mình chơi lâu nên hiểu biết hơn người, kinh nghiệm hơn người... giống như trên vùng cao người ta thường bầu người cao tuổi lên làm Già làng ý.

Tôi k phủ nhận việc có một số bác chơi và tiếp cận với con chó Pq từ rất lâu, thậm chí hàng chục năm trước đây thì sẽ có những kinh nghiệm nhất định về con chó. Có một số cách nhìn nhận một con chó khôn ngoan, săn giỏi vvv
Nhưng khổ nỗi, cũng bởi chơi lâu trong một không gian mơ hồ, k xác định,k đường hướng, k có cái mốc chuẩn để hướng tới nên giờ đây một số bác đâm ra nản, và đặc biệt là vẫn cứ mơ hồ như ngày nào thì phải....

Hoặc có thể ngày xưa ấy của các bác ý có những tiêu chuẩn riêng của chó PQ mà chúng ta bây giờ k biết được... những cái tiêu chuẩn do một hội những ông nuôi chó ở một vùng nào đó tự đặt ra với nhau ( gọi là kiểu ao làng ta )
Và thế là bây giờ, với khái niệm bọn chơi sau làm sao mà qua được các lão làng, các bác ấy thấy tất cả mọi thứ k đúng với những gì ngày ấy đều là vớ vẩn, tội nghiệp.

Cũng may là giờ đây, có mấy bác thuộc hệ lão làng ngày nào ở HN cũng đã có cách tư duy mới, cách nhìn mới về chó Pq và quả là k thể phủ nhận câu các cụ nói GỪNG CÀNG GIÀ CÀNG CAY ! Cơ nhưng mà GỪNG GIÀ phải k bị lai GIỀNG hay bị thối cơ !

tun_aca

Vietpet sponsor
Thanks mọi người, riêng anh bill thì đặc biệt hơn là Cám Ơn anh Bill.hihihi

Em thì kô có ngâm cứu sâu về con Phú Quốc nên em cũng bỏ "ngoài tai" những lời đàm tếu.Bản thân em chỉ muốn góp 1 phần sức vì cái chung cho Con Phú Quốc theo ....cái cách "gian thương" của em. E chỉ muốn làm sao cho con chó Phú Quốc nó có giấy tờ, có gia phả đầy đủ (full ped) như những con chó có giấy khác để được FCI Công Nhận nó là con chó Thuần Chủng của người Việt Nam. Em mặc kệ nó nhìn "có vẻ" giống Thái hay lai Thái hay Phú Thái ...Bằng Miệng, miễn sao con chó của em nó được CNG được cấp giấy F1 - F2 - F3 - F4 rồi Full Pedigree Bằng Giấy Tờ. Em cũng mặc kệ các "lão làng", "cổ thụ", "chân to","chân nhỏ"...wánh giá, wánh xẻng con chó em nó ra sao. Em chỉ cần biết con chó em nó ra show được VKA CNG hoặc 1 cái tổ chức nào đó có đầy đủ pháp lý về chó trên thế giới này công nhận là em mãn nguyện rồi.

Em post con chó F1 lên vì em muốn tất cả mọi người đều biết rằng con Phú Quốc bây giờ đã có Giấy Tờ chứ không còn nói chuyện với nhau bằng Cái Miệng, các "lão làng" hay nói chó nhà anh là con ông nọ, bà kia thuần chủng 100% Phú Quốc rặccc thì xin thưa tin nhau bằng cái gì??? bằng niềm tin à???

Xin thưa chó nhà tun_aca tuy có giấy tờ F1 chứng minh nhưng vẫn xin nói rõ là Chưa Phải Là Phú Quốc Thuần Chủng nha anh chị em ơi, chứ ở đó mà chó nhà anh Thuần Chủng Phú Quốc bằng cái Miệng. Thời đại tên lửa phi thuyền lên tới sao Hỏa rồi,mạng xã hội nó "share" nhanh lắm, nên thay đổi cách nhìn cho nó kịp thời đại.

Có thể vài chục năm sau lúc đó tun_aca cũng die mother nó rồi thì con Chó Phú Quốc mới có thể full ped, hay vài năm nữa VKA nó sập tiệm mà con Phú Quốc nó cũng chưa được FCI công nhận thì lúc đó cũng có vài tờ giấy để dành cho con cháu sau này nó "tiếp bước" cha ông mà làm tiếp. Còn bây giờ chỉ biết ngồi đây mà xỉa xói,bàn luận lai Thai hay Phú Thái thì có mà thêm mấy chục đời "lão làng", "cổ thụ","chân to",chân giữa"...thì cũng là con chó Phú Quốc Thuần Chủng bằng Cái Miệng.

Túm cái xilip lại là : Hãy làm sao cho con Phú Quốc Thuần chủng bằng Giấy Tờ, được cả thế giới Công Nhận - chứ đừng thuần chủng quanh quẩn ao làng bằng Cái Miệng.

tun_aca

Vietpet sponsor
Thanks bạn anhtuan34hd. "Lời" lắm đó bạn ơi, "mua" giấy về cho chó của bạn đi.hihihihi

billadin

Member
Thanks bạn anhtuan34hd. "Lời" lắm đó bạn ơi, "mua" giấy về cho chó của bạn đi.hihihihi
Trong mọi cuộc chơi, thế nào cũng có những chú bẩn tính vì k làm được như người ta rồi sinh ra đố kị ganh ghét.( chưa hẳn bọn người này đã quá ngu dốt đâu nhá ).Giới trẻ dùng cụm từ là bọn GATO ( ghen ăn tức ở ) đó Tun à.

Nói đến thế rồi mà chúng k hiểu thì " Chó cứ sủa, đoàn người cứ tiến " thôi Tun nhỉ !

aiquan72

Member
qua một thời gian dài chơi..nhìn..ngắm..và tiếp xúc rất nhiều chó phú quốc,thì riêng bản thân mình chó phú quốc của cả nước nói chung và đảo phú quốc nói riêng.thì hiện nay chó PQ có 2 loại....loại thứ 1 là phú thái(chó phú quốc lai với chó thái lan),loại thứ 2 là phú cỏ..(chó phú quốc lai với chó cỏ)còn chó PQ thuần chủng...chó phú quốc rặc...thì..........hổng dám đâu... hehe:-h:-h:-h

tun_aca

Vietpet sponsor
Có một bí mật nho nhỏ là cách đây 2 tuần em Đực Lớn này leo ra khỏi nhà lúc 2gio sáng, em nghe la một tiếng ẳng lật đật bật ngồi dậy chạy xuống thì đã bị tụi nó ôm chạy mất tiêu rồi. E quần nát khu vực đến 4gio30 ma ko thấy nên đành về ngủ. Sáng 8 giờ em cho người đi lùng hết mấy chỗ bán thịt chó + chó chợ trong saigon. Cuối cùng em nó cũng được tìm thấy tại chợ chó Lê Hồng Phong lúc 11gio. Giá để em ấy quay về với gia đình là 4 triêu.đã gần 1 tuần thôi qua mà vẫn chưa hết hoảng loạn, lúc đi cứ quấn chặt vào chân em....tội nghiệp lắm.

nicotutoi

Anh cho em hoi.nha em cung nuoi 1 chu cho phu quoc mau den tuyen bat tu dao ve. Cnhung cho cua em tai no be hon cho cua anh