• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Phục hồi một em H'mông cộc đuôi bị ốm do chuyển vùng !!!

HQ-empire

Senior Member
Tình hình là sáng nay 11/09/2011 bạn Free là thành viên ở diễn đàn này VP có gọi cho mình với nội dung là sang đón em mông cộc nhà bạn ý về nuôi vì bạn ấy mua của Trungquan84 chuyển về từ Hà Giang nhưng có biểu hiện nôn khi nhận chó và ốm mà bạn ý bận đi làm ko có thời gian chăm sóc sợ em ấy sẽ "đi" ... (có thể do shock vì đi đường quá dài) vì đã bị lử đử mấy hôm nay...

Khi mình mang về thì em nó trong tình trạng lử đử, ko ăn, ko uống bất cứ thứ gì, đứng nữa mà chỉ nằm... một lúc sau lại nôn ra ít cháo (bạn Free mới cho ăn ban sáng)...

Mình đã dùng xi-lanh bơm men tiêu hóa và thuốc cho em nó, nhưng em nó vẫn chớ ra chỉ được một tý...

Không biết nên làm cách nào để "chữa trị" cho em này hiệu quả nhất mong anh em chỉ giáo !

Mình đã dùng sát khuẩn vệ sinh chuồng trại nơi nhốt em nó và nhốt cách ly với các chó khác nhà mình ! Đang không biết quá trình phục hồi sẽ khả quan ra sao ...

Tình trạng em nó khi về với HQ-empire:

QuangGL

Member
híc, gây 1 chú mà khó quá! Bác nào có nhiều kinh nghiệm chỉ dùm. Hôm trước mình có 1 em PQ cũng nôn. Ra bs tiêm cho 2 mũi. (.Sáng /Chiều). Rồi bảo về bơm đường Gluco vào họng. nhưng vẫn ko cứu đc. Con cộc bắt của T về thì khi tiêu hóa bị lỏng. ( Chưa nôn) Mình phát hiện sớm đi tiêm 1 mũi ngay thì ổn. Bác nào có kinh nghiệm điều trị bệnh này xin chỉ dùm. Chúc HQ hồi phục đc em trắng này.

HQ-empire

Senior Member
híc, gây 1 chú mà khó quá! Bác nào có nhiều kinh nghiệm chỉ dùm. Hôm trước mình có 1 em PQ cũng nôn. Ra bs tiêm cho 2 mũi. (.Sáng /Chiều). Rồi bảo về bơm đường Gluco vào họng. nhưng vẫn ko cứu đc. Con cộc bắt của T về thì khi tiêu hóa bị lỏng. ( Chưa nôn) Mình phát hiện sớm đi tiêm 1 mũi ngay thì ổn. Bác nào có kinh nghiệm điều trị bệnh này xin chỉ dùm. Chúc HQ hồi phục đc em trắng này.
Mình bắt con cộc đen của Tuyên hôm 7/9/2011 về từ 5h sáng. Nhốt riêng 1 chỗ.

- Ngày đầu tiên cho nhịn tới 7h sáng và cho uống nước lọc, cu cậu uống như lợn. Mình mua gói cháo gà ăn liên 2000vnđ/gói cho ăn 1/2 gói bữa đầu tiên ở Hanoi. Tới trưa cho chó uống 1/2 hộp sữa chua men tiêu hóa. Tối mình cho ăn cơm ko trộn tý nước mắm...

- Ngày thứ 2 cho ăn cơm với nước rau muống luột + nước mắm. Chiều cho ăn thức ăn khô tổng hợp...

- Ngày thứ 3 cho ăn thức ăn tổng hợp và cơm trắng nước canh luộc và bắt đầu thả chung với đàn chó ở nhà ...

- Ngày thứ 4 là hôm nay thì qua 4 ngày thấy em nó "TRỘM VÍA" hoàn toàn khỏe mạnh và chạy nhẩy vui đùa, phân hình khuôn, màu vàng ...

>>> Đang cố chăm em cốc trắng này đây, xem ra tình trạng cũng nặng nặng ... :-?? :(

vanglai213

Active Member
Người cũng có thể say xe sao chó không thể nhỉ ?^^
Bạn đừng cho chó ăn gì vội cả, cứ để nó vậy, cho nó uống nước sạch ...
Trừng hơn 1 ngày cún đói bạn cho cún ăn nhẹ bằng cháo , tùy bạn cho nhé, ăn nhẹ thôi,chộn ít men tiêu hóa cũng cháo cũng ok .
Không cho ăn nửa hay 1 ngày cún cũng không chết đâu yên tâm nhé ..Còn cún bị đi phân lỏng thì mới lo .
Vài ngày sau cún khỏe anh mạnh thì bạn tẩy giun, tẩy giun xong thì tiêm phòng .
Chúc cún bạn mau khỏe .

WOLF-BROS

Member
con của bác Quang GL hình như cùng đàn với con của em, chó nhà em vừa về là oánh chén cháo thịt nạc hoặc cơm nhai với ruốc, cứ gọi là ăn tì tì hehe
chó ốm thì trước tiên các bác cứ cố gắng giữ gìn chỗ nuôi khô ráo thoáng mát, sau bơm nước có pha đường gluco hoặc orezon cho chó nó tỉnh lại rồi thích bơm cháo bơm hành gì thì bơm :D
nếu chó kết hợp cả nôn và đi ngoài thì là nhiễm virus, nhờ bác sĩ là phương án tốt nhất, không nên chờ các thầy lang bắt mạch kê đơn qua mạng rồi bỏ lỡ cơ hội cứu sống con chó các bác ạ
chó chuyển vùng dễ tèo là thường bị nhiễm virus, đặc biệt là PQ nên nếu để yên tâm và chắc dạ thì cứ vác đi bs là ok nhất, tự thân vận động chứ đừng ngồi chờ người khác các bác à

QuangGL

Member
con của bác Quang GL hình như cùng đàn với con của em, chó nhà em vừa về là oánh chén cháo thịt nạc hoặc cơm nhai với ruốc, cứ gọi là ăn tì tì hehe
chó ốm thì trước tiên các bác cứ cố gắng giữ gìn chỗ nuôi khô ráo thoáng mát, sau bơm nước có pha đường gluco hoặc orezon cho chó nó tỉnh lại rồi thích bơm cháo bơm hành gì thì bơm :D
nếu chó kết hợp cả nôn và đi ngoài thì là nhiễm virus, nhờ bác sĩ là phương án tốt nhất, không nên chờ các thầy lang bắt mạch kê đơn qua mạng rồi bỏ lỡ cơ hội cứu sống con chó các bác ạ
chó chuyển vùng dễ tèo là thường bị nhiễm virus, đặc biệt là PQ nên nếu để yên tâm và chắc dạ thì cứ vác đi bs là ok nhất, tự thân vận động chứ đừng ngồi chờ người khác các bác à
Chắc là vậy. Con bên này bị rồi. Tiêm khỏi rồi lại bị lại mới căng chứ. Chắc phải con nữa mới ổn. nhà mình vườn rộng, hôm qua khi phát hiện nó bị thì mình xích lại. Lúc thả ra mình đi theo xem nó đi đâu. Hóa ra toàn ra vườn bắt nhái ăn. híc, tại mình chưa có kn thôi. Làm con nữa chắc ok :))

WOLF-BROS

Member
Chắc là vậy. Con bên này bị rồi. Tiêm khỏi rồi lại bị lại mới căng chứ. Chắc phải con nữa mới ổn. nhà mình vườn rộng, hôm qua khi phát hiện nó bị thì mình xích lại. Lúc thả ra mình đi theo xem nó đi đâu. Hóa ra toàn ra vườn bắt nhái ăn. híc, tại mình chưa có kn thôi. Làm con nữa chắc ok :))
vườn nhà bác nhiều nhái không? bọn em nuôi cá mà nhiều khi kiếm nhái tươi hơi bị khó :D

WOLF-BROS

Member
cái vụ bị đi bị lại thì chỉ có virus, kiếm được bs mát tay và thuốc tốt là vẫn chữa được bác à, mấy tháng đầu chịu cực 1 tí vậy

Hungvq

Member
Em nhà mình cùng đàn với chú trắng này trộm vía vẫn khỏe nhưng phân vẫn lỏng, chắc tại cho ăn cháo - Mai thử cho ăn cơm xem sao

HQ-empire

Senior Member
XIN THÔNG BÁO VỚI ANH EM LÀ EM CHÓ TRẮNG VỪA RA ĐI MÃI MÃI ...

Mặc dù mình đã bơm orezon và bơm cháo, men tiêu hóa... nói chung là hết sức của mình...

Đến tối cho đi BS truyền dịch vào 2 chân trước, tiêm 1 mũi Vitamin, một mũi kháng sinh nhưng BS nói : "Ruột chó con rât mỏng, nên khi bị đường ruột thì thành ruột thủng lỗ trỗ, máu trong cơ thể thấm qua các lỗ thủng ấy tràn vào ổ bụng làm tim gan phổi phèo bị xuất huyết." -> Bác sĩ khám và truyền tiêm nói là 10/100 sống nhưng còn nước còn tát ! Và đúng 22h kém 15' em nó đã ra đi :(

Haizzz... Mình phải dùng thuốc sát trùng của bác WOLF-BROS đưa sát trùng toàn bộ chuồng trại sau 1 ngày em ấy ở nhà mình và đã ra đi ... :(

Mặc dù mình đã bơm orezon và bơm cháo, men tiêu hóa... nói chung là hết sức của mình...

Đến tối cho đi BS truyền dịch vào 2 chân trước, tiêm 1 mũi Vitamin, một mũi kháng sinh nhưng BS nói : "Ruột chó con rât mỏng, nên khi bị đường ruột thì thành ruột thủng lỗ trỗ, máu trong cơ thể thấm qua các lỗ thủng ấy tràn vào ổ bụng làm tim gan phổi phèo bị xuất huyết." -> Bác sĩ khám và truyền tiêm nói là 10/100 sống nhưng còn nước còn tát ! Và đúng 22h kém 15' em nó đã ra đi :(

Haizzz... Mình phải dùng thuốc sát trùng của bác WOLF-BROS đưa sát trùng toàn bộ chuồng trại sau 1 ngày em ấy ở nhà mình và đã ra đi ... :(
Ặc ko cứu được hả bác :( e này màu sắc đẹp, nhìn thích thế mà :(

Hungvq

Member
:-/ Oài xin chia buồn cùng HQ và Free - Mình lo cho chú cùng đàn nhà mình quá, hiện vẫn đang đi lỏng nhưng sức khỏe chưa thấy biểu hiện gì, clip em nó quay lúc trưa nay đây
[YOUTUBE]http://www.youtube.com/watch?v=q6ZhUHBUXfM[/YOUTUBE]

HQ-empire

Senior Member
:-/ Oài xin chia buồn cùng HQ và Free - Mình lo cho chú cùng đàn nhà mình quá, hiện vẫn đang đi lỏng nhưng sức khỏe chưa thấy biểu hiện gì, clip em nó quay lúc trưa nay đây

Con này của bác vẫn chạy nhẩy nô đùa, tuy nhiên muốn e ý đi phân ko lỏng bác mua 1kg cái này cho e, ngày cho ăn 100-150g nhé !!!

http://www.cityzoo.vn/web/?idx=product_detail&gid=1&tid=34&pid=224

WOLF-BROS

Member
phân lỏng nhưng màu gì? nếu màu cứ sẫm dần và càng ngày càng lơ lớ màu chocola thì mệt, để lâu là đi ra máu luôn và tèo đó bác, tầm này còn chưa gọi bs đi?
tôi nghĩ 1 phần do sức khỏe của bọn cún cũng chưa tốt chứ như đàn của bác Tuyên gửi xuống đây khỏe re à

HQ-empire

Senior Member
phân lỏng nhưng màu gì? nếu màu cứ sẫm dần và càng ngày càng lơ lớ màu chocola thì mệt, để lâu là đi ra máu luôn và tèo đó bác, tầm này còn chưa gọi bs đi?
tôi nghĩ 1 phần do sức khỏe của bọn cún cũng chưa tốt chứ như đàn của bác Tuyên gửi xuống đây khỏe re à
Đúng như bác WOLF-BROS nói đó, nếu bác chỉ cho ăn cơm ko với canh (chưa cho ăn thịt) mà phân lỏng màu nâu thì nguy đến nơi, tức là niêm mạc ruột bắt đầu bị mỏng và có hiện tượng xuất huyết ruột non. Nếu chỉ cho ăn cơm không thì phân nó sẽ vàng vàng và ko thành hình khuôn từng viên riêng biệt nhưng sệt và đặc - lưu ý là phải màu vàng vì con chó cũng như em bé, thời kỳ bú sữa và ăn dặm toàn "cứt su" đấy thôi !

Con cộc đen nhà mình do bác Tuyên gửi xuống, mình cho ăn cơm trắng với nước canh và trộn một ít thức ăn khô vào để tăng vị hấp dẫn... cu cậu ăn ngon lành và trộm vía vẫn chảy nhảy nô đùa với chó lớn, đêm cả lũ nằm ban công tầng 2 nhà mình (trước của phòng) cả đêm hoang dã như đang sống ở quê hương Quản Bạ nhà nó :)

Cẩn thận để ý một tí, quan sát chó của mình khi thả ra xem tình hình phân, sức khỏe ra sao, Yếu là cho đi BS ngay.

Đúng như bác WOLF-BROS nói đó, nếu bác chỉ cho ăn cơm ko với canh (chưa cho ăn thịt) mà phân lỏng màu nâu thì nguy đến nơi, tức là niêm mạc ruột bắt đầu bị mỏng và có hiện tượng xuất huyết ruột non. Nếu chỉ cho ăn cơm không thì phân nó sẽ vàng vàng và ko thành hình khuôn từng viên riêng biệt nhưng sệt và đặc - lưu ý là phải màu vàng vì con chó cũng như em bé, thời kỳ bú sữa và ăn dặm toàn "cứt su" đấy thôi !

Con cộc đen nhà mình do bác Tuyên gửi xuống, mình cho ăn cơm trắng với nước canh và trộn một ít thức ăn khô vào để tăng vị hấp dẫn... cu cậu ăn ngon lành và trộm vía vẫn chảy nhảy nô đùa với chó lớn, đêm cả lũ nằm ban công tầng 2 nhà mình (trước của phòng) cả đêm hoang dã như đang sống ở quê hương Quản Bạ nhà nó :)
Sau vài tuần các bác cập nhật lại thông tin của các em nó xem tình hình như thế nào?

Chia buồn với bác Fê - Fee:

trungquan84

Member
kinh nghiệm cua em là: khi thấy cún con bị đi phân lỏng thì mua 2000 đ clôxit để sẵn, đừng nghiề thuốc và trộn vào cháo hay thức ăn gì bởi lúc này chó sẽ không ăn đâu. mà nhét cả viên vào sâu trong miệng nó sau đó đổ một chút nước cho chó nuốt chửng, cún sẽ không thể lè ra ngoài, sau dó đút cho cún từng thìa nhỏ cháo dinh dưỡng, 2000 một túi. không phải cho chúng ăn men tiêu hóa đâu. thuốc này rátnhạy dấy các bác cứ thử coi, em đã dùng và cho hiệu quả tốt

Hungvq

Member
Nghe các AE bình luận mà lo quá, phân nó vẫn lỏng không thành khuôn nhưng vàng, sợ nó sậm dần thì teo. Hôm nay cho ăn cơm và men tiêu hóa xem thế nào. Cái gói thức ăn khô của bác HQ giới thiệu có sợ nó nhiều đạm quá không?

HQ-empire

Senior Member
Nghe các AE bình luận mà lo quá, phân nó vẫn lỏng không thành khuôn nhưng vàng, sợ nó sậm dần thì teo. Hôm nay cho ăn cơm và men tiêu hóa xem thế nào. Cái gói thức ăn khô của bác HQ giới thiệu có sợ nó nhiều đạm quá không?
Loại mình giới thiệu là dành cho chó con, lượng đạm chắc người ta tính toán rồi, sản phẩm của Pháp mà bác. 140K/1kg cho ăn (trộn với cơm) 10 ngày là hết. Chịu khó đầu tư giai đoạn đầu để con chó của mình nó đỡ "ra đi"...:( bác cứ cho ăn thế và dần dần hoàn nhập vào phong cách ăn nhà bác, chú ý bọn chó thuần Việt ko cần thiết phải ăn quá ngon !

nguyenducminh63

Active Member
Tiếc cho các giống chó quý!

Nói hơi cay đắng 1 tí nhưng vì quá tiếc cho các giống chó quý mà phải nói thôi. Chia sẻ thì chia sẻ cho rất nhiều bác (có chia sẻ thẳng lên diễn đàn về cách chuyển vùng rồi) nhưng các bác không làm đúng hoặc nghe theo cách của người khác thì chó chết cũng không oan đâu nhé.

Còn mình cảm thấy không có và không đủ khả năng cứu con chó thì nên đem đến Thú y ngay con kịp.

Dr.Chiền: 0977 311 712 (bác này ít di chuyển đến nhà mình mà hầu hết là hết giờ ở Trạm - Địa chỉ: 90 Trần Nhật Duật - Trạm Thú ý Quận Hoàn Kiếm).
Dr.Vệ: 0986 112 025 (bác này di chuyển đến nhà mình được).
Dr.Hà: 0903 222 229 (bác này di chuyển đến nhà mình được).