• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Phê bình chó

Neapolitan

Active Member
Kiếm cái gì chơi cho đở chán nghe các bạn .

Phải có phê bình mới có tiến bộ, nhiều khi mình cứ ngắm chó mình hoài thấy đẹp quá, vì là chó của mình nên lúc nào mình cũng thấy đẹp mà không nhìn ra cái xấu của nó, phải có người chỉ ra thì mình mới học hỏi được .

Bây giờ đề nghị các breeders post hình chó của mình lên đây để các breeders khác nhận xét .

Luật chơi:

- Hình post lên phải là chó do mình nhân giống ra, tuyệt đối không post chó mua về .
- Vô thread này chỉ được chê chứ cấm không được khen .
- Chê phải có cơ sở, phân tích trên tinh thần xây dựng . Không được châm chich cá nhân .
- Người post hình lên phải giữ tinh thần thể thao, không nên nóng vội khi có kẻ thủ của mình vô chọt mình . Tui tin mods và các breeders khác sẽ có tiếng nói công bằng cho bạn .
- Hình phải chụp ngang, nếu không thấy mặt thì phải post 1 tấm thấy mặt .
- Nói rõ giới tính và tuổi tác .

Tui post hình Neo lên chắc không có ai có ý kiến rồi vì VN ít người nuôi . Được biết ở VN có nhiều người nuôi Chihuahua, vậy tui xin post hình Chihuahua của tui lên, mọi người xin cứ thẳng tay phê bình . Đây là 2 con chó cái, con trắng 1,5 tuỗi , con vàng 3,5 tuổi .

Hy vọng rằng có nhiều breeders của đủ mọi loại chó tham gia .

BUBBA

Super *********
Em xin thí điểm chú chó nhà mình, mời các bác chê cho đúng luật ạ.

Neapolitan

Active Member
Buba, có tấm nào nó đứng ngang hay không ? Và bạn quên nói giống chó, tuổi tác và giới tính . Chứ đưa tấm hình khơi khơi như vậy ai biết đường nào mà ..chê ? LOL

BUBBA

Super *********
Xin lỗi, vì bác chưua đưa quy định :D

Hình đây ạ, chó em là chó Phú QUốc cái, hình em chụp lúc chó 2 tuổi ạ.

hoangthuy

Member

dáng em này thì khỏi phải chê gì hết nhưng hình như cái đuôi có vẻ ko được đẹp lắm,bác cho em hỏi ở ngoài em nó có vót cần câu ko ạ.Vài ý kiến chủ quan có gì ko phải mong bác bỏ qua

mon1910

Member
cái đuôi bị cong ngược.hihihi. còn thể hình thì quá là tuyệt vời. Em có ý kiến nữa là nếu đã chê chó thì mình nên chê cả tính cách của chó nữa chứ không chỉ một ngoại hình các bác ạ!!!!

hoangthuy

Member
nhưng xin thưa với bác MON là nhìn ảnh sao mà biết tính cách của em nó,bề ngoài nhiều khi nhìn ảnh còn chẳng khen với chê được huống gì là tính cách

hungkieu

Member
Rất tiếc bác đưa ra luật chơi là phải đem chó của mình đẻ ra mà chó của em đẻ ra bán hết rồi ,nhưng cũng xin được chê 2 con trắng ,vàng của bác như sau
Con trắng :đuôi hơi ngắn
Con vàng:Đầu nhỏ,cao chân,dài đòn,tai bự
Đó là em chê theo kiểu sở thích của vn ,còn con chó mà chụp hình lên chỉ nhìn hình ảnh mà đánh giá được sấu đẹp thì rất khó ,người chụp hình mà biết nhìn được cái hồn của nó đem ra thì khó mà nhận xét xấu đẹp bằng hình ảnh,nhưng mà xem hình ảnh mà đoán được xấu đẹp thì anh mở mục này thì chắc có nhiều cái để xem đây

SOI-LANG-THANG

Cấm truy cập vì vi phạm nội quy
cái đuôi bị cong ngược.hihihi. còn thể hình thì quá là tuyệt vời. Em có ý kiến nữa là nếu đã chê chó thì mình nên chê cả tính cách của chó nữa chứ không chỉ một ngoại hình các bác ạ!!!!
chê tính cách kiểu gì? tính cách con chó hay hay dở thì chỉ có người chủ mới biết được thôi chứ

my_lucky

Active Member

Em chẳng biết hai con cún của bác được chăm sóc thế nào, nhưng em thấy mặt hai nhóc này thấy buồn buồn, nó buồn vì cái gì chắc chỉ mình bác hiểu.Thân!

Neapolitan

Active Member

Tui không biết gì về chó PQ, nhưng xin góp ý về cái nhìn chung của tất cả các laọi chó .

Nhìn cả 3 tấm hình với nhiều thế đứng khác nhau nhưng tui vẫn thấy chân sau nó thẳng băng, không có độ cong ở nhượng chân, gọi là straight hocks .

Nhìn tổng thể thì thấy cổ nó hơi dài, không cân đối con chó . Không biết tiêu chuẩn chó PQ về khoảng này ra sao .

Neapolitan

Active Member
Rất tiếc bác đưa ra luật chơi là phải đem chó của mình đẻ ra mà chó của em đẻ ra bán hết rồi ,nhưng cũng xin được chê 2 con trắng ,vàng của bác như sau
Con trắng :đuôi hơi ngắn
Con vàng:Đầu nhỏ,cao chân,dài đòn,tai bự
Đó là em chê theo kiểu sở thích của vn ,còn con chó mà chụp hình lên chỉ nhìn hình ảnh mà đánh giá được sấu đẹp thì rất khó ,người chụp hình mà biết nhìn được cái hồn của nó đem ra thì khó mà nhận xét xấu đẹp bằng hình ảnh,nhưng mà xem hình ảnh mà đoán được xấu đẹp thì anh mở mục này thì chắc có nhiều cái để xem đây
Cái tự hào và cần học hỏi của breeders đó là con chó mình nhân giống ra, và post chó mình nhân giống ra vô đây để phân biệt box này với các box chó khác . Chó mình nhân giống ra phải theo giỏi sự phát triển của nó, tìm ưu điểm và lỗi của nó để rút kinh nghiệm cho những lần sau .

Và tui nghĩ trong thread này nên dùng tiêu chuẩn của FCI để phê bình, vậy mới có cơ sở, và hướng tới 1 tiêu chuẩn nhất định . Ngoại trừ CPQ thì dùng tiêu chuẩn VKA, hay những con không có têu chuẩn FCI thì dùng tiêu chuẩn của nước mẹ của nó . và cũng mong nhân dịp thread này bà con ôn lại hay tìm hiểu về tiêu chuẩn FCI để trao đổi với nhau .

Bạn phê bình có nhiều cái đúng lắm, nhưng có nhiều cái không chính xác, (có lẽ bạn dùng tiêu chuẩn kiểu VN xưa nay nhìn Chihuahua để đánh giá) . Rất cám ơn bạn đã thật tình phê bình . Con vàng này còn vài lỗi khác nữa, mong các bạn cứ thẳng thắn phê bình .

Tôi sẽ không tranh cãi bất cứ lời phê bình nào dù đúng hay sai, để tránh những hiểu lầm, để các breeders khác tranh luận vể chó của tui post ở đây sẽ vô tư hơn . Tui xin hoan nghên mọi phê bình ở mọi khía cạnh .

Về cái đuôi con trắng thì tấm hình đó chụp không chính xác, tui xin post thêm tấm nữa để nhìn rõ hơn .

nguyenmaiphuquy

Active Member
Nhờ các chuyên gia Chê dùm em con cún này để rút kinh nghiệm trong việc chăm sóc ăn uống và luyện tập.Thanks all.
Tư thế ngồi

Chân dung

Đầu thủ

Tư thế đứng trên mặt bằng nghiêng về trước

Tư thế đứng mặt bằng phẳng bình thường

Neapolitan

Active Member
Bạn cần cho biết giống chó, tuổi và giới tính + chó đó bạn nhân giống ra .

nguyenmaiphuquy

Active Member
Labrador đực 2 tuổi,đọc không kĩ quy định...Chó này mua chứ không phải tự mình nhân giống.

hungkieu

Member
Cái tự hào và cần học hỏi của breeders đó là con chó mình nhân giống ra, và post chó mình nhân giống ra vô đây để phân biệt box này với các box chó khác . Chó mình nhân giống ra phải theo giỏi sự phát triển của nó, tìm ưu điểm và lỗi của nó để rút kinh nghiệm cho những lần sau .

Và tui nghĩ trong thread này nên dùng tiêu chuẩn của FCI để phê bình, vậy mới có cơ sở, và hướng tới 1 tiêu chuẩn nhất định . Ngoại trừ CPQ thì dùng tiêu chuẩn VKA, hay những con không có têu chuẩn FCI thì dùng tiêu chuẩn của nước mẹ của nó . và cũng mong nhân dịp thread này bà con ôn lại hay tìm hiểu về tiêu chuẩn FCI để trao đổi với nhau .

Bạn phê bình có nhiều cái đúng lắm, nhưng có nhiều cái không chính xác, (có lẽ bạn dùng tiêu chuẩn kiểu VN xưa nay nhìn Chihuahua để đánh giá) . Rất cám ơn bạn đã thật tình phê bình . Con vàng này còn vài lỗi khác nữa, mong các bạn cứ thẳng thắn phê bình .

Tôi sẽ không tranh cãi bất cứ lời phê bình nào dù đúng hay sai, để tránh những hiểu lầm, để các breeders khác tranh luận vể chó của tui post ở đây sẽ vô tư hơn . Tui xin hoan nghên mọi phê bình ở mọi khía cạnh .

Về cái đuôi con trắng thì tấm hình đó chụp không chính xác, tui xin post thêm tấm nữa để nhìn rõ hơn .
Thế là bác cũng đã nói ra là chê chó phải dựa vào tiêu chuẩn của FCI chứ bác kg nói ra thì cứ nhìn vào tấm hình mà phán thì con chó của bác có đoạt mấy cái cúp mà đem vào đây vẫn bị chê (vì mỗi người có cái nhìn mỗi khác không dựa vào đâu cả)bởi vậy em mới chê con vàng của bác như thế,chứ dựa vào tiêu chuẩn thì nó chưa chắc đã lỗi

Nhờ các chuyên gia Chê dùm em con cún này để rút kinh nghiệm trong việc chăm sóc ăn uống và luyện tập.Thanks all.
...

Tư thế đứng mặt bằng phẳng bình thường

Mình có vài đánh giá chủ quan về hình thể ( không tuân theo tiêu chuẩn FCI, mà chỉ theo tiêu chuẩn 1 chú chó khoẻ mạnh :) )...đánh giá có thể không chính xác bởi góc độ chụp khó nhìn toàn diện quá, được tấm bên hông thì lại đứng trên mặt dốc.
- Chân trước, ( từ elbow tới pastern) không thẳng, đối với Lab thì "Forelegs well boned and straight from elbow to ground when viewed from either front or side".
- Xương sống lưng không thẳng, VN mình vẫn gọi là bị "võng lưng".

Hai dấu hiệu thường gặp của những chú chó ít được vận động, tập luyện. Ngoài ra nhìn tổng thể không thấy có sự cân đối hài hoà, cơ bắp thịt không chắc, khung lỏng. Tuy nhiên cũng chưa tới mức bị béo phì, theo mình thì chú Lab này được ăn chế độ không đủ dinh dưỡng (đạm, canxi) nhưng lại thừa tinh bột ( Hình như đa số mọi người toàn cho ăn thế nhỉ? cơm là chính, thịt cá lấy mùi :-" ). Một điều đáng buồn là mình gặp ở HN khá nhiều Lab, nhưng chưa gặp được 1 con nào thực sự hoạt bát, nhanh nhẹn...nhìn cứ lừ đừ, lười biếng sao đó.

nguyenmaiphuquy

Active Member
Cám ơn ý kiến của tieumaongoc dù đọc đi đọc lại nhiều lần, so sánh và quan sát kĩ không đúng tẹo nào cả.
Thứ nhất tấm hình 1 do đứng dốc nên có thể bị đánh giá nhầm là lưng võng.
Thứ 2 ý kiến chân trước không thẳng thì không hẳn hoàn toàn đúng nốt.Lab,Rot... không thể có đôi chân trước nhón như Doberman được.
Thứ 3 bảo nó không được vận động và lười biếng,lừ đừ thì trật lất.Ngày mưa cũng như nắng,đều đều ngày nào cũng kéo xe đạp chạy ít nhất 2Km.Và rất linh hoạt (Cái này có người chứng thực đàng hoàn không nói bừa)
Thứ 4,vấn đề cơ bắp thịt thì chưa nghe hay thấy con Lab nào có cơ bắp.Dòng Lab cũng có cơ bắp ư ???
Cuối cùng là chuyện ăn uống thiếu chất.Thiếu chất gì thì mình không biết chứ đạm và canxi chắc thừa luôn vì nhà bà chị bán phở nên 1 tuần 2-3 lần được ăn xương xí quoách thả cửa no nê.
Dù sao đã dám đưa cún lên đây cho mọi người phê bình (cấm được khen) là đã đạt giải dũng cảm rồi.
Mong nhận thêm nhiều lời phê bình nữa từ các pờ "RỒ".Vui là chính nhé.

Do_Loi

Member
Bác cho hõi là xí quách tươi hay xí quách ninh nhừ vét nồi sau khi hết hàng?

Nếu loại sau thì e không ỗn, vì loại đó tui ra hàng phỡ mua 1.000đ/ ngày, hoặc 20.000 đồng/tháng thì mổi ngày được một túi, chó gặm mòn răng không hết.

Mà mục đich chính của tui là cho nó ăn cho răng nó mòn và phân nó khô - không phãi là nuôi bằng món đó.

Thiếu chất gì thì mình không biết chứ đạm và canxi chắc thừa luôn vì nhà bà chị bán phở nên 1 tuần 2-3 lần được ăn xương xí quoách thả cửa no nê.