• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Phân tích hướng đi cho CLB

Neapolitan

Active Member
Tui thấy chúng ta có 2 ý kiến về hướng đi của CLB, chỉ online thôi và 1 CLB thật sự ngoài đời . Vậy bây giờ các bạn thử phân tích coi những lợi hại nó như thế nào ?

1- CLB online: Lợi hại gì ????

2- CLB ngoài đời: lợi hại gì ?

Tui không có ý chúng ta thành lập CLB ngoài đời ngay lúc này, nhưng chúng ta cần phải có định hướng rõ ràng, cũng có thể là 3, 6 tháng hay 1 năm sau chúng ta chính thức "bước ra ngoài đời", làm 1 cái gì đó thiết thực hơn . Bởi vì nhiệm vụ của 1 CLB ngoài đời trách nhiệm khá nhiều, bên cạnh chia sẻ kinh nghiệm, bảo vệ quyền lợi của thành viên CLB, chúng ta còn phải có nhiệm vụ quảng bá và giáo dục người nuôi và những breeders mới, giử hình ảnh đẹp của những người nuôi chó và các giống chó . Nói thẳng ra là CLB ngoài đời thì thiết thực hơn, nhưng rất nhiều nhiệm vụ khó khăn .

Nếu là CLB ngoài đời thì chúng ta có gia nhập VKA hay không ? Tại sao ?

Chúng ta cần liên lạc với họ để hỏi thành lập 1 CLB các giống chó toàn quốc thì cần những điều kiện, trách nhiệm, quyền lợi và nghĩa vũ vụ gì ? (CLB toàn quốc không có nghĩa là độc quyền toàn quốc, mà tầm hoạt động toàn quốc, có thể mở show và hoạt động toàn quốc, có thể nhận thành viên CLB khác trên toàn quốc), tiếng Anh gọi là All breeds national club .

manty

Member
Xin có ý kiến chút ạ:
CLB Online đôi khi có vẻ sẽ thiếu thực tế. Mỗi nơi mỗi khác, mỗi giống chó mỗi khác, mỗi người nuôi mỗi khác. Nghe mãi, đọc mãi thấy mù mịt quá. Đôi khi, chỉ là đi xem, nhìn thoáng qua là hiểu ngay. Tất nhiên để hiểu được, thì phải có lý thuyết được đọc kỹ lưỡng trước đó trên CLB online.
Nói thực, nghe các bác nói chuyện lái tên lửa mà không hiểu nó thế nào, hôm trước đi xem bác HTY làm 1 lần cũng đã vỡ ra khá nhiều. Nếu bác HTY hay bác nào giải thích tỉ mỉ về cơ chế và thời điểm nữa thì chắc sẽ hiểu rõ thêm nữa.
Vậy nên: Kết hợp cả 2, nên có nhựng **** offline có chủ đề, đi vào cũng vấn đề mà anh em đang thắc mắc ở CLB online.
Đôi lời cũng bác Neo.

Neapolitan

Active Member
Xin có ý kiến chút ạ:
CLB Online đôi khi có vẻ sẽ thiếu thực tế. Mỗi nơi mỗi khác, mỗi giống chó mỗi khác, mỗi người nuôi mỗi khác. Nghe mãi, đọc mãi thấy mù mịt quá. Đôi khi, chỉ là đi xem, nhìn thoáng qua là hiểu ngay. Tất nhiên để hiểu được, thì phải có lý thuyết được đọc kỹ lưỡng trước đó trên CLB online.
Nói thực, nghe các bác nói chuyện lái tên lửa mà không hiểu nó thế nào, hôm trước đi xem bác HTY làm 1 lần cũng đã vỡ ra khá nhiều. Nếu bác HTY hay bác nào giải thích tỉ mỉ về cơ chế và thời điểm nữa thì chắc sẽ hiểu rõ thêm nữa.
Vậy nên: Kết hợp cả 2, nên có nhựng **** offline có chủ đề, đi vào cũng vấn đề mà anh em đang thắc mắc ở CLB online.
Đôi lời cũng bác Neo.
Bởi vậy chuyện CLB ở ngoài đời mới là thực tế nhất, online thì mang tính toàn cầu, người ở cách 2 đầu trái đất vẫn có thể nói chuyện với nhau, vì vậy cần cả hai, nhưng cái chính phải là thực tế và danh chính ngôn thuận của CLB, có vậy mới có định hướng và thúc đẩy phong trào .

TaiVenh

Active Member
Thú thực với các bác là em cũng băn khoăn mãi ở mục này. Mỗi kiểu đều có cái hay, cái dở của nó.

CLB kiểu offline thì thực ra hiện giờ cũng đã có tất nhiên có thể nó chưa đúng nghĩa của CLB như ta mong muốn, nhưng cũng manh nha có hình dáng như vậy. Ví dụ như CLB Rot của bác Sơn Nguyễn, CLB GSD của một số vùng...

CLB online cũng vậy, chỉ liếc trên VP cũng kể ra được một số rồi.

Em nghĩ, vấn đề ở đây là ta phải cùng cân nhắc để lựa chọn được một mô hình có chất lượng vượt trội hẳn hơn các mô hình khác. Có như vậy sự tồn tại của CLB Breeder mới có ý nghĩa và có khả năng phát triển tốt trong tương lai.

PS: @ bác Neo: Sắp Tết nên bà con ở VN giai đoạn này bận rất nhiều việc linh tinh, bác đừng trách nếu anh em có phần xao nhãng box này nha.

Neapolitan

Active Member
Thú thực với các bác là em cũng băn khoăn mãi ở mục này. Mỗi kiểu đều có cái hay, cái dở của nó.

CLB kiểu offline thì thực ra hiện giờ cũng đã có tất nhiên có thể nó chưa đúng nghĩa của CLB như ta mong muốn, nhưng cũng manh nha có hình dáng như vậy. Ví dụ như CLB Rot của bác Sơn Nguyễn, CLB GSD của một số vùng...

Em nghĩ, vấn đề ở đây là ta phải cùng cân nhắc để lựa chọn được một mô hình có chất lượng vượt trội hẳn hơn các mô hình khác. Có như vậy sự tồn tại của CLB Breeder mới có ý nghĩa và có khả năng phát triển tốt trong tương lai.

PS: @ bác Neo: Sắp Tết nên bà con ở VN giai đoạn này bận rất nhiều việc linh tinh, bác đừng trách nếu anh em có phần xao nhãng box này nha.
Từ từ đi, có gì đâu mà gấp .

Online thì tới lui cũng bấy nhiêu đó thôi, lý thuyết nói 1 thời gian rồi cũng sẽ hết, chỉ khi nào anh em nào cần giúp đở hay thắc mắc gì thì lên tiếng, anh em ở khắp nơi sẽ vô góp ý hay giúp đở về mặt lý thuyết mà thôi .

Còn muốn vượt trội và chuyên nghiệp hơn những CLB off line xưa nay thì chúng ta phải bước thêm 1 bước nữa đó là thành lập CLB hẳn hoi, có nội quy và tổ chức dog show . Nghe nói thì ghê gớm lắm, nhưng thật ra đơn giản hơn mọi người nghĩ nhiều, cũng như off line thôi, nhưng có thêm giám khảo và quy luật hẳn hòi, làm 1 lần sẽ quen và sẽ ghiền đó . Cái quan trọng nhất vẫn là kinh phí mà thôi, chứ chờ VKA mở show thì chắc 1 năm được 1 cái, mà thay phiên các miền thì chắc mấy năm mới tới vùng của mình, nhờ người chi bằng nhờ mình, đó là cách làm của tất cả các CLB bên này .

Vụ này cứ từ từ suy nghĩ cho kỹ, không làm thì thôi, còn làm thì phải làm cho tốt . Bây giờ anh em mình cứ coi như là CLB online thôi, chia sẻ kinh nghiệm, làm quen với nhau, tìm ra cách nào nhân giống tốt trong hoàn cảnh hiện tại trước cái đã . Vụ CLB ngoài đời mình không làm bây giờ, nhưng cứ để nó trong đầu, từ từ tìm hiểu coi sao .

phonghL

Ban liên lạc Quảng Ninh

Từ từ đi, có gì đâu mà gấp .

Online thì tới lui cũng bấy nhiêu đó thôi, lý thuyết nói 1 thời gian rồi cũng sẽ hết, chỉ khi nào anh em nào cần giúp đở hay thắc mắc gì thì lên tiếng, anh em ở khắp nơi sẽ vô góp ý hay giúp đở về mặt lý thuyết mà thôi .

Còn muốn vượt trội và chuyên nghiệp hơn những CLB off line xưa nay thì chúng ta phải bước thêm 1 bước nữa đó là thành lập CLB hẳn hoi, có nội quy và tổ chức dog show . Nghe nói thì ghê gớm lắm, nhưng thật ra đơn giản hơn mọi người nghĩ nhiều, cũng như off line thôi, nhưng có thêm giám khảo và quy luật hẳn hòi, làm 1 lần sẽ quen và sẽ ghiền đó . Cái quan trọng nhất vẫn là kinh phí mà thôi, chứ chờ VKA mở show thì chắc 1 năm được 1 cái, mà thay phiên các miền thì chắc mấy năm mới tới vùng của mình, nhờ người chi bằng nhờ mình, đó là cách làm của tất cả các CLB bên này .

Vụ này cứ từ từ suy nghĩ cho kỹ, không làm thì thôi, còn làm thì phải làm cho tốt . Bây giờ anh em mình cứ coi như là CLB online thôi, chia sẻ kinh nghiệm, làm quen với nhau, tìm ra cách nào nhân giống tốt trong hoàn cảnh hiện tại trước cái đã . Vụ CLB ngoài đời mình không làm bây giờ, nhưng cứ để nó trong đầu, từ từ tìm hiểu coi sao .
Em nhất chí cao với ý kiến của hai anh, đường hướng mục đích rõ ràng hi vọng các thành viên CLB ta nắm tay nhau vượt qua những khó khăn trở ngại ban đầu tiến tới tương lai.

Thân!

manty

Member
...nhờ người chi bằng nhờ mình...
ĐÚng là nhờ người chi bằng nhờ chính mình. Cứ online cùng nhau chia xẻ đã, sau này khi đủ điều kiện ta sẽ tổ chức offline và dogshow. Thà chậm mà chắc còn hơn vội vàng để ròikhong đạt đựoc đièu mình muốn lại chán nản.

Hung.tinhyeu

Active Member
Em mạnh dạn xin hỏi các anh, anh Sơn Ly Giang, đ/c Neo, đ/c Sơn Nguyễn, những người có nhiều kinh nghiệm trong việc nhân giống. Em muốn nhân giống chó H'mong cộc tốt nhất trong hoàn cảnh hiện nay thì phải làm như thế nào. Mong các anh, những người có nhiều kinh nghiệm hướng dẫn và chỉ bảo cho em. Thân

Neapolitan

Active Member
Em mạnh dạn xin hỏi các anh, anh Sơn Ly Giang, đ/c Neo, đ/c Sơn Nguyễn, những người có nhiều kinh nghiệm trong việc nhân giống. Em muốn nhân giống chó H'mong cộc tốt nhất trong hoàn cảnh hiện nay thì phải làm như thế nào. Mong các anh, những người có nhiều kinh nghiệm hướng dẫn và chỉ bảo cho em. Thân
Sorry mấy hôm nay bỏ sót post này, đang bàn trong thread của Manty .

Việc cải tạo 1 giống chó bị lai tạp hoàn toàn khác và phức tạp hơn nhiều so với nhân giống những giống chó đã có lâu đời, không phải ai cũng có kinh nghiệm, ngay cả tui cũng không có, chỉ biết chút đỉnh nhờ con Neo vẫn chưa thật sự ổn định và đang tiếp tục cải tạo, nhưng nó đã được cải tạo mấy chục năm nay rồi, những khó khăn nhất đã vượt qua .

Tui nghĩ tốt nhất là thọ giáo với các cao thủ CPQ, có lẽ họ sẽ có nhiều kinh nghiệm hơn về thất bại lẫn thành công .

sonnguyen

Chuyên gia rottweiler
chào anh hùng ! thực sự giống H'mong cộc thì em không rành lắm nhưng em nghĩ mọi giống chó cũng đều có 1 mẫu số chung là nghiên cứu kỹ môi trường sống lý tưởng nhất của giống chó này rồi áp dụng tại nơi của mình thì sẽ thu được kết quả tốt nhất thôi.

em hy vọng dự án bảo tồn và phát triển giống H'mong cộc của nhà nước nói chung và anh hùng & những cộng sự nói riêng được thành công mỹ mãn.

thân chào